hạch toán thuế GTGT của phí ngân hàng

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi salemok, 24 Tháng ba 2007.

2,657 lượt xem

1. salemok

salemok Thành viên thân thiết

Hàng thàng Cty mình khi chuyển tiền thường mất một khoản phí khoản vài tram ngàn. thuế GTGT của khoản phí đó khoảng vài chục ngàn (10%). Hàng tháng mình có phải kế vào bảng kê khai thuế tháng 03 khong. Bình thường mình không kê. còn khoản thuế đó vì nhỏ quá nên mình cọng luôn vào khoản phí NH và cho tát cả vao 642. Vậy có được không

2. thanhlan

thanhlan Thành viên thân thiết

Bạn vẫn kê khai thuế mẫu 03/GTGT bình thường nha.

3. The Hoang

The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

Các phiếu thu tiền của ngân hàng có thuế GTGT đó được xem là 1 dạng hóa đơn đặc thù đó bạn. Bạn xem kỹ lại sẽ thấy có đầy đủ các chỉ tiêu qui định của 1 hóa đơn VAT. Do đó, bạn vẫn có thể kê khai khấu trừ thuế được.
    Bạn cũng có thể không kê khai thuế cũng ko sao. Vì nếu kê khai thì thuế sẽ quan tâm vì phần này nếu âm thì được hoàn mà, kiểm tra phiền phức lắm mà lại số tiền ít. Được khấu trừ mà bạn ko khấu trừ thì mấy bác thuế ...chịu lắm :) nhưng bác Boss của bạn thì thường sẽ nhăn nhó bạn đó.(mình nghĩ là vậy ko biết các bạn khác nghĩ sao nhỉ?)
    Về khoản phí NH thì theo mình nên đưa vào chi phí hoạt động tài chính thì êm hơn đó bạn

4. tanphuc

tanphuc Con trai miệt vườn

Bán nói đúng rồi, Nhưng nên đưa vào 642 mới đúng. cái nào liên quan đến tài chính bạn mới đưa vô 635

5. duyvudn

duyvudn Thành viên hoạt động

Ở công ty mình hàng tháng vẫn có chi phí chuyển khoản NH, mình hạch toán vào TK 642 và tách phần thuế GTGT ra,cuối tháng vãn đưa vào bảng 03 đó bạn.