Mỗi tuần một chuyên đề

Nghỉ việc ở công ty có bị thu hồi thẻ bhyt?

• Thread starter lehoangoanh
  • Ngày gửi
lehoangoanh

lehoangoanh

Guest
6/7/10
40
0
6
Hà Nội
Công ty em có bạn đóng bh được 7 tháng thì nghỉ việc luôn trong khi đang mang thai sắp đẻ. Bạn ý bảo em làm thủ tục chốt sổ cho bạn ý, khi nào đẻ bạn ý tự đi làm thủ tục thai sản. Em đang thắc mắc nếu nghỉ việc ở công ty như thế thì có phải thu hồi lại thẻ bhyt không hay bạn ý vẫn giữ thẻ (thẻ có giá trị sử dụng đến 31/12/2015). Và nếu thu hồi lại thẻ thì mình có trả lại cho bên bh hay cty giữ?
Mọi người trả lời giúp em với! Thanks cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Phải thu hồi thẻ BHYT, nếu không cty sẽ phải đóng tiền BHYT cho người nghỉ việc đó. cho tới khi thẻ BHYT đó hết hạn nhé. Or bạn có thể mượn thẻ BHYT của người đó mang lên BHXH xin đóng dấu xác nhận thời hạn hiệu lực của thẻ BHYT lên thẻ BHYT đó.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Công ty em có bạn đóng bh được 7 tháng thì nghỉ việc luôn trong khi đang mang thai sắp đẻ. Bạn ý bảo em làm thủ tục chốt sổ cho bạn ý, khi nào đẻ bạn ý tự đi làm thủ tục thai sản. Em đang thắc mắc nếu nghỉ việc ở công ty như thế thì có phải thu hồi lại thẻ bhyt không hay bạn ý vẫn giữ thẻ (thẻ có giá trị sử dụng đến 31/12/2015). Và nếu thu hồi lại thẻ thì mình có trả lại cho bên bh hay cty giữ?
Mọi người trả lời giúp em với! Thanks cả nhà!

- CB CNV đang mang thai DN không được cho nghỉ việc trừ trường hợp có đơn tự nguyện của người LĐ.
- Thẻ BH thường cấp cả năm nếu người LĐ làm 7 tháng xin nghỉ thì DN không nên thu lại thẻ.

A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
- CB CNV đang mang thai DN không được cho nghỉ việc trừ trường hợp có đơn tự nguyện của người LĐ.
- Thẻ BH thường cấp cả năm nếu người LĐ làm 7 tháng xin nghỉ thì DN không nên thu lại thẻ.
Thẻ đó có giá trị sử dụng tới 31/12/2015. nếu không thu hồi thẻ có phải mình sẽ phải đóng tiền BHYT cho tới T12/2015 ( nếu làm thủ tục nghỉ thai sản thì sẽ đc trừ khoảng thời gian hưởng thai sản k fai đóng tiền BH )

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cho dù người đó mang thai nhưng nếu tự nghỉ việc thì ở đây không phải nên hay không nên nữa mà phải thu hồi hoặc xác nhận với bên bảo hiểm bảo lưu thời hạn trên thẻ bhyt, nếu không cty bạn đó phải đóng bhyt đến hết tháng 12 nhưng sau khi báo giảm thì khỏan này cuối năm quyết tóan trả lại hay sau í, pữa có đọc nhớ mang máng

N

ngocyen1311

Guest
29/11/06
15
1
1
TP.HCM
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản không phải đóng BHYT 4.5% từ 1/1/2015 nha bạn.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản không phải đóng BHYT 4.5% từ 1/1/2015 nha bạn.
Theo Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014. Nghỉ thai sản vẫn phải đóng 4.5% nhé bạn!

• Like
Reactions: thanh04phuong
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014. Nghỉ thai sản vẫn phải đóng 4.5% nhé bạn!
Theo luật 38/qh13/2013 có hiệu lực từ 01/01/2015 thì tổ chức bhxh sẽ đóng khoảng 4.5% này thay cho NLĐ mà

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Theo mình:
Người LĐ đang: ( ... đóng bh được 7 tháng thì nghỉ việc luôn trong khi đang mang thai sắp đẻ... ) thì không ai lại tự nguyện xin nghỉ việc trừ trường hợp đặc biệt hay không hiểu chế độ. Kế toán nên tư vấn cho họ trong trường hợp này nên nghỉ sau khi sinh.
Lại còn: ( ... Bạn ý bảo em làm thủ tục chốt sổ cho bạn ý, khi nào đẻ bạn ý tự đi làm thủ tục thai sản .. ) nghĩa là người LĐ chỉ muốn chốt sổ BH thôi.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Theo luật 38/qh13/2013 có hiệu lực từ 01/01/2015 thì tổ chức bhxh sẽ đóng khoảng 4.5% này thay cho NLĐ mà
Theo Điều 2 khoản 1 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014: người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản vẫn phải đóng BHYT hàng tháng với mức bằng 4,5% tiền lương tháng trước khi nghỉ thai sản, bạn ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo Điều 2 khoản 1 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014: người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản vẫn phải đóng BHYT hàng tháng với mức bằng 4,5% tiền lương tháng trước khi nghỉ thai sản, bạn ạ.
Theo nghị định đó người ta chỉ nói là mức đóng bằng 4,5% tiền lương tháng của nlđ trước khi nghỉ thai sản chứ ko nói NLĐ phải đóng
Đây m dẫn ra hai căn cứ để bạn xem nha
- theo Theo Công văn số 4064/BHXH-THU ngày 17/12/2014 của BHXH TP.HCM thì tổ chức bhxh sẽ đóng khỏan này
- luật bhyt sửa đổi năm 2014
khoản 1 điều 7 quy định

7. Sửa đổi, bổ sung Điều 13 như sau:
“Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế
1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:
a) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì mức đóng hằng tháng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng;

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
@lehoangoanh bạn là kế toán, hiểu chế độ bảo hiểm xã hội, nên tư vấn cho bạn ấy xin làm thủ tục nghỉ sinh để hưởng chế độ thai sản thôi bạn. 7 tháng rồi, theo Luật bạn được nghỉ trước sinh tối đa 2 tháng. Tiền công ty đóng chả đáng bao nhiêu so với chế độ bạn ấy được hưởng.
Bạn ấy chỉ muốn chốt sổ chứ không bảo là nghỉ làm mà. Thẻ BHYT vẫn dùng được bình thường, sao thu hồi làm gì? Chế độ thai sản là chế độ do Bảo hiểm chi trả cho người lao động vì nghỉ sinh mà không thể đi làm, đảm bảo quyền lợi bà mẹ và trẻ em, chi trả tiền lương các tháng nghỉ đó, sao phải nghỉ làm, nghỉ làm rồi còn bị bên Bảo hiểm làm khó hơn ấy.
Xét sang bảo hiểm tự nguyện mà xem, làm gì có chế độ thai sản.
Mình nghĩ bạn nên có tâm 1 tý, ko lại còn bảo thu hồi thẻ BHYT (nản). đấy là mình nói vậy chứ ko có ý gì đâu.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
@lehoangoanh bạn là kế toán, hiểu chế độ bảo hiểm xã hội, nên tư vấn cho bạn ấy xin làm thủ tục nghỉ sinh để hưởng chế độ thai sản thôi bạn. 7 tháng rồi, theo Luật bạn được nghỉ trước sinh tối đa 2 tháng. Tiền công ty đóng chả đáng bao nhiêu so với chế độ bạn ấy được hưởng.
Bạn ấy chỉ muốn chốt sổ chứ không bảo là nghỉ làm mà. Thẻ BHYT vẫn dùng được bình thường, sao thu hồi làm gì? Chế độ thai sản là chế độ do Bảo hiểm chi trả cho người lao động vì nghỉ sinh mà không thể đi làm, đảm bảo quyền lợi bà mẹ và trẻ em, chi trả tiền lương các tháng nghỉ đó, sao phải nghỉ làm, nghỉ làm rồi còn bị bên Bảo hiểm làm khó hơn ấy.
Mình nghĩ bạn nên có tâm 1 tý, ko lại còn bảo thu hồi thẻ BHYT (nản). đấy là mình nói vậy chứ ko có ý gì đâu.
Sao m đọc nhiều bài viết trên mạng, có nơi là nói đc nghỉ trước tối đa 2 tháng, có nơi thì lại bảo trong 12 tháng trước khi sinh thì đóng đủ 6 tháng là đc, như vậy là sao hở bạn?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn xem lại bài viết của chủ topic "Công ty em có bạn đóng bh được 7 tháng thì nghỉ việc luôn trong khi đang mang thai sắp đẻ." tức là người đó muốn chốt sổ, nghỉ việc và muốn tự đi làm thai sản nhé, nếu như vậy thì công ty sẽ ko phải đóng bh cho bạn í, nên phải thu hồi chứ, nhưng vì bạn ấy đang mang thai nên phải biểu bạn ấy đến cơ quan bh xin xác nhận bảo lưu thời hạn đóng bhyt

A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Theo mình:
Người LĐ đang: ( ... đóng bh được 7 tháng thì nghỉ việc luôn trong khi đang mang thai sắp đẻ... ) thì không ai lại tự nguyện xin nghỉ việc trừ trường hợp đặc biệt hay không hiểu chế độ. Kế toán nên tư vấn cho họ trong trường hợp này nên nghỉ sau khi sinh.
Lại còn: ( ... Bạn ý bảo em làm thủ tục chốt sổ cho bạn ý, khi nào đẻ bạn ý tự đi làm thủ tục thai sản .. ) nghĩa là người LĐ chỉ muốn chốt sổ BH thôi.
Cái này mình nghĩ khác bạn. Theo mình NLĐ tham gia BH chỉ để đc hưởng chế độ thai sản. Vì người lao động tham gia BH đã đc hơn 6 tháng => đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản, nên NLĐ mới nghỉ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cái này mình nghĩ khác bạn. Theo mình NLĐ tham gia BH chỉ để đc hưởng chế độ thai sản. Vì người lao động tham gia BH đã đc hơn 6 tháng => đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản, nên NLĐ mới nghỉ.
Sao mình thấy luật sư tư vấn ko đc nghỉ quá 2 tháng trước khi sinh vậy pạn

A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Sao mình thấy luật sư tư vấn ko đc nghỉ quá 2 tháng trước khi sinh vậy pạn
Đúng rùi bạn. Mình nói vấn đề mà @HO Anh Hue thắc mắc tại sao người lao động lại nghỉ việc khi sắp sinh nên mình nói vđề này là theo mình nghĩ vậy mà. :) (vì ở trên bạn @lehoangoanh có nói là mang thai sắp đẻ.)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đúng rùi bạn. Mình nói vấn đề mà @HO Anh Hue thắc mắc tại sao người lao động lại nghỉ việc khi sắp sinh nên mình nói vđề này là theo mình nghĩ vậy mà. :) (vì ở trên bạn @lehoangoanh có nói là mang thai sắp đẻ.)
Nhưng mà mình có đọc mấy trang thấy ng lao động nghỉ trc 3, 4 tháng cũng đc mà, nên m thắc mắc vấn đề này lắm

A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Nhưng mà mình có đọc mấy trang thấy ng lao động nghỉ trc 3, 4 tháng cũng đc mà, nên m thắc mắc vấn đề này lắm
Mình thấy thế này:
1. Nếu NLĐ nghỉ hẳn thì chỉ cần đủ đk là tham gia >=06 tháng BH trong tgian 12 tháng trước khi sinh thì đc hưởng chế độ thai sản.
2. NLĐ nghỉ theo chế độ thai sản, thì nghỉ trước khi sinh 02 tháng thôi. Trong luật BHXH có nói
Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình thấy thế này:
1. Nếu NLĐ nghỉ hẳn thì chỉ cần đủ đk là tham gia >=06 tháng BH trong tgian 12 tháng trước khi sinh thì đc hưởng chế độ thai sản.
2. NLĐ nghỉ theo chế độ thai sản, thì nghỉ trước khi sinh 02 tháng thôi. Trong luật BHXH có nói
Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
Vậy là nghỉ hẳn lun khác với nghỉ hưởng thai sản ak, nhưng m thấy có cái nào nói nghỉ hẳn đc nghỉ hơn 2 tháng đâu bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA