Hàm VLOOKUP bị lỗi N/A

• Thread starter quynhho29
  • Ngày gửi
Q

quynhho29

Guest
2/10/14
15
0
1
28
mình có một bài tập excel mà dùm hàm vlookup nó bị lỗi n/a, ai giúp mình với đàng cần gấp, trong file ở sheet 3 cái phần tỉnh/TP đó.

Đính kèm

• excel.xlsx
    21.1 KB · Lượt xem: 248
Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
mình có một bài tập excel mà dùm hàm vlookup nó bị lỗi n/a, ai giúp mình với đàng cần gấp, trong file ở sheet 3 cái phần tỉnh/TP đó.

Do bạn định dạng Cộ Mã tỉnh/ Mạng ĐTDĐ khác với Cột cuộc gọi nên hàm không hiểu. Bạn xem chi tiết file đính kèm nha.

Đính kèm

• excel.xlsx
    21.3 KB · Lượt xem: 299
N

Nguyễn Việt Bách

Guest
3/10/14
1
0
1
35
Do đối số của hàm Vlookup khác nhau giữa 2 bảng nên sẽ có lỗi N/A. Cụ thể: ở bảng bên trên khi dùng hàm Mid sẽ cho ra chuỗi giá trị, còn ở bảng bôi vàng bên dưới là giá trị dạng số. Mid(...)#giá trị số. Theo cách bạn Duy nói, đó là 2 đối số khác định dạng.

Đính kèm

• excel.xlsx
    23.8 KB · Lượt xem: 185
Q

quochoandkh

Guest
3/10/14
4
0
1
34
các bạn cho mình hỏi, mình đã thử làm hàm hlookup nhưng không được. các bạn giúp mình với. mình cần điền số lượng và tên khoa sử dụng vào cột cuối cùng trong bảng excel.

Đính kèm

• excel.xlsx
    198.9 KB · Lượt xem: 194
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
các bạn cho mình hỏi, mình đã thử làm hàm hlookup nhưng không được. các bạn giúp mình với. mình cần điền số lượng và tên khoa sử dụng vào cột cuối cùng trong bảng excel.

Bạn có thể xem file đính kèm. Mình chèn thêm 1 dòng số 359 để phù hợp với hàm Hlookup, bạn xem file đính kèm sẽ rõ.
P/s: bạn này đăng 1 lúc 2 topic cơ à..

Đính kèm

• excel.xlsx
    218.5 KB · Lượt xem: 246
Q

quochoandkh

Guest
3/10/14
4
0
1
34
Bạn có thể xem file đính kèm. Mình chèn thêm 1 dòng số 359 để phù hợp với hàm Hlookup, bạn xem file đính kèm sẽ rõ.
P/s: bạn này đăng 1 lúc 2 topic cơ à..
bạn ơi, bạn giải thích cho mình được không ví dụ =HLOOKUP(BB3,K3:$AY$359,BC3-BD3,0) có nghĩa là gì bạn?
thanks bạn nhiều nhé.

Q

quynhho29

Guest
2/10/14
15
0
1
28
Do bạn định dạng Cộ Mã tỉnh/ Mạng ĐTDĐ khác với Cột cuộc gọi nên hàm không hiểu. Bạn xem chi tiết file đính kèm nha.
Do đối số của hàm Vlookup khác nhau giữa 2 bảng nên sẽ có lỗi N/A. Cụ thể: ở bảng bên trên khi dùng hàm Mid sẽ cho ra chuỗi giá trị, còn ở bảng bôi vàng bên dưới là giá trị dạng số. Mid(...)#giá trị số. Theo cách bạn Duy nói, đó là 2 đối số khác định dạng.
thanks các bạn nhiều hi

Q

quynhho29

Guest
2/10/14
15
0
1
28
à cái phần thời gian cuộ gọi tính ra bằng phút thì làm sao nhỉ, biết nó bằng giờ kt - giờ bđ?

B

bo ngang

Sơ cấp
15/7/14
49
8
8
37
hà nội
điều đàu tiên bạn cần quan tâm khi học excel đó là học về các định dang và các giá trị trả về của các hàm theo định dạng nào

Q

quynhho29

Guest
2/10/14
15
0
1
28
điều đàu tiên bạn cần quan tâm khi học excel đó là học về các định dang và các giá trị trả về của các hàm theo định dạng nào
tất nhiên là thế rồi
nhưng câu này nó bảo mình tính ra phút mà biết dùm hàm nào
ví dụ giờ bd: 9:07 và giờ kt: 10: 15 thì phải làm sao ra kết quả là 68 phút
nếu dùng hàm minute thì nó chỉ hiện ra phút là 8 thôi, còn hàm hour thì 1, vậy phải làm sao???

Q

quynhho29

Guest
2/10/14
15
0
1
28
à mình biết làm rồi hi

haizapo

haizapo

Trung cấp
18/4/06
67
1
8
HCMC
Cách đơn giản nhất là trả giá trị định nghĩa của hàm Mid về dạng số nơi mà hàm vlookup có thể hiểu được. Mình chèn thêm hàm ABS (Trị tuyệt đối) như sau: =IF(LEFT(B3,1)<>"0","Thành phố",VLOOKUP(ABS(MID(B3,2,2)),$A$13:$B$18,2,0))

• Like
Reactions: phutuan
L

leoking9229

Guest
20/1/15
1
0
1
31
Các anh các chị giúp em với. Đang làm bình thường thì tự nhiên h không dùng được hàm vlookup nữa, nó cứ báo lỗi rồi bắt update values @@ mọi hôm vẫn làm bình thường, phà phà, không hiểu sao hôm nay tự nhiên bị lỗi này :(

Đính kèm

• 123.xls
    3.3 MB · Lượt xem: 105
  • 123.xls
    882 KB · Lượt xem: 109
phutuan

phutuan

Guest
20/1/15
1
0
1
27
Cách đơn giản nhất là trả giá trị định nghĩa của hàm Mid về dạng số nơi mà hàm vlookup có thể hiểu được. Mình chèn thêm hàm ABS (Trị tuyệt đối) như sau: =IF(LEFT(B3,1)<>"0","Thành phố",VLOOKUP(ABS(MID(B3,2,2)),$A$13:$B$18,2,0))
Cám ơn ABS nhé :DDD

haizapo

haizapo

Trung cấp
18/4/06
67
1
8
HCMC
Các anh các chị giúp em với. Đang làm bình thường thì tự nhiên h không dùng được hàm vlookup nữa, nó cứ báo lỗi rồi bắt update values @@ mọi hôm vẫn làm bình thường, phà phà, không hiểu sao hôm nay tự nhiên bị lỗi này :(
To Leoking9229: Mình download file của bạn và thấy bình thường. Cũng chưa hiểu rõ vấn đề của bạn là gì cả!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA