hoạch toán hỏng công cụ dụng cụ

• Thread starter Phuong.nhaviet
  • Ngày gửi
P

Phuong.nhaviet

Guest
4/10/14
5
0
1
Các tiền bối cho mình hỏi cách hoạch toán xử lý hỏng công cụ dụng cụ khi đang sử dụng và trong quá trình phân bổ thì mình hoạch toán thế nào vây? Ai biết xin bày giúp. Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Bạn cứ để vậy đi, đừng hạch toán gì cả, xem như vẫn đang sử dụng và phân bổ bình thường. Cuối năm kiểm kê thì đưa vào CCDC hư hỏng, ko còn sử dụng.

P

Phuong.nhaviet

Guest
4/10/14
5
0
1
thực tế là công ty mình nhiều máy tính quá rồi nhưng bây giờ chi phí bỏ ra nhiều quá nên nhân viên cứ lấy hóa đơn về thanh toán thì chỉ lấy toàn hóa đơn máy tính thôi. vì không thể lấy được hóa đơn chi phi nào khác mà nếu nhập thêm vào thì mình thấy vô lí quá nên muốn báo hỏng để thay thế cái mới vào cho phù hợp đấy mà! mình đang phân vân không biết xử lý thế nào đây?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các tiền bối cho mình hỏi cách hoạch toán xử lý hỏng công cụ dụng cụ khi đang sử dụng và trong quá trình phân bổ thì mình hoạch toán thế nào vây? Ai biết xin bày giúp. Cảm ơn nhiều!
Khu báo hỏng dụng cụ thì ghi giảm giá trị còn lại chưa phân bổ vào chi phí sau khi trừ phần thu hồi phế liệu, bắt bồi thường.

P

Phuong.nhaviet

Guest
4/10/14
5
0
1
cái này hỏng bỏ đi luôn thì làm thế nào bạn ơi? Không có ai phải bồi thường cả nên k co phần phê liệu thu hồi. Ví dụ như máy tính bị chập điện cháy hoặc bị rớt nước chẳng hạn thì còn thu hồi được gì đâu?

vanganh1

vanganh1

Trung cấp
thực tế là công ty mình nhiều máy tính quá rồi nhưng bây giờ chi phí bỏ ra nhiều quá nên nhân viên cứ lấy hóa đơn về thanh toán thì chỉ lấy toàn hóa đơn máy tính thôi. vì không thể lấy được hóa đơn chi phi nào khác mà nếu nhập thêm vào thì mình thấy vô lí quá nên muốn báo hỏng để thay thế cái mới vào cho phù hợp đấy mà! mình đang phân vân không biết xử lý thế nào đây?
Mục đích của bạn là muốn ghi tăng chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay thế nào?
Nếu mục đích khác thì nói ra để mọi người tư vấn cụ thể nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA