Thời hạn kí hợp đồng, đóng BHXH

• Thread starter cuocsongmuonmau
  • Ngày gửi
C

cuocsongmuonmau

Sơ cấp
22/7/13
16
0
1
hà nội
Anh chị cho em hỏi bên em chưa muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên, em làm hợp đồng lao động 6 tháng ghi phần BHXH, BHYT "đã tính trả vào lương nhân viên" thì có được không ạ? còn bên bảo hiểm thì e cứ làm hợp đồng 3 tháng/1 lần

Khóa học Quản trị dòng tiền
opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Anh chị cho em hỏi bên em chưa muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên, em làm hợp đồng lao động 6 tháng ghi phần BHXH, BHYT "đã tính trả vào lương nhân viên" thì có được không ạ? còn bên bảo hiểm thì e cứ làm hợp đồng 3 tháng/1 lần
Hiện na việc đóng BHXH là bắt buộc, ko được kí thỏa thuận với người lđ với điều khoản lương bao gồm BH để ko đóng BH.
Còn HĐ 3 tháng chỉ được kí 2 lần, đến lần thứ 3 bạn phải kí hợp đồng dài hạn và đóng BH cho nvien. Vừa mới đây quốc hội ra dự thảo HĐ từ 1 đến 3 tháng cũng phải đóng BH và có thể áp dụng vào ngày 01/01/2015 khi ra luật chính thức. Nên DN khó mà tránh không đóng BH cho NV.

(Lưu ý: Lần sau bạn đặt tiêu đề cho chuẩn xác và chi tiết hơn, ko đặt tiêu đề chung chung như thế này. Mình sửa phần chủ đề cho bạn lần này. Nếu lần sau cũng như vậy thì mình sẽ xóa bài.)

• Like
Reactions: thuduyen283
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
bên em kí hđ 7 người ,chỉ có 3 người đóng ,vậy những người còn lại không đóng có bị phạt không ạ?

H

Hoainhipham

Guest
6/10/14
11
1
1
31
Em cũng thắc mắc chỗ này, nếu ký hợp đồng lao động 3 tháng, mà mức lương trên 9tr thì em phải đăng kỹ mst thu nhập cá nhân hay sao ạ?

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
vậy giờ mình phải làm sao để không bị phạt bạn? cty mình làm ăn thua lỗ không có khả năng đóng hết.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em cũng thắc mắc chỗ này, nếu ký hợp đồng lao động 3 tháng, mà mức lương trên 9tr thì em phải đăng kỹ mst thu nhập cá nhân hay sao ạ?
nếu mức lương trên 9tr thì theo m có 2 trường hợp
- thứ nhất nếu sau khi trừ giảm trừ gia cảnh nhỏ hơn 5tr(mức đóng thuế tncn) thì làm cam kết 23 để ko khấu trừ 10% thuế. mà làm cam kết 23 thì phải có MST
- Thứ hai nếu trừ giảm trừ thì theo công văn m đọc đc trên 3 tháng thì sẽ tính theo biểu thuế lũy tiến. Nếu trừ giảm trừ gia cảnh mà nằm trong mức đóng thuế thì phải đăng kí mst

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA