hạch toán thuế GTGT của phí ngân hàng

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Hàng thàng Cty mình khi chuyển tiền thường mất một khoản phí khoản vài tram ngàn. thuế GTGT của khoản phí đó khoảng vài chục ngàn (10%). Hàng tháng mình có phải kế vào bảng kê khai thuế tháng 03 khong. Bình thường mình không kê. còn khoản thuế đó vì nhỏ quá nên mình cọng luôn vào khoản phí NH và cho tát cả vao 642. Vậy có được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Các phiếu thu tiền của ngân hàng có thuế GTGT đó được xem là 1 dạng hóa đơn đặc thù đó bạn. Bạn xem kỹ lại sẽ thấy có đầy đủ các chỉ tiêu qui định của 1 hóa đơn VAT. Do đó, bạn vẫn có thể kê khai khấu trừ thuế được.
Bạn cũng có thể không kê khai thuế cũng ko sao. Vì nếu kê khai thì thuế sẽ quan tâm vì phần này nếu âm thì được hoàn mà, kiểm tra phiền phức lắm mà lại số tiền ít. Được khấu trừ mà bạn ko khấu trừ thì mấy bác thuế ...chịu lắm :) nhưng bác Boss của bạn thì thường sẽ nhăn nhó bạn đó.(mình nghĩ là vậy ko biết các bạn khác nghĩ sao nhỉ?)
Về khoản phí NH thì theo mình nên đưa vào chi phí hoạt động tài chính thì êm hơn đó bạn

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Các phiếu thu tiền của ngân hàng có thuế GTGT đó được xem là 1 dạng hóa đơn đặc thù đó bạn. Bạn xem kỹ lại sẽ thấy có đầy đủ các chỉ tiêu qui định của 1 hóa đơn VAT. Do đó, bạn vẫn có thể kê khai khấu trừ thuế được.
Bạn cũng có thể không kê khai thuế cũng ko sao. Vì nếu kê khai thì thuế sẽ quan tâm vì phần này nếu âm thì được hoàn mà, kiểm tra phiền phức lắm mà lại số tiền ít. Được khấu trừ mà bạn ko khấu trừ thì mấy bác thuế ...chịu lắm :) nhưng bác Boss của bạn thì thường sẽ nhăn nhó bạn đó.(mình nghĩ là vậy ko biết các bạn khác nghĩ sao nhỉ?)
Về khoản phí NH thì theo mình nên đưa vào chi phí hoạt động tài chính thì êm hơn đó bạn

Bán nói đúng rồi, Nhưng nên đưa vào 642 mới đúng. cái nào liên quan đến tài chính bạn mới đưa vô 635

D

duyvudn

Guest
16/11/04
15
0
0
Đà Nẵng
Ở công ty mình hàng tháng vẫn có chi phí chuyển khoản NH, mình hạch toán vào TK 642 và tách phần thuế GTGT ra,cuối tháng vãn đưa vào bảng 03 đó bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA