hóa đơn sai sau một tháng mới phát hiện

• Thread starter ngocthy2014
  • Ngày gửi
diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
hóa đơn bên bán xuất cho bên em tháng 11 bây giờ em mới phát hiện ra sai hình thức thanh toán là TM ,mà bên bán ghi CK,địa chỉ TL26 họ ghi T126,bên em nói xuất lại họ nói sao khi đó ko nói sớm ,họ có vẻ không muốn xuất lại ,bây giờ em phải làm sao ?cả nhà cho em ý kiến với ạ.
Cái nãy cũng không khó, nói bên kia làm điều chỉnh hóa đơn đóng dấu vào kẹp chung với hóa đơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Mấy bạn cho mình hỏi vấn đề này với,bên mình tháng 10 có nhập 1 lô hàng ,trên TKHQ có phí tàu/sl hàng hóa rồi,và có HĐ phí tàu kèm theo nhưng sang tháng 11mình phát hiện sai HĐ đó ,và bên bán đã xuất lại cho bên mình HĐ thay thế ghi tháng 11,vậy mình phải hạch toán trong sổ sách như thế nào khi phí tàu trên TKHQ tháng 10 mà HĐ chỉnh lại tháng 11 ?

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
các bạn giúp mình với mình có gọi họ nói qua tháng rồi ko xuất lại nữa,tại bên đó khi giao giấy tờ ko chịu kiểm tra ??
Nếu HĐ họ viết bằng tay thì sửa lại cũng rễ thôi CK thì viết thêm TM/Ck còn TL26 thì sửa số 1 thành chữ L là đc thôi nhưng phải sửa thật khéo đó. nếu in máy thì bạn nhờ họ xuất lại vào tháng 12 cho.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ý bạn là khách hàng không trả lại hóa đơn do bạn xuất sai. Bạn gọi họ, nói hóa đơn đó xuất sai chỗ nào, nếu kê thì thuế sẽ phạt. Họ sợ liền. Nếu hóa đơn đó đã kê thì bạn áp dụng theo công văn, nếu chưa kê khai thì làm biên bản thu hồi hóa đơn, rùi xuất hóa đơn mới.
ví dụ như sai những cái k đáng kể như địa chỉ, tên họ k xuất trả cho m thì họ cũng bị phạt ak

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Mấy bạn cho mình hỏi vấn đề này với,bên mình tháng 10 có nhập 1 lô hàng ,trên TKHQ có phí tàu/sl hàng hóa rồi,và có HĐ phí tàu kèm theo nhưng sang tháng 11mình phát hiện sai HĐ đó ,và bên bán đã xuất lại cho bên mình HĐ thay thế ghi tháng 11,vậy mình phải hạch toán trong sổ sách như thế nào khi phí tàu trên TKHQ tháng 10 mà HĐ chỉnh lại tháng 11 ?
? giúp mình với mấy ban.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
họ nói hóa đơn sau 1 tháng bên họ khai thuế rồi,cái nào sai trầm trọng họ xuất lại ,còn muc TL26 mà ghi T126 không trầm trọng mấy họ làm biên bản điều chỉnh nhưng vẫn giữ hóa đơn đó ,vậy có được không ?
Không được bạn ơi, trong quy định phải xuất lại hóa đơn điều chỉnh

W

winboynet

Guest
13/7/11
7
1
3
khanh hoa
Đề nghị bên thuế can thiêp vì bên xuất hd cố ý viết sai để trốn thuế - Đơn gian như uống nước mía :p:D

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Cục thuế thành phố Hà Nội cũng đã có công văn số48838/CT-HTr ngày 23/09/2014. Hóa đơn nhỏ 20 tr, hình thức thanh toán ghi TM nhưng mình thanh toán Ck vẫn đc. Còn địa chỉ thì mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn. Tóm lại hóa đơn trên 20 tr vẫn làm biên bản điều chỉnh được.
Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh đã có công văn số 4099/CT-TTHT ngày 02/06/2014. Trường hợp Công ty lập hóa đơn giao cho khách hàng chỉ ghi sai chỉ tiêu trên hóa đơn như: Tên, địa chỉ, mã số thuế … các sai sót này không làm tăng giảm số thuế GTGT phải nộp, số thuế GTGT còn được khấu trừ thì Công ty và khách hàng lập biên bản điều chỉnh nội dung đã ghi sai, đồng thời Công ty lập hóa đơn điều chỉnh, trên hóa đơn ghi rõ nội dung đã ghi sai; nội dung điều chỉnh; số hóa đơn, ký hiệu, ngày tháng năm của hóa đơn đã lập cần điều chỉnh; hóa đơn điều chỉnh này bên bán kê khai trên bảng kê đầu ra, bên mua kê khai trên bảng kê đầu vào trên phần mềm hỗ trợ kê khai thuế HTKK của kỳ lập hóa đơn điều chỉnh (không điều chỉnh về doanh thu và tiền thuế GTGT nên, các chỉ tiêu này trên các bảng kê ghi bằng không (0)).
Theo mình bạn này nói đúng rồi đó.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Đề nghị bên thuế can thiêp vì bên xuất hd cố ý viết sai để trốn thuế - Đơn gian như uống nước mía :p:D
Mình đồng ý với ý kiến này, nhưng chờ bên Thuế trả lời công văn không biết tới khi nào!

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Bạn kêu họ làm biên bản điều chỉnh và lập thêm hóa đơn điều chỉnh về sai địa chỉ. Chứ bắt người ta hủy hóa đơn cũ đi, lập hóa đơn mới thì sao họ chịu. Công văn số 4099/CT-TTHT Tp.HCM ngày 2/6/2014 đã nêu rất rõ rồi mà bạn !

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Bạn kêu họ làm biên bản điều chỉnh và lập thêm hóa đơn điều chỉnh về sai địa chỉ. Chứ bắt người ta hủy hóa đơn cũ đi, lập hóa đơn mới thì sao họ chịu. Công văn số 4099/CT-TTHT Tp.HCM ngày 2/6/2014 đã nêu rất rõ rồi mà bạn !
Đã khai thuế rồi thì sao hủy được, chỉ làm biên bản điều chỉnh và xuất hóa đơn điều chỉnh mà họ không chịu, họ chỉ chấp nhận làm biên bản, không chịu xuất hóa đơn điều chỉnh. Thế mới khó cho mình.

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
mình đã làm việc bên bán,tổng bên mình bị sai 2 tờ hóa đơn 1 tờ sai hình thức thanh toán với địa chỉ,bên họ đã xuất lại làm biên bản hủy,còn 1 tờ chỉ sai địa chỉ TL26 mà họ ghi T126 họ ko xuất lại chỉ làm biên bản điều chỉnh hai bên kí vậy có đúng ko các bạn?
M viết hóa đơn gần 10 năm nay những hóa đơn nào m đã xé ra khỏi cuống và gửi KH hóa đơn đỏ khi phát hiện sai m thu hồi lại và phát hành hóa đơn mới cho đơn vị đó trong đó có kèm theo biên bản hủy hóa đơn có chữ ký và dấu của 2 bên và dán kèm với số HĐ m đã ghi sai là đc. Đã mất công làm BB hủy r Sao bạn k yêu cầu họ hủy luôn cả HĐ ghi sai địa chỉ kia đi. chỉ cần 2 bên thống nhất làm BB hủy là đc r.

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Bạn nói với họ đó là hóa đơn điều chỉnh, không có ghi số tiền hay VAT gi cả. Chỉ là cái hóa đơn ghi điều chỉnh từ địa chỉ sai sang địa chỉ đúng thôi,còn số tiền trên hóa đơn điều chỉnh đó ghi bằng 0. Hóa đơn đó đâu có ảnh hưởng đến thuế hay VAT của họ đâu. bạn kêu là bio quy định như vây! BẠn đưa công văn ra cho họ đọc.

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
Bạn và bên kia đã kê khai thuế chưa?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA