Mỗi tuần một chuyên đề

Tư vấn phần mềm kế toán MISA.

• Thread starter hung09
  • Ngày gửi
T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
Mình dùng MISA SME 7.9r6 cài trên máy chủ chạy win 2003, các máy trạm dùng CSDL của máy chủ, có điều là bật firewall lên là máy trạm không tìm thấy sql server được. Mình đã config lại firewall để except cổng mà máy trạm dùng để kết nối lúc tắt firewall mà vẫn không được. Bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm, chứ để firewall tắt thì gặp sự cố nhiều quá (cài lại mấy lần rồi)

Chào bạn,
CHuyện này đơn giản thôi
Chỉ cần add thêm port của MISA vào là ok
Số nó là: 1433
Thoải mái, không sợ bị bờ rớt lơm nữa (nhưng không chắc là không cài lại máy đâu nhé:dance2:)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
Các bác cho hỏi tí nhé:
Mình mua hàng về tháng trước, tuy nhiên tháng sau mình trả hàng cho nhà cung cấp
theo mình được biết, khi trả hàng, chúng ta sẽ thể hiện được các vấn đề sau:
- Giảm công nợ, giảm hàng
- Xuất hóa đơn đầu ra cho nhà cung cấp
- Ghi nhận giảm thuế đầu vào
Thế mà cục thuế lại bảo nếu gặp trường hợp này, không ghi nhận giảm thuế đầu vào mà là ghi tăng thuế đầu ra. do vậy, chúng tôi cần phải làm kê khai bổ sung và nộp số tiền phạt theo quy định
Mình nghĩ quá vô lý, chẳng lẽ mỗi khi trả hàng, cty chúng tôi lại phải nộp phạt như thế.
Pó tay rồi:wall:
Các bác cho mình biết ý kiến nhé
Đa tạ!!!!!!!!

H

haipvg

Guest
30/7/09
4
0
0
hcm
Cám ơn bạn, nhưng như trên mình đã nói, đã add port rồi mà vẫn không được, thế mới lạ

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Chỉ cần add thêm port của MISA vào là ok
Số nó là: 1433

Đây là default port của MS SQL 2000 chứ ko phải của MISA

Cám ơn bạn, nhưng như trên mình đã nói, đã add port rồi mà vẫn không được, thế mới lạ

Ping thử vào máy chủ xem có được ko?

Firewall có nhiều loại: Cứng có, mềm có
Firewall có nhiều option lắm.

Sửa lần cuối:
H

haipvg

Guest
30/7/09
4
0
0
hcm
Mình đã ping vào máy chủ, quả nhiên không được, xem lại exceptions của firewall thì thấy chưa chọn mục files & printers sharing, chọn nó xong thì ping được và kết nối từ máy trạm được rồi.
Tuy nhiên còn cái UPnP Framework mình vẫn không chọn nhưng chưa thấy lỗi gì, không biết cái này có tác dụng gì?
Cảm ơn các bác, đặc biệt là bác hai2hai đã cho 1 gợi ý mấu chốt

T

Thanhnguyen2612

Guest
13/2/08
26
0
1
Ninh Thuận
Chào Hung09 công ty mình đang sử dụng phần mềm Misa nhưng khi mình xuất chuyển kho nội bộ thì tồn SL về bằng không nhưng tồn giá trị bị âm. Hung tu vấn cho mình với.Ban trả lời vào mail của mình nhé : phannguyen262000@yahoo.com

T

thangbom1111

Guest
4/7/09
1
0
0
HCM
Chào hung09
Cho tui hỏi một chút về dữ liệu của MISA.Tui copy file *.mbk trong thư mục BACKUP của MISA.Sau đó cài lại máy tính,rồi cài đặt lai MISA va chép lai những file *.mbk đó trở lại thư mục BACKUP.bây giờ chạy chương trình MISA báo lỗi khong truy cập dươc dữ liệu,Làm ơn giúp toi.
cám ơn trước

M

minhthuan85

Guest
22/3/09
3
0
0
39
Thai Nguyen
Tôi mới sử dụng phần mềm misa nhưng khi nhập số dư ban đầu cho TSCĐ, tôi không muốn theo dõi chi tiết tài sản mà chỉ theo dõi số tiền. Tôi đã chọn theo dõi theo chương - loại - khoản. Nhưng khi thực hiện thì trong lúc nhập số dư không có cột loại, chỉ có cột khoản. nhấn cất thì báo lỗi vì chưa nhập cột loại. Tôi phải làm sao trong trường hợp này?

M

minhthuan85

Guest
22/3/09
3
0
0
39
Thai Nguyen
Chào hung09
Cho tui hỏi một chút về dữ liệu của MISA.Tui copy file *.mbk trong thư mục BACKUP của MISA.Sau đó cài lại máy tính,rồi cài đặt lai MISA va chép lai những file *.mbk đó trở lại thư mục BACKUP.bây giờ chạy chương trình MISA báo lỗi khong truy cập dươc dữ liệu,Làm ơn giúp toi.
cám ơn trước
Quả thật tui chưa từng thấy kiểu lưu dữ liệu như bạn! Trong khi gửi đĩa đã có quyển hướng dẫn bạn lưu dữ liệu để cài đặt lại máy mà. Đâu có làm như bạn đâu!
- Nếu bạn thực hiện sao lưu hàng ngày thì vào đó lấy lại cơ sở dữ liệu theo hướng dẫn.
- Nếu muốn copy bạn phải vào ổ C để coppy: C/ Prográm files/ mía group/ Misamimosa.net 2009/ coppy data.
Sau đó cài đặt lại misa, rồi coppy ra hệt đường dẫn trên trong phần bạn cài đặt mới.:dance2:

LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Chao hung09!
Công ty minh dang su dung phan mem Misa 7.9, gio minh muon cai misa ve may tinh ca nhan cua minh tai nha de minh co the dem cong viec ve nha lam tranh thu.Tuy nhien dia cai cua minh da bi hong, ban huong dan minh cach cai qua mang voi nhe. Ban co the gui thong tin vao mail cua minh anhthu_200753@yahoo.com. Minh cam on ban nhieu nhe!

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

Chào Hung09 công ty mình đang sử dụng phần mềm Misa nhưng khi mình xuất chuyển kho nội bộ thì tồn SL về bằng không nhưng tồn giá trị bị âm. Hung tu vấn cho mình với.Ban trả lời vào mail của mình nhé : phannguyen262000@yahoo.com

Chào bạn. Bạn gọi điện trực tiếp tới Phòng TV nhé vì vấn đề này nói chuyện qua điện thoại sẽ dễ hơn !
Chào bạn nhé !!

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

Chào hung09
cám ơn trước

Bạn mở MISA \ Tích chỉ đăng nhập máy chủ \ Vào Tệp phục hồi CSDL \ Bạn tích vào quyển vở màu vàng \ Tìm đến file .mbk

Nếu có vướng mắc bạn gọi điện trực tiếp tới phòng TV nhé !

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

Chao hung09!
Công ty minh dang su dung phan mem Misa 7.9, gio minh muon cai misa ve may tinh ca nhan cua minh tai nha de minh co the dem cong viec ve nha lam tranh thu.Tuy nhien dia cai cua minh da bi hong, ban huong dan minh cach cai qua mang voi nhe. Ban co the gui thong tin vao mail cua minh anhthu_200753@yahoo.com. Minh cam on ban nhieu nhe!

Chào bạn. Nếu đĩa cài hỏng bạn có thể vào web MISA để download về. Sau khi download về cài đặt xong sẽ phải đăng ký GPSD.
Để đăng ký được bạn gọi điện tới Phòng TV để được gửi lại GPSD !

Chào bạn nhé !

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

Tôi mới sử dụng phần mềm misa nhưng khi nhập số dư ban đầu cho TSCĐ, tôi không muốn theo dõi chi tiết tài sản mà chỉ theo dõi số tiền. Tôi đã chọn theo dõi theo chương - loại - khoản. Nhưng khi thực hiện thì trong lúc nhập số dư không có cột loại, chỉ có cột khoản. nhấn cất thì báo lỗi vì chưa nhập cột loại. Tôi phải làm sao trong trường hợp này?

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

Kính gửi: Quý đơn vị.
Thay mặt cho công ty CP MISA, xin chân thành cảm ơn Quý đơn vị đã quan tâm và lựa chọn phần mềm MISA để phục vụ cho công tác kế toán của Quý đơn vị.
Phòng TV&HTKH xin được trả lời như sau:
* Vấn đề 1: Không muốn theo dõi chi tiết tài sản
* Trả lời: Quý đơn vị vào danh mục/ Tài khoản/ Hệ thống tài khoản --> Tích bỏ chi tiết theo TSCĐ cho các TK 211,214,466
* Vấn đề 2: Đã tích theo dõi theo chương, loại, khoản nhưng khi nhập số dư cho tài khoản này thì không thấy cột loại để chọn.
* Trả lời: Đối với phần mền MISA Mimosa.NET2009 Quý đơn vị chỉ cần nhập khoản thì đồng thời có thể theo dõi luôn cả loại. Nếu Quý đơn vị bị hiện tượng báo lỗi khi cất giữ, Quý đơn vị vui lòng kiểm tra xem đã chọn đúng khoản chưa?
Nếu còn gì vướng mắc, Qúy đơn vị vui lòng liện hệ lại với phòng TV&HTKH theo số điện thoại: 043 7627891(EXT: 231,245,246,248,249)
Kính chúc Quý đơn vị sức khoẻ !

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Vấn đề này dễ thôi mà:
Khi chuyển kho thì bạn chắc chắn có một mã vật tư ở cả hai kho. Nếu tính giá xuất kho chung cho cả hai kho đối với vật tư này sẽ có kho hết hàng rồi mà giá trị vẫn còn hoặc âm. Do đó bạn nên chọn tính giá bình quân theo kho trong mục hệ thống/tùy chọn/vật tư hàng hóa.

T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
Vấn đề này dễ thôi mà:
Khi chuyển kho thì bạn chắc chắn có một mã vật tư ở cả hai kho. Nếu tính giá xuất kho chung cho cả hai kho đối với vật tư này sẽ có kho hết hàng rồi mà giá trị vẫn còn hoặc âm. Do đó bạn nên chọn tính giá bình quân theo kho trong mục hệ thống/tùy chọn/vật tư hàng hóa.

Không được đâu Vando ơi, cách này chỉ đúng cho những vật tư không có chuyển kho, hình như từ phiên bản R04 trở đi, nếu có chuyển kho thì chương trình mặc định tính giá không theo kho cho vật tư đó. việc này pó tay thôi:wall::wall:, Vando có chọn tính giá theo kho vũng không giải quyết được đâu.
Theo mình chỉ có cách điều chỉnh kho cuối kỳ cho nó hết giá trị, hoặc mặc kệ nó, đến khi nào nhập thêm hàng vào thì nó tự động làm mất số âm đó đi thôi:036:

H

haipvg

Guest
30/7/09
4
0
0
hcm
MISA SME 7.9 R6 dùng tại công ty mình trên máy chủ hiện nay bị lỗi khi mở phần mềm:
"Error 429 in procedure CreateLogoFile: ActiveX component can't create object"
Nhập xuất dữ liệu không sao, nhưng in phiếu suất thì các dòng bị lệch, mẫu in cũng không sửa được, sửa trên máy khác rồi copy mẫu vào vẫn thế.
Xin hỏi cách xử lý?

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Không được đâu Vando ơi, cách này chỉ đúng cho những vật tư không có chuyển kho, hình như từ phiên bản R04 trở đi, nếu có chuyển kho thì chương trình mặc định tính giá không theo kho cho vật tư đó. việc này pó tay thôi:wall::wall:, Vando có chọn tính giá theo kho vũng không giải quyết được đâu.
Theo mình chỉ có cách điều chỉnh kho cuối kỳ cho nó hết giá trị, hoặc mặc kệ nó, đến khi nào nhập thêm hàng vào thì nó tự động làm mất số âm đó đi thôi:036:

À quên mất, chọn ngược rồi. Phải chọn không theo kho và cập nhật giá xuất kho 2 lần liền cho một tháng; nếu vẫn không được thì sửa bằng tay một số phiếu.

W

whichky

Guest
17/4/08
8
0
1
37
Vinh
Công ty minh mới sử dụng phần mềm MISA, minh nghĩ nếu các bạn có nhu cầu thì cũng nên mua bản quyền của phần mềm này. Vì cách sử dụng của nó không quá khó mà nhân viên của công ty đó sẽ cho công ty bạn sử dụng 01 tháng, sau đó mới phải ký hợp đồng chính thức, mà họk hướng dẫn rất nhiệt tình nữa nhé.Phần mềm này luôn được nâng cấp nữa đó bạn ah. Có rất nhiều mức giá cho bạn chọn tuỳ thuộc vào tình hinh hoạt động sử dụng phân hệ khác nhau.