hóa đơn sai sau một tháng mới phát hiện

• Thread starter ngocthy2014
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
trường hợp hủy viết lại nếu đã kê khai rồi thì làm sao?
Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
ùm m biết rồi, cám ơn bạn nha, nhưng m vẫn thắc mắc nếu như bên kia không đồng ý xuất lại hóa đơn thì phải làm sao?

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
vậy nếu như bên bán không đồng ý xuất lại cho m thì sao pạn?
Đây là 1 vấn đề mình đã nói lúc đầu đó, bạn mình bị thế, giờ bên xuất hóa đơn không chịu xuất điều chỉnh nên mới phải làm công văn gửi thuế hướng dẫn xử lý nè.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đây là 1 vấn đề mình đã nói lúc đầu đó, bạn mình bị thế, giờ bên xuất hóa đơn không chịu xuất điều chỉnh nên mới phải làm công văn gửi thuế hướng dẫn xử lý nè.
ùm mệt nhỉ, bữa e mình cũng có trường hợp xuất hóa đơn nhầm sai tên công ty bên đó lằng nhằng mãi ko chịu xuất lại hóa đơn cũ đã xuất, nhưng cuối cùng thời gian sau cũng xuất nhưng mà ko chịu ký vào biên bản hủy

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Bạn nên tham khảo công văn 4099 ngày 2/6/2014 của chi cục thuế thành phố hồ chí minh để biết các qui định

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Nếu Hóa đơn in bằng máy hai bên làm công văn điều chỉnh là xong

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Bạn nên tham khảo công văn 4099 ngày 2/6/2014 của chi cục thuế thành phố hồ chí minh để biết các qui định
công văn cũng như mình đã nói đó bạn
nhưng họ ko chịu xuất như mấy bạn nói thì sao.

N

NamGFC

Guest
9/12/14
4
0
1
31
CÓ THỂ LÀM BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH VÀ XUẤT LẠI HÓA ĐƠN ĐIỀU CHỈNH.KHÔNG CÓ VẤN ĐỀ GÌ CẢ :)

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
CÓ THỂ LÀM BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH VÀ XUẤT LẠI HÓA ĐƠN ĐIỀU CHỈNH.KHÔNG CÓ VẤN ĐỀ GÌ CẢ :)
nhưng bên bán nhất định không chịu xuất lại thì sao bạn?

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Quan trong là họ không chịu xuất, CV thì tham khảo hết rồi, nói họ hết lời mà vẫn không xuất thì biết làm sao?

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
mình đã làm việc bên bán,tổng bên mình bị sai 2 tờ hóa đơn 1 tờ sai hình thức thanh toán với địa chỉ,bên họ đã xuất lại làm biên bản hủy,còn 1 tờ chỉ sai địa chỉ TL26 mà họ ghi T126 họ ko xuất lại chỉ làm biên bản điều chỉnh hai bên kí vậy có đúng ko các bạn?

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
mình đã làm việc bên bán,tổng bên mình bị sai 2 tờ hóa đơn 1 tờ sai hình thức thanh toán với địa chỉ,bên họ đã xuất lại làm biên bản hủy,còn 1 tờ chỉ sai địa chỉ TL26 mà họ ghi T126 họ ko xuất lại chỉ làm biên bản điều chỉnh hai bên kí vậy có đúng ko các bạn?
Có nhiều chỗ cũng làm vậy, nhưng trong quy định thì phải kèm theo hóa đơn điều chỉnh nữa mới đủ.

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Có nhiều chỗ cũng làm vậy, nhưng trong quy định thì phải kèm theo hóa đơn điều chỉnh nữa mới đủ.
họ nói hóa đơn sau 1 tháng bên họ khai thuế rồi,cái nào sai trầm trọng họ xuất lại ,còn muc TL26 mà ghi T126 không trầm trọng mấy họ làm biên bản điều chỉnh nhưng vẫn giữ hóa đơn đó ,vậy có được không ?

H

hongvinh1401

Guest
13/11/14
2
1
3
36
Cục thuế thành phố Hà Nội cũng đã có công văn số48838/CT-HTr ngày 23/09/2014. Hóa đơn nhỏ 20 tr, hình thức thanh toán ghi TM nhưng mình thanh toán Ck vẫn đc. Còn địa chỉ thì mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn. Tóm lại hóa đơn trên 20 tr vẫn làm biên bản điều chỉnh được.
Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh đã có công văn số 4099/CT-TTHT ngày 02/06/2014. Trường hợp Công ty lập hóa đơn giao cho khách hàng chỉ ghi sai chỉ tiêu trên hóa đơn như: Tên, địa chỉ, mã số thuế … các sai sót này không làm tăng giảm số thuế GTGT phải nộp, số thuế GTGT còn được khấu trừ thì Công ty và khách hàng lập biên bản điều chỉnh nội dung đã ghi sai, đồng thời Công ty lập hóa đơn điều chỉnh, trên hóa đơn ghi rõ nội dung đã ghi sai; nội dung điều chỉnh; số hóa đơn, ký hiệu, ngày tháng năm của hóa đơn đã lập cần điều chỉnh; hóa đơn điều chỉnh này bên bán kê khai trên bảng kê đầu ra, bên mua kê khai trên bảng kê đầu vào trên phần mềm hỗ trợ kê khai thuế HTKK của kỳ lập hóa đơn điều chỉnh (không điều chỉnh về doanh thu và tiền thuế GTGT nên, các chỉ tiêu này trên các bảng kê ghi bằng không (0)).

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cục thuế thành phố Hà Nội cũng đã có công văn số48838/CT-HTr ngày 23/09/2014. Hóa đơn nhỏ 20 tr, hình thức thanh toán ghi TM nhưng mình thanh toán Ck vẫn đc. Còn địa chỉ thì mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn. Tóm lại hóa đơn trên 20 tr vẫn làm biên bản điều chỉnh được.
Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh đã có công văn số 4099/CT-TTHT ngày 02/06/2014. Trường hợp Công ty lập hóa đơn giao cho khách hàng chỉ ghi sai chỉ tiêu trên hóa đơn như: Tên, địa chỉ, mã số thuế … các sai sót này không làm tăng giảm số thuế GTGT phải nộp, số thuế GTGT còn được khấu trừ thì Công ty và khách hàng lập biên bản điều chỉnh nội dung đã ghi sai, đồng thời Công ty lập hóa đơn điều chỉnh, trên hóa đơn ghi rõ nội dung đã ghi sai; nội dung điều chỉnh; số hóa đơn, ký hiệu, ngày tháng năm của hóa đơn đã lập cần điều chỉnh; hóa đơn điều chỉnh này bên bán kê khai trên bảng kê đầu ra, bên mua kê khai trên bảng kê đầu vào trên phần mềm hỗ trợ kê khai thuế HTKK của kỳ lập hóa đơn điều chỉnh (không điều chỉnh về doanh thu và tiền thuế GTGT nên, các chỉ tiêu này trên các bảng kê ghi bằng không (0)).
bạn ơi nếu bên m xuất hóa đơn sai họ k chịu xuất lại hóa đơn đó cho mình để m xuất hóa đơn điều chỉnh thì sao bạn

• Like
Reactions: hongvinh1401
N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
hóa đơn bên bán xuất cho bên em tháng 11 bây giờ em mới phát hiện ra sai hình thức thanh toán là TM ,mà bên bán ghi CK,địa chỉ TL26 họ ghi T126,bên em nói xuất lại họ nói sao khi đó ko nói sớm ,họ có vẻ không muốn xuất lại ,bây giờ em phải làm sao ?cả nhà cho em ý kiến với ạ.[/QUOTE
Nếu như bạn chấp nhận hóa đơn đó viết lại vào tháng 12 thì ko có gì khó cả. Hủy của t11 và viết vào t12 ko sao hết trừ trường hợp bên bạn bắt phải đúng thời điểm giao hàng là có hóa đơn hôm đó thôi. Vì hóa đơn phải viết theo ngày chứ muốn lùi hoặc tiến là đc đâu. Dù có kê khai theo tháng hoặc theo quý viết lại HĐ cũng chưa mộn mà.

H

hongvinh1401

Guest
13/11/14
2
1
3
36
bạn ơi nếu bên m xuất hóa đơn sai họ k chịu xuất lại hóa đơn đó cho mình để m xuất hóa đơn điều chỉnh thì sao bạn
Ý bạn là khách hàng không trả lại hóa đơn do bạn xuất sai. Bạn gọi họ, nói hóa đơn đó xuất sai chỗ nào, nếu kê thì thuế sẽ phạt. Họ sợ liền. Nếu hóa đơn đó đã kê thì bạn áp dụng theo công văn, nếu chưa kê khai thì làm biên bản thu hồi hóa đơn, rùi xuất hóa đơn mới.

• Like
Reactions: Lặng Yên
V

vuha15

Guest
10/12/14
12
3
3
34
EM Nghĩ lỗi nè là do bên mình không kiểm tra kỹ nhi nhân hóa đơn lên, bạn có thể nhẹ nhành nc với bên kia để xin xuất lại chắc họ cũng hiểu cho thôi ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA