Mỗi tuần một chuyên đề

Nghỉ việc ở công ty có bị thu hồi thẻ bhyt?

• Thread starter lehoangoanh
  • Ngày gửi
A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Vậy là nghỉ hẳn lun khác với nghỉ hưởng thai sản ak, nhưng m thấy có cái nào nói nghỉ hẳn đc nghỉ hơn 2 tháng đâu bạn
Hok có thấy trong luật nói rõ.
Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Nên trong TH người lao động nghỉ hẳn mà thỏa mãn điều kiện này thì vẫn đc hưởng chứ. Bạn nghĩ như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hok có thấy trong luật nói rõ.
Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Nên trong TH người lao động nghỉ hẳn mà thỏa mãn điều kiện này thì vẫn đc hưởng chứ. Bạn nghĩ như thế nào?
Ùm m cũng nghĩ vậy, chứ hok lẻ nta đóng đã đủ 6 tháng mà bầu bí không đi làm được nên nghỉ việc trước mà không được hưởng thì như thế bất công với người lao động quá

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
@Lặng Yên bạn nên đọc kỹ chế độ bảo hiểm thai sản. Đây là trường hợp trả cho người lao động (chứ trường hợp cũng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện nhưng ko được hưởng. Tức là người đấy đang đi làm bình thường, vì lý do sinh nở nên ko đi làm được, luật tạo điều kiện cho bà mẹ và trẻ em. Nghỉ hẳn sẽ cũng được giải quyết chế độ thai sản nhưng phức tạp hơn rất nhiều. Khi không còn quan hệ lao động, bạn phải xin Quyết định thôi việc của bên Công ty cũ. Kiểu gì bạn cũng phải có giấy chứng sinh của bệnh viện và giấy tờ chứng minh của đơn vị công tác thì mới lấy được tiền bảo hiểm.
Nhưng trên thực tế, có nhiều người nhờ đóng hộ trong 1 công ty/tổ chức nào đấy hoặc nghỉ sinh xong vì ở nhà chăm con nên mới nghỉ ở nhà luôn.

Sửa lần cuối:
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
@Lặng Yên bạn nên đọc kỹ chế độ bảo hiểm thai sản. Đây là trường hợp trả cho người lao động (chứ trường hợp cũng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện nhưng ko được hưởng. Tức là người đấy đang đi làm bình thường, vì lý do sinh nở nên ko đi làm được, luật tạo điều kiện cho bà mẹ và trẻ em. Vì thế, nghỉ hẳn sẽ ko được giải quyết chế độ thai sản. Kiểu gì bạn cũng phải có giấy chứng sinh của bệnh viện và giấy tờ chứng minh của đơn vị công tác thì mới lấy được tiền bảo hiểm.
Nhưng trên thực tế, có nhiều người nhờ đóng hộ trong 1 công ty/tổ chức nào đấy hoặc nghỉ sinh xong vì ở nhà chăm con nên mới nghỉ ở nhà luôn.
Chế độ thai sản m chưa làm bao giờ, nhưng m nói m nghĩ chứ m đâu có chắc chắn, nếu bạn nói luật tạo điều kiện cho bà mẹ và trẻ em thì tại sao nghỉ hẳn lại ko đc hưởng vậy pạn, m chưa đọc thấy luật nào nói nghỉ hẳn ko đc hưởng đâu, bạn có thể nói rõ ko?

V

vinhvinhvinh111

Guest
5/3/15
3
0
1
33
cho em hỏi tổng thu nhập tIền lương( không bao gồm các khoản khác) của một người/1 tháng là bao nhiêu thì không nộp thuế TNCN

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho em hỏi tổng thu nhập tIền lương( không bao gồm các khoản khác) của một người/1 tháng là bao nhiêu thì không nộp thuế TNCN
Tổng thu nhập từ 9tr trở xuống ko phải nộp thuế tncn ( nếu ko có người phụ thuộc), bạn tìm hiểu thêm trên mạng

T

thanh04phuong

Sơ cấp
16/8/13
3
0
1
32
Đông Anh, Hà Nội
Theo Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014. Nghỉ thai sản vẫn phải đóng 4.5% nhé bạn!
Thui chết e rồi. Vừa rồi e báo giảm hẳn cho NLĐ lại chọn phần trả thẻ, thế là ngta bắt đóng từ thời điểm nghỉ đến cuối năm. Lõm mất 4 tháng rồi :(

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Thui chết e rồi. Vừa rồi e báo giảm hẳn cho NLĐ lại chọn phần trả thẻ, thế là ngta bắt đóng từ thời điểm nghỉ đến cuối năm. Lõm mất 4 tháng rồi :(
Nghỉ thai sản không đóng bhyt nhé bạn, cơ quan bảo hiểm sẽ đóng cho nlđ phần này

T

thanh04phuong

Sơ cấp
16/8/13
3
0
1
32
Đông Anh, Hà Nội
Nghỉ thai sản không đóng bhyt nhé bạn, cơ quan bảo hiểm sẽ đóng cho nlđ phần này
Vaag. Nhưng lúc ngta hưởng xong 6 tháng thì nghỉ, e làm giảm hẳn nhưng lại chọn không thu hồi thể, thế là BH bắt đóng thêm từ tháng nghỉ đến hết hạn là 31.12 luôn. k cái dại nào bằng cái dại k biết gì mà cứ làm liều

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vaag. Nhưng lúc ngta hưởng xong 6 tháng thì nghỉ, e làm giảm hẳn nhưng lại chọn không thu hồi thể, thế là BH bắt đóng thêm từ tháng nghỉ đến hết hạn là 31.12 luôn. k cái dại nào bằng cái dại k biết gì mà cứ làm liều
Hihi không biết không có tội

T

thanh04phuong

Sơ cấp
16/8/13
3
0
1
32
Đông Anh, Hà Nội
Tội là phải bù tiền ra rùi á tiền bối ơi. h sai "nhẹ nhẹ" mất 600k, sai nặng chắc e chết :D :D

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Mấy anh, chị cho em hỏi tý: cty có một nhân viên vừa nghỉ ngày 6/9 này,, em vừa báo giảm tháng 9 nhưng bên BH họ truy thu BHYT tháng 9 nữa.. thế bây giờ tiền bảo hiểm y tế (4,5%) đó cả người lao động và cty đóng luôn hay sao ạ? Em cám ơn ạ

N

ngatran99

Trung cấp
18/8/15
97
12
18
Đúng rồi bạn ah. Đáng lẽ bạn phải báo giảm trước mùng 5 hàng tháng. Họ bắt truy thu BHYT là đúng mà.

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Đúng rồi bạn ah. Đáng lẽ bạn phải báo giảm trước mùng 5 hàng tháng. Họ bắt truy thu BHYT là đúng mà.
vậy bây giờ Người lao động đóng 1,5%; cty đóng 3% như thường hả bạn?

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Người lao động đã nghỉ nên công ty phải đóng hết 4.5% đó
Nghỉ nhưng chưa lãnh luowng mà. ngày 10 này mới có lương. có cái quy định nào không? bạn có thể trích dẫn cho mình xem để sếp hỏi còn biết trả lời..hihi

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Nhưng bảo hiểm y tế có đáng bao nhiêu đâu bạn, lại còn 1 tháng nữa, bảo sếp chi xõa đi cho xong việc chứ còn gì nữa

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Nhưng bảo hiểm y tế có đáng bao nhiêu đâu bạn, lại còn 1 tháng nữa, bảo sếp chi xõa đi cho xong việc chứ còn gì nữa
tại sếp keo kiệt, bủn xỉn hehe

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản không phải đóng BHYT 4.5% từ 1/1/2015 nha bạn.
cty tớ có trương hợp nghỉ thai sản, mà khi hỏi họ khoản nộp 4,5%hàng tháng thì họ bảo không có nộp cái thêm khoản nào nữa. nhân viên báo giảm nghỉ thai sản bắt đầu tháng 5, nghĩ 6 tháng là tớihết tháng 10. trong năm tháng 11 và 12 sẽ đi làm lại, thế là bên bảo hiểm nói với tớ là sẽ tạm thời thu trước 4,5% cho 2 tháng 11 và 12 và sau này họ sẽ trả lại. mình cũng mới đi làm có vài tháng nên cũng không hiểu quy định lắm nên cũng dạ vâng theo lời họ nói, giờ đọc bài cũng khá phân vân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA