Mỗi tuần một chuyên đề

ĐÓNG BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP 2015

• Thread starter kumnong việt nam
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kumnong việt nam

Guest
1/12/14
23
1
3
34
theo nghị định 19/2013/nđ-cp thì tất cả mọi doanh nghiệp đều phải đóng kinh phí công đòan
sếp tớ lại không chịu đóng kih phí công đoàn vì công ty tớ có 8 người. hok biết có bị phạt không nữa

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Doanh nghiệp dưới 5 người không phải đóng chứ bạn ?
m cũng chẳng biết như thế nào nữa, đây bạn xem nhé
QUY ĐỊNH VỀ KINH PHÍ CÔNG ĐOÀN

Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn

Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:

1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
sếp tớ lại không chịu đóng kih phí công đoàn vì công ty tớ có 8 người. hok biết có bị phạt không nữa
công ty m cũng có được 6 người, sếp thì giữ khăng khăng 10 ng mới phải đóng nên m cũng cho qua lun, nhưng mà m thấy không đóng cũng phải ,doanh nghiệp nhỏ mà để trích chi phí ra đóng 2% , trong khi nhân viên thì ít :D

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
công ty m cũng có được 6 người, sếp thì giữ khăng khăng 10 ng mới phải đóng nên m cũng cho qua lun, nhưng mà m thấy không đóng cũng phải ,doanh nghiệp nhỏ mà để trích chi phí ra đóng 2% , trong khi nhân viên thì ít :D
theo mình công ty ít người khỏi đóng đi,chủ yếu là bảo hiểm thất nghiệp thôi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
trước mắt thôi bạn,nhiều cty mấy năm mới đóng bảo hiểm mình thấy cũng đâu sao đâu.
ùm cũng tùy cơ quan bảo hiểm làm khó hay dễ thôi, bên công ty m quen, có chị kia thành lập 2006 mà 2014 mới đóng bảo hiểm bị truy thu tới 70 tr ak

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
ùm cũng tùy cơ quan bảo hiểm làm khó hay dễ thôi, bên công ty m quen, có chị kia thành lập 2006 mà 2014 mới đóng bảo hiểm bị truy thu tới 70 tr ak
đúng rồi có nơi khó bị truy thu có nơi dễ ko sao cả.

• Like
Reactions: Lặng Yên
K

kellyhu

Guest
22/11/11
5
0
1
Ha Noi
Chào cả nhà.
Các bạn cho mình hỏi, CT mình đang đóng BHXH, BHYT cho 2 nhân viên rồi, sang năm 2015 phải đóng thêm BHTN nữa thì hồ sơ mình cần có những gì. Mình ở BHXH quận Hai Bà Trưng.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
đúng rồi có nơi khó bị truy thu có nơi dễ ko sao cả.
ùm bạn
Chào cả nhà.
Các bạn cho mình hỏi, CT mình đang đóng BHXH, BHYT cho 2 nhân viên rồi, sang năm 2015 phải đóng thêm BHTN nữa thì hồ sơ mình cần có những gì. Mình ở BHXH quận Hai Bà Trưng.
cái này m cũng đang thắc mắc , chắc chỉ cần làm lại mẫu d02-ts, m nghĩ thế

L

lyly86

Guest
29/8/08
41
1
8
38
tp.hcm
Công ty mình cũng gặp trường hợp này. Vậy tháng 01/ 2015 mình bắt đầu đóng BHTN thì có phải làm công văn gì hay chỉ nộp BHTN thôi vậy mọi người?
Thành lập công đoàn bắt đầu từ tháng 01/2015 thì đóng KPCD từ tháng 01/2015 hay 01/2013 vậy ah?

Đ

Đoàn Thị Hoàng Mai

Guest
24/12/14
8
0
1
31
cho em hỏi, vậy nếu năm sau (2015) mà có đóng BHTN cho DN có lao động nhỏ hơn 10 người (tức là DN em đã đóng BHXH, BHYT rùi) giờ muốn tham gia BHTN thì thủ tục hồ sơ cần những gì???
Với lại, em cũng chuẩn bị làm quyết định tăng lương (do mức lương tối thiểu tăng lên) cần hồ sơ: mẫu D02-TS và quyết định tăng lương của công ty mình phải ko ạ
Thanks mấy anh/chị nhìu !!!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho em hỏi, vậy nếu năm sau (2015) mà có đóng BHTN cho DN có lao động nhỏ hơn 10 người (tức là DN em đã đóng BHXH, BHYT rùi) giờ muốn tham gia BHTN thì thủ tục hồ sơ cần những gì???
Với lại, em cũng chuẩn bị làm quyết định tăng lương (do mức lương tối thiểu tăng lên) cần hồ sơ: mẫu D02-TS và quyết định tăng lương của công ty mình phải ko ạ
Thanks mấy anh/chị nhìu !!!
đúng rồi, công ty m cũng giống cty bạn không đóng bhtn , h sag năm mới phải đóng, chắc m nghĩ chỉ điều chỉnh mẫu d02-ts thôi

Đ

Đoàn Thị Hoàng Mai

Guest
24/12/14
8
0
1
31
tại vì mình đang điều chỉnh mức tăng tiền lương, vậy nếu đóng thêm BHTN thì mình cũng dùng mẫu d02-ts ln hả bạn, ghi như thế nào ta, tại vì phải sử dụng phần mềm iBHXH nữa, mình ko rành lắm..... có ai giúp mình ko....hic hic...

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
tại vì mình đang điều chỉnh mức tăng tiền lương, vậy nếu đóng thêm BHTN thì mình cũng dùng mẫu d02-ts ln hả bạn, ghi như thế nào ta, tại vì phải sử dụng phần mềm iBHXH nữa, mình ko rành lắm..... có ai giúp mình ko....hic hic...
Bạn cứ điền vào d02-ts đi mục nào không biết thì hỏi.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Chào cả nhà.

bên em cũng y vậy, đóng BHXH cho 2 nhân viên rồi, ko biết sang năm 2015 đóng thêm BHTN thì thủ tục thế nào

Đ

Đoàn Thị Hoàng Mai

Guest
24/12/14
8
0
1
31
1. Nếu điều chỉnh tăng lương (VD 1 người) thì mình ghi thông tin vào mục I.2 (Mức đóng) phải ko bạn. Ngay cột 14 trong mẫu D02-TS mình ghi là DC: TĂNG MỨC ĐÓNG hả bạn, vậy còn AD: bổ sung tăng nguyên lương là sao hả bạn. ghi tới cột 19 là xong phải ko, ko có ghi mấy cột sau nữa phải ko bạn (ko cần ghi vào mẫu KT2 - TS phải ko)
2. Nếu năm 2015 DN mình(<10 lao động) muốn đóng BHTN (cho 2 người) thì ghi vào mục I.4(Bảo hiểm thất nghiệp) thông tin từng người, ngay cột 14 mẫu D02-TS mình ghi là TN: tăng BHTN phải ko bạn
3. Như vậy. khi đi nộp, mình chỉ cần Mẫu D02-TS (trong đó đã điều chỉnh mức đóng và tăng thêm LĐ tham gia BHTN) với quyết định tăng lương của công ty mình phải ko
4. Trong phần mềm iBHXH lúc mình nộp vào D02-TS vào mail BHXH rùi, mà ghi sai. hôm sau mình sửa lại, nộp vào mail BHXH nữa có được ko, người ta có bỏ mẫu D02-TS cũ ghi sai của mình đi ko (mình gửi mail 2 lần rùi ak) ko bt có sau ko nữa
Có ai ko, giúp mình với..........!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA