Thuê Lao Động Ngoài

• Thread starter habongqn002
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
vào TT 78 /luật thuế TNDN 2014 xem theo các điều trên
m đọc cái đó nhưng vẫn không hiểu tiền m trả cho công nhân sao lạo không mang tính chất tiền lương, tiền công, bạn có thể giải thích rõ cho mình được k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

water2891

Sơ cấp
21/4/12
16
0
1
tp HCM
Vậy là em phải làm hợp đồng thời vụ và khấu trừ 10% của những người này đúng không. Em có cần làm mẫu 07-LĐTL: Thanh toán tiền thuê ngoài.
Công ty em chỉ muốn đóng bảo hiểm 1 vài người. Còn 3 người chưa được đóng BH(trả lương 4tr/người, không khấu trừ thuế TNDN), đã khai trình số lao động này lên phòng LĐ-TBXH. Giờ em phải làm sao để 3 người này ko đóng BHXH.

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Các khoản chi mang tính chất thời vụ :
1- Nếu bạn muốn làm HĐ chi trả theo lương theo tháng thì bạn khấu trừ % thuế TNCN .
2-Nếu bạn không muốn đóng BHXH thì bạn ký hợp lao động theo thời vụ , thay đổi người liên tục , tháng tới ký lại HĐ người củ ( vì lao động gián đoạn) .Bạn thay đổi bảng lương (vì tháng này đăng ký ông A nhưng tháng sau không có ) lấy gì mà nộp

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Các khoản chi mang tính chất thời vụ :
1- Nếu bạn muốn làm HĐ chi trả theo lương theo tháng thì bạn khấu trừ % thuế TNCN .
2-Nếu bạn không muốn đóng BHXH thì bạn ký hợp lao động theo thời vụ , thay đổi người liên tục , tháng tới ký lại HĐ người củ ( vì lao động gián đoạn) .Bạn thay đổi bảng lương (vì tháng này đăng ký ông A nhưng tháng sau không có ) lấy gì mà nộp
2 tháng kí 1 lần, 2 lần trên năm để lấy chi phí thôi mà, nếu bạn không làm vậy bạn chỉ thực hiện chấm công vậy chi phí m bỏ ra cho những nhân công này không được coi là chi phí hợp lí vì không có trong hợp đồng lao động, công nhân đâu có giống nhân viên văn phòng, nên việc bảng lương lúc có tên này , lúc sau k có cũng là chuyện bình thường

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
2.5. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.
Căn cứ vào mục a bạn không vi phạm (tiền công , tiền lương và các khoản phải trả khác dạng thuê ngoài) không cần HĐLĐ
như vậy chi phí của bạn là hợp lý

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
2.5. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.
Căn cứ vào mục a bạn không vi phạm (tiền công , tiền lương và các khoản phải trả khác dạng thuê ngoài) không cần HĐLĐ
m vẫn không hiểu theo m đọc được các chi phí lương có trong hợp đồng thì mới được coi là chi phí hợp lí mà, nếu như bạn nêu ở trên không có gì chứng minh m đã trả tiền cho nguời ta như vậy rất dễ bị loại ra, @Nguyencongthuy, @chudinhxinh , mấy a có thể giúp phân xử với ạ

N

Nguyễn Thu Hường2502

gau_bong1101
1/10/14
3
0
1
Phủ Lý - Hà Nam
Thuê ngoài bạn cần :
1- CMND của người lao động
2-Bảng chấm công + số tiền trả có ký nhận
Chú ý :
-Mỗi lần chi trả dưới 2tr .
-Tránh làm ngày nghỉ .(lể , chủ nhật)
-Thời gian thanh toán nên trả theo tuần.
-Không thuê liên tục (1 người dài hạn) 2 tháng .
-Không làm HĐ giao khoán (vì người này xếp vào dạng kinh doanh) .
-Không làm HĐLĐ (vi thuê theo vụ việc)
khỏan này công ty chi tiền cho người ta làm sao lại không mang tính chất tiền lương, tiền công bạn, chi 2 tháng sao lại vướng luật bhxh, từ đủ 3 tháng trở lên mới phải đóng bh mà
Bạn ơi cho mình hỏi. Nếu bên cty mình chỉ thuê nhân công ngoài bốc dỡ hàng hóa từ container xg. chỉ thuê 1,2 ngày theo công nhật là 400-500 nghìn một ngày thì mình có cần làm hợp đồng hay gì để các khoản đó hợp lệ đưa vào chi phí??

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình

đây là đọan đối thoại m hỏi bên thư viện pháp luật bên tham khảo nha, theo như đó bạn đó nhất định phải làm hợp đồng thời vụ không chi phí khả năng lọai ra sẽ rất cao
Hỗ trợ online
Bạn cần chúng tôi giúp gì?
Cuộc trò chuyện bắt đầu

Bạn - Nhấp vào đây để thay đổi
cho tôi hỏi bên tôi có thuê công nhân 2 tháng thì khỏan tiền lương , tiền công bên tôi chi trả cho bên họ làm thế nào để trở thành chi phí hợp lí mà không bị loại ra

Thư Viện Pháp Luật đã tham gia cuộc trò chuyện
Thư Viện Pháp Luật
trường hợp này muốn đưa vào chi phí thì phải ký hợp đồng lao động mùa vụ

nếu không kí mà chỉ làm bảng chấm công và công nhân kí vào thì sẽ không hợp lí đúng k ạ

Thư Viện Pháp Luật
trường hợp này rất khó để chứng minh rằng họ có làm việc, bảng chấm công thì ai cũng có thể lập được, do đó trường hợp này nếu k có HĐLĐ thì cơ quan thuế rất dễ loại chi phí này ra

cám ơn nhiều ạ

Thư Viện Pháp Luật đã rời khỏi cuộc trò chuyện

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn ơi cho mình hỏi. Nếu bên cty mình chỉ thuê nhân công ngoài bốc dỡ hàng hóa từ container xg. chỉ thuê 1,2 ngày theo công nhật là 400-500 nghìn một ngày thì mình có cần làm hợp đồng hay gì để các khoản đó hợp lệ đưa vào chi phí??
m nghĩ nếu có 1 2 ngày thì làm phiếu chi bằng tiền mặt là được rồi, một tháng bên bạn thuê nhiều k?

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Bạn thuê ngoài thì lập phiếu chi và xin CMND là được rồi .(nếu nhiều ngày thì chấm công)
Vấn đề trao đổi bên thư viện pháp luật đúng (chắn chắn).nhưng theo trao đổi mục trên với bạn (a) để giãm thủ tục cho DN .
VD : Bạn đang thi công 1 công trình lớn( chưa nói nhiều CT) tại nhiều địa phương khác nhau , NC ra , vô bửa làm bửa nghỉ ,
hàng trăm , ngàn công nhân vậy là làm HĐLĐ mệt luôn .Bạn nhớ là khi quyết toán thuế TNCN có kê khai có HĐLĐ và không có HĐLĐ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn thuê ngoài thì lập phiếu chi và xin CMND là được rồi .(nếu nhiều ngày thì chấm công)
Vấn đề trao đổi bên thư viện pháp luật đúng (chắn chắn).nhưng theo trao đổi mục trên với bạn (a) để giãm thủ tục cho DN .
VD : Bạn đang thi công 1 công trình lớn( chưa nói nhiều CT) tại nhiều địa phương khác nhau , NC ra , vô bửa làm bửa nghỉ ,
hàng trăm , ngàn công nhân vậy là làm HĐLĐ mệt luôn .Bạn nhớ là khi quyết toán thuế TNCN có kê khai có HĐLĐ và không có HĐLĐ
Ở đây m ko có quyết tóan thuế tncn nên không biết cái vấn đề kê khai có HĐLĐ và không có HĐLĐ, m chỉ trao đổi với bạn về vấn đề chi phí có hợp lí để không bị thuế bị loại ra, bây giờ bạn chỉ làm chấm công với kèm chứng minh nhân dân, vậy bạn có thể chứng minh được tính xác thực của bảng chấm công này không, đồng ý làm như bạn giảm thủ tục nhưng đến cuối cùng cái chi phí ấy bị loại ra vậy thì mệt hơn. M làm bên công trình xây dựng m biết, tính chất công nhân họ làm việc có pữa làm pữa nghỉ, nhưng đứng trên phương diện doanh nghiệp, bạn phải hiểu nó sâu hơn, làm thế nào để đưa được nó vào khỏan chi phí hợp lí chứ k phải mệt hay không mệt. Với lại m có đọc lại cái điều bạn trích ra
thông tư 78, điều 6 khỏan 2.5 a, là nói về chi phí không được trừ, m không biết sao bạn lại trích ra, có phải bạn bị nhầm k

Sửa lần cuối:
V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Bạn hiểu sai rồi vì những khoản chi này đưa vào chi phí nhưng cuối năm chưa chi (qua năm sau mới chi ) hiều chi phí PS năm nao tính năm đó , không có chứng từ thanh toán theo qui định .(bạn có chứng từ đầy đủ mà)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn hiểu sai rồi vì những khoản chi này đưa vào chi phí nhưng cuối năm chưa chi (qua năm sau mới chi ) hiều chi phí PS năm nao tính năm đó , không có chứng từ thanh toán theo qui định .(bạn có chứng từ đầy đủ mà)
bạn nói chẳng rõ gì cả haizzz vấn đề đặt ra ở đây là chi phí hợp lí, mà bạn ko chịu hiểu cứ nói đi đâu, m hiểu sai cái gì, bạn nói ra thì m trích lại thôi, h lại nói m hiểu sai, thôi m không tranh cãi với bạn nữa, không đồng ý kiến thì không thể thảo luận được. vậy nha

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz

điều 6, khoản 2 (2.5) là chi phí không được trừ khi quyết toán thuế TNDN nhe bạn, tức là chi phí không hợp lệ đối với thuế nhe bạn (bạn nên bình tỉnh và đọc lại điều 6, thông tư 78/2014/TT-BTC kỹ hơn! trước khi diễn giải Luật).

Sửa lần cuối:
V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Xin lổi bạn nhe ! trong trao đổi thì lúc nào cũng có bất đồng quan điễm :
1-Nhưng tôi hiểu sai vì lao động đối với XDCB nó có tính chất riềng nên không cần HĐLĐ vì trên dự toán có NC đển xác định tiền công (ký HĐLĐ thì tốt)
2-Thì như bạn nói thì ký HĐLĐ ngắn hạn
Đừng buồn tôi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Xin lổi bạn nhe ! trong trao đổi thì lúc nào cũng có bất đồng quan điễm :
1-Nhưng tôi hiểu sai vì lao động đối với XDCB nó có tính chất riềng nên không cần HĐLĐ vì trên dự toán có NC đển xác định tiền công (ký HĐLĐ thì tốt)
2-Thì như bạn nói thì ký HĐLĐ ngắn hạn
Đừng buồn tôi
tôi không buồn bạn, nhưng bạn tl quá ngang hok chịu xem lại những gì m post trước đó nên thấy hơi pực khi thảo luận với bạn

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Sao này gặp có thể trao đổi tiếp được không ?

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA