Có cần thiết phải đăng ký lao động?

• Thread starter gacontapboi
  • Ngày gửi
G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
Tình hình là thế này, cty e là cty TNHH 2TV thành lập được 1 gần 1 năm (nhưng doanh thu và chi phí mấy tháng trước = 0) đã đóng bảo hiểm cho 2 người, nhưng em hỏi GĐ thì đc biết chưa đăng ký lao động trên Phòng LĐTBXH. Tháng 10 này công ty mới phát sinh doanh thu, có lái xe và kế toán mới. Vậy em có cần đi đăng ký lao động không ạ? Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ?! Em cảm ơn ạ.

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
vâng. em cũng nghĩ trình tự là phải như vậy nhưng chị kế toán trước hỏi người quen trên Phòng LĐ người ta bảo ko cần "vì công ty bé của tư nhân" (em thấy ngang ngang kiểu gì ấy. hic)
Nếu sang tháng 11 cty đóng bảo hiểm cho 1 người nữa thì em nên đăng ký lao động từ giờ hay để sang tháng 11 chị nhỉ?

• Like
Reactions: VIÊN TRẦN 102
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
vâng. em cũng nghĩ trình tự là phải như vậy nhưng chị kế toán trước hỏi người quen trên Phòng LĐ người ta bảo ko cần "vì công ty bé của tư nhân" (em thấy ngang ngang kiểu gì ấy. hic)
Nếu sang tháng 11 cty đóng bảo hiểm cho 1 người nữa thì em nên đăng ký lao động từ giờ hay để sang tháng 11 chị nhỉ?
Theo luật lao động khi cty có sd lao động thì bắt buộc phải đăng ký lao động dù chỉ 1 ng, bạn có thể để qua tháng 11 cũng đc, vì mình thấy nhiều cty đăng ký trể nhưng ko bị phạt

• Like
Reactions: gacontapboi
A

anhhong2208

Guest
1/2/10
28
12
8
hà nội
Mình biết có rất rất nhiều công ty không đăng ký mà chả sao ca. Nếu bạn cẩn thận thì đăng ký, cũng tốt thôi mà, còn không thì cũng không phải lo lắng nhiều đâu

G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
Mình biết có rất rất nhiều công ty không đăng ký mà chả sao ca. Nếu bạn cẩn thận thì đăng ký, cũng tốt thôi mà, còn không thì cũng không phải lo lắng nhiều đâu
ôi thế thì cứ từ từ vậy.hehe. chứ mình ghét làm việc với cơ quan nhà nước lắm. nhìn mặt dễ bắt nạt hay sao mà đến đứa ở ngân hàng nó cũng hạch sách.hic

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Tháng 12/13 đội kiểm tra liên ngành gồm p lao động, bên BHXH, CA quận xuống kiểm tra tình hình chấp hành luật lao động, BHXH của Cty mình, họ kiểm tra HĐLĐ, Bảng đăng ký thang bảg lương, bảng khai trình tăng giảm lao động, BHXH

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
@mimibe : mình đăng ký sử dụng lao động lần đầu bạn ạ
Còn khi tham gia bảo hiểm lần đầu, họ không yêu cầu gì đến đăng ký lao động cả, phải nộp tiền bảo hiểm vào tài khoản của cơ quan bảo hiểm trước, sau đó mới nộp hồ sơ gồm :
1. Giấy phép đăng ký kinh doanh (bản sao công chứng: 01 bản
2. Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (mẫu D02-TS): 02 bản
3. Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (mẫu A01-TS): 01 bản/người
4. Hợp đồng lao động, giám đốc tham gia không cần hợp đồng nhé

Sửa lần cuối:
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
@mimibe : mình đăng ký sử dụng lao động lần đầu bạn ạ
Còn khi tham gia bảo hiểm lần đầu, họ không yêu cầu gì đến đăng ký lao động cả, phải nộp tiền bảo hiểm vào tài khoản của cơ quan bảo hiểm trước, sau đó mới nộp hồ sơ gồm :
1. Giấy phép đăng ký kinh doanh (bản sao công chứng: 01 bản
2. Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (mẫu D02-TS): 02 bản
3. Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (mẫu A01-TS): 01 bản/người
4. Hợp đồng lao động, giám đốc tham gia không cần hợp đồng nhé

uhm bạn, thế là bên bạn mới thành lập ah, bản bạn gửi mình là đăng ký thang bảng lương

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
À, mình có hỏi bên là bao lâu phải đăng ký 1 lần, họ trả lời là:
1. Khi có phát sinh lao động mới, trong vòng 6 tháng phải làm thủ tục đăng ký sử dụng lao động cho lao động đó
2. Khi có quy định mới về mức lương cơ bản thì đăng ký lại thang bảng lương

G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
Mình nghĩ thủ tục cũng đơn giản mà bạn, mất công làm đúng cho yên tâm! Mình cũng mới làm xong, cty mình ở Q. Bắc Từ Liêm.
Bạn ơi. công ty bạn lớn ko? có thành lập công đoàn ko?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
À, mình có hỏi bên là bao lâu phải đăng ký 1 lần, họ trả lời là:
1. Khi có phát sinh lao động mới, trong vòng 6 tháng phải làm thủ tục đăng ký sử dụng lao động cho lao động đó
2. Khi có quy định mới về mức lương cơ bản thì đăng ký lại thang bảng lương

1. mình tưởng cái này mới có công văn bắt đầu từ năm 2014 chứ nhỉ, cv 23/2014 hay sao ý
2. thế này thì năm nào cũng phải đk lại thang bảng lương, vì năm nào mình thấy chả tăng lương cơ bản

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Bạn ơi. công ty bạn lớn ko? có thành lập công đoàn ko?

Công ty mình nhỏ, không phải thành lập công đoàn bạn à, chỉ phải làm cái biên bản họp lấy ý kiến người lao động thui

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
1. mình tưởng cái này mới có công văn bắt đầu từ năm 2014 chứ nhỉ, cv 23/2014 hay sao ý
2. thế này thì năm nào cũng phải đk lại thang bảng lương, vì năm nào mình thấy chả tăng lương cơ bản

Hi hi, công ty mình mới thành lập năm 2014 mà, không biết nên mới hỏi chị ở phòng LĐTBXH cho chắc ăn, thì chị ấy trả lời thế bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA