Mẹo nào hay để dọn nhà nhanh cho các cô nàng bận rộn đây?

• Thread starter hoadaquy20
  • Ngày gửi
H

hoadaquy20

Sơ cấp
18/10/14
0
0
0
Làm việc trên công ty cả ngày mà về nhà còn một đống công việc nhà đang chờ đợi, thực sự mà nói không phải lười mà là không còn sức để dọn dẹp nữa các mẹ ạ :( Nào là chùi toilet, lau nhà, dọn phòng tắm, giặt giũ, nấu ăn rồi dọn bếp núc…v.v…Các chị có cách nào dọn nhà vừa sạch mà tốn ít thời gian không chia sẻ cho em với, nhiều lúc em bị rối và đuối sức quá chẳng thể nào dọn nhà nỗi, chỉ mong sao có chiêu nào dọn nhà nhanh, gọn, lẹ và sạch sẽ là em mừng rồi. Các chị chia sẻ cho em với, em cảm ơn nhiều lắm ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meoconhaman88

Guest
12/10/14
0
0
1
34
Bình thường đi làm chỉ có ngày cuối tuần là rảnh, nguyên ngày cuối tuần của em gần như là dọn dẹp nhà cửa. Nhiều lúc có ông xã giúp thì còn nhanh, gần đây ông xã em toàn đi công tác em phải dọn dẹp một mình cả nguyên căn nhà. Ai cũng mong cuối tuần còn em thì không mong muốn chút nào hết. Chẳng thà đi làm còn đỡ mệt hơn. Mấy chị có ai có mẹo nào dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ mà rút ngắn thời gian không chỉ em với.

V

vuonghy

Guest
3/9/14
0
0
1
TP.HCM
Để dọn dẹp nhà một cách nhanh gọn, hợp lý, mọi người cũng phải biết cách. Trước tiên, mọi người không nên lao vào làm ngay mà xem xét tổng thể và lên danh sách những việc cần làm, nên dọn dẹp theo từng khu vực như vậy sẽ tiêt kiệm thời gian. Nếu muốn sạch thì không nên lau chùi bằng nước, nước sẽ không diệt được vi khuẩn, mọi người nên sử dụng nước tẩy rửa có tính kháng khuẩn để lau chùi các vật dụng...

O

ongmattroi123

Guest
8/10/14
0
0
1
34
Ngày nào em cũng dọn dẹp nhà hết, mà cứ một tháng tổng vệ sinh một lần là em thấy sợ. Bình thường nhà cửa vẫn tơm tất, không biết sao mỗi lần em tổng vệ sinh, lau chỗ này thì thấy chỗ kia dơ, lau chùi xong lại thấy không được sạch như ý nuốn thế là phải làm lại mấy lần mấy lần mới thấy sạch. Dọn dẹp một lần là hết cả ngày nghỉ của em luôn. Nhiều lúc em cũng muốn làm biếng không dọn cho rồi nhưng không dọn dẹp thì không được haiz...

H

hanthuyen

Guest
8/10/14
0
0
1
37
Mỗi lần dọn dẹp nhà cửa hay gì đó thì chị dử dụng nước tẩy ZONROX để dọn, nếu như lau bằng nước không thì sẽ không sạch được. Để tiết kiệm thời gian, thì làm tới đâu em dọn tới đó. VÍ dụ như nhà bếp chắng hạn: mỗi lần nấu ăn xong thì em nên dùng nước tẩy để chìu rửa bếp để tránh vi khuẩn lâu ngày tích thụ, chị thì chị dùng ZONROX để lau chùi bếp vì nó có tính năng diệt khuẩn rất tốt. Chỉ cần chùi rửa một lần không cần phải chùi đi chùi lại nhiều lần, vừa sạch vừa tiết kiệm thời gian cho mình luôn. Em có thể sử dụng ZONROX để chùi rủa những đò vật khác đều được...

V

vuonghy

Guest
3/9/14
0
0
1
TP.HCM
- Hãy nghĩ xem mọi người có cần công cụ trợ giúp dọn dẹp nào hay không?
- Tìm xem nguyên nhân của sự bừa bãi đó có phải do thói quen và bạn chỉ cần ép mình theo thói quen tốt hơn không?
- Nghĩ xem có cần phải thay đổi sự kết hợp các thùng đựng đồ, công cụ và thói quen không?
Chẳng hạn, có cần thêm kệ đựng giày ở trước cửa, một cái tủ nhỏ để đựng báo... Hãy ghi ra những giải pháp khả thi. Để tránh đồ dùng để lung tung để tránh về sau tốn thời gian tìm kiếm và dọn dẹp.

M

meoconhaman88

Guest
12/10/14
0
0
1
34
Đúng như chị nói bình thường em hay thấy chỗ nào có bụi là dọn chỗ đó, với lại nhà cũng rộng mà một mình em dọn nên tốn nhiều thời gian. Đặt biệt là nhà bếp tốn nhiều thời gian nhất, mấy vật dụng khác mình có thể dùng chất tẩy còn đồ dùng nấu ăn em không dám dùng chất tẩy rửa sợ ảnh hưởng đến sức khỏe. Xoong nồi dùng lâu ngày thì không còn sáng nữa, nếu sử dụng cước để rửa thì bề mặt sẽ bị trầy xước nhìn, mấy chị có mẹo vặt nào không chỉ em với.

V

vuonghy

Guest
3/9/14
0
0
1
TP.HCM
Khi dọn nhà em hãy lên kế hoạch, làm cái gì trước cái gì sau. Ví dụ: Làm sạch tất cả những đồ có bề mặt kính, những bức tranh, bóng đèn, khung cửa… Phun nước lau kính thật cẩn thận. Với những đồ vật lớn, phun trực tiếp lên đó. Với những đồ vật nhỏ, phun lên chiếc khăn nhỏ để lau. Quét nhà, lau nhà và sắp xếp cho ngăn nắp mọi thứ có trong căn phòng. thay vì chờ đến cuối tuần để dọn dẹp nhà cửa, mỗi ngày em nên bỏ ra khoảng 15-20 phút dọn dẹp là ngôi nhà của mình lúc nào cũng sạch sẽ và ngăn nắp. Không còn mệt mỏi về việc dọn nhà nữa.

O

ongmattroi123

Guest
8/10/14
0
0
1
34
Riêng bản thân em thì thấy lau chùi mấy vật dụng nhà bếp là cực nhất luôn, mỗi lần nấu ăn em hạn chế món nào có sử dụng tới lò vi sóng tại em ngán chùi rửa lò vi sóng lắm. Mỗi lần chùi rửa cũng mất thời gian gần cả tiếng, có nhiều khi lau chùi xong mà mùi hay vết thức ăn vẫn còn xót lại không hết.

Sửa lần cuối:
H

hanthuyen

Guest
8/10/14
0
0
1
37
Chắc là do không biết cách chùi rửa nên em mất thời gian mà lại không sạch. Để khử mùi hôi và làm sạch chất bẩn bám vào lò vi sóng, em hãy đun nóng một miếng rửa chén ướt có xịt nước cốt chanh tươi 40 giây trong lò. Hơi nước thoát ra sẽ làm dịu mềm những vết bẩn bám dính và sau đó chỉ cần sử dụng nước tẩy rửa lau chùi lại là xong.

Sửa lần cuối:
M

meoconhaman88

Guest
12/10/14
0
0
1
34
Đúng như chị nói bình thường em hay thấy chỗ nào có bụi là dọn chỗ đó, với lại nhà cũng rộng mà một mình em dọn nên tốn nhiều thời gian. Đặt biệt là nhà bếp tốn nhiều thời gian nhất, mấy vật dụng khác mình có thể dùng chất tẩy còn đồ dùng nấu ăn em không dám dùng chất tẩy rửa sợ ảnh hưởng đến sức khỏe. Xoong nồi dùng lâu ngày thì không còn sáng nữa, nếu sử dụng cước để rửa thì bề mặt sẽ bị trầy xước nhìn, mấy chị có mẹo vặt nào không chỉ em với.

V

vuonghy

Guest
3/9/14
0
0
1
TP.HCM
Nếu như em muốn lau chùi bề mặt các đò vật trong nhà bếp như bếp ga hay xoong nồi chẳng hạn em nên sử dụng chanh. Chị hay sử dụng mấy mẹo vặt nầu để chùi rửa nhà bếp, sạch mà ít tốn kém cũng tiết kiệm thời gian chùi rửa. Nhúng nửa quả chanh đã vắt kiệt nước vào trong một bát muối hạt rồi dùng nó để cọ rửa các bề mặt trong bếp và xoong nồi, chảo dính dầu mỡ. Vì muối hạt có thể để lại vết xước trên một số bề mặt, em nên thử cọ xát trên một khu vực nhỏ trước tiên.

Sửa lần cuối:
O

ongmattroi123

Guest
8/10/14
0
0
1
34
Lúc chùi rửa em dùng chanh trà trực tiếp lên vết bẩn luôn, em không có đun nóng trong lò vi sóng. Bởi vậy thức ăn đóng lại không chùi ra hết là do em áp dụng không đúng cách.

Sửa lần cuối:
H

hoadaquy20

Sơ cấp
18/10/14
0
0
0
Mỗi lần cắt thái thức ăn xong thì mình sẽ phải chùi rửa dao, thớt để tránh vi khuẩn xuất hiện. Hôm nào làm cá thì tấm thớt hay bị mùi tanh của cá để lại, lúc đó em chùi rửa bằng xà phòng sau đó đem phơi. Ngoài cách em làm trên mấy chị có cách nào khác không ???

Sửa lần cuối:
V

vuonghy

Guest
3/9/14
0
0
1
TP.HCM
Em chỉ cần trộn hai muỗng canh thuốc tẩy dạng lỏng ( chị thì sử dụng Zonrox ) vào một chiếc thau chứa nước ấm, ngâm chiếc thớt cũ của vào trong nước. Sau đó, rửa thớt lại vài lần với nước ấm là được.

Sửa lần cuối:
M

meoconhaman88

Guest
12/10/14
0
0
1
34
Mỗi lần rửa chén xong thường có mùi tanh do dầu mỡ hay thức ăn thừa để lại và trên thành bồn rửa thì rất dễ đóng bẩn. Những khi chùi rửa thì em dùng nước tẩyđể lau chùi. sạch thì có sạch nhưng mỗi lần tẩy rửa xong thì nhà bếp toàn bộ đều là mùi nước tẩy. Mấy chị có biết loại nào có mùi hương không chỉ em với.

Sửa lần cuối:
H

hanthuyen

Guest
8/10/14
0
0
1
37
Chị thấy trên thị trường nước tẩy đa phần có mùi nồng lắm, mình thì ngày nào cũng tiếp xúc với nó để chùi rửa hết rất dễ bị ảnh hưởng. Mỗi lần chùi rửa lại phải đeo khẩu trang, dạo này chị dùng Zonrox không những không có mùi nồng mà còn có mùi hương nữa, khá dễ chụi. Có đến bốn mùi hương cho em lựa chọn, em về mua sử dụng thử đi.

Sửa lần cuối:
V

vuonghy

Guest
3/9/14
0
0
1
TP.HCM
Sẵn em hỏi thì chị chia sẽ cho mọi người luôn để chị em mình cùng áp dụng. Nếu lỗ thoát nước trên bồn rửa bị tắc do có quá nhiều dầu mỡ bám vào, bạn có thể đun sôi một ấm nước và đổ vào bồn (chú ý cẩn thận với nước sôi). Tiếp tục đổ thêm 1 chén giấm và 1 chén bột baking soda vào bồn. Khoảng 15 phút sau, chiếc bồn rửa của bạn sẽ hết bị tắc.Để chùi những vết bẩn cứng đầu bám trên bồn rửa, bạn có thể dùng cồn hoặt dầu trộn xà lách để lau chùi. Tiếp tục đánh bóng và làm sáng chiếc bồn inox bằng giấm.
Muốn tẩy mùi tanh của hải sản còn vương trên bồn rửa, hãy rót nước ấm vào đầy bồn, cho thêm một chút giấm vào nước và ngâm cho đến khi nước nguội thì mới xả hết nước. Chắc chắn, bồn rửa sẽ không còn mùi tanh nữa.

Sửa lần cuối:
H

hanthuyen

Guest
8/10/14
0
0
1
37
Để giảm lại thời gian cũng như bỏ công sức ra chùi rửa nhà bếp thì mọi người nên tạo thành thói quen làm xong thì dọn dẹp ngay. Nhiều người hay dồn việc này tới cuối tuần đến khi đó những vết bẩn sẽ bám chặt hơn, khô lại nơi thành bếp và sẽ mất rất nhiều thời gian cho việc cọ rửa, làm sạch bếp.

Sửa lần cuối:
H

hoadaquy20

Sơ cấp
18/10/14
0
0
0
Mấy chị cũng biết mỗi dọn dẹp vật dụng đồ dùng trong bếp thôi mà đã tốn không ít thời gian rồi. Huống chi còn nhiều nơi phải dọn dẹp nữa. Cũng may có mấy chị chia sẽ, mấy cách trên cũng giúp em tiết kiệm không ít thời gian cũng như công sức rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA