Ghi nhận TK 821 trên bảng Cân Đối Kế Toán ?

• Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Chào các anh chị !

Em mới áp dụng QD 15, em có một thắc mắc không biết các anh chị có bị vướng mắc như em không .

Số là theo hướng dẫn, khi xác định số thuế TNDN tạm nộp trong quý thì định khoản N 821 - C 3334, khi đem tiền đi nộp rồi thì ghi nhận N 3334 - C 111.

Như vậy thì số thuế thu nhập tạm nộp trước đây nằm ở TK Nợ 3334 thì nay lại nằm TK Nợ 821, nhưng khi lên bảng Cân đối kế toán thì lại không có chỗ để thể hiện tài khoản 821 nên nó bị chênh lệch số tiền thuế thu nhập tạm nộp giữa Tài Sản và Nguồn Vốn.

Đến cuối năm mới kết chuyển TK 821 vào 911, khi đó số chênh lệch này sẽ không còn, nhưng hiện tại mỗi tháng em đều lặp bảng CDKT nên không biết xử lý như thể nào.

Anh chị nào biết xin chỉ giùm, em cảm ơn trước !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Đến cuối năm mới kết chuyển TK 821 vào 911, khi đó số chênh lệch này sẽ không còn, nhưng hiện tại mỗi tháng em đều lặp bảng CDKT nên không biết xử lý như thể nào.

Bạn xem lại cuối mỗi tháng lập báng CDKT hay CD SPS, nếu là CDKT thì cũng có nghĩa là mỗi tháng bạn đều xác định kết quả kinh doanh, có nghĩa phải kế chuyển chi phí vào 911 chứ.

Các bác cho TT hỏi phần thuế TNDN:
Vi dụ,
Năm 1: đầu năm xác định số thuế TNDN tạm nộp là 4000000 vnd/ năm
Nhưng cuối năm đó kế quả kinh doanh năm đó cho thấy thuế TNDN phải nộp là 2000000vnd/năm

Năm 2: xác định số thuế TNDN tạm nộp là 6000000 vnd/ năm
Nhưng cuối năm, kế quả kinh doanh năm đó cho thấy thuế TNDN phải nộp là 7000000vnd/năm

Cuối năm đầu, số phải nộp thấp hơn đã tạm nộp, có làm thủ tục hoàn gì ko ạ?
Cuối năm 2: số phải nộp của năm 2 lớn hơn số tạm nộp đầu năm. Nhưng tổng lũy kế số phải nộp của cả 2 năm lại thấp hơn số đã tạm nộp. Vậy thì có phải nộp gì ko ạ?

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Bạn xem lại cuối mỗi tháng lập báng CDKT hay CD SPS, nếu là CDKT thì cũng có nghĩa là mỗi tháng bạn đều xác định kết quả kinh doanh, có nghĩa phải kế chuyển chi phí vào 911 chứ.

Các bác cho TT hỏi phần thuế TNDN:
Vi dụ,
Năm 1: đầu năm xác định số thuế TNDN tạm nộp là 4000000 vnd/ năm
Nhưng cuối năm đó kế quả kinh doanh năm đó cho thấy thuế TNDN phải nộp là 2000000vnd/năm

Năm 2: xác định số thuế TNDN tạm nộp là 6000000 vnd/ năm
Nhưng cuối năm, kế quả kinh doanh năm đó cho thấy thuế TNDN phải nộp là 7000000vnd/năm

Cuối năm đầu, số phải nộp thấp hơn đã tạm nộp, có làm thủ tục hoàn gì ko ạ?
Cuối năm 2: số phải nộp của năm 2 lớn hơn số tạm nộp đầu năm. Nhưng tổng lũy kế số phải nộp của cả 2 năm lại thấp hơn số đã tạm nộp. Vậy thì có phải nộp gì ko ạ?

- Theo mình biết thì không phải làm thủ tục hoàn gì đâu, chỉ được khấu trừ qua các năm sau thôi.
- Trường hợp thứ hai thì mình nghĩ chắc cũng như trước đây sẽ phải lấy số thuế phải nộp cấn trừ với tổng số thuế tạm nộp hiện hành mới xác định số thuế còn phải nộp nhưng có điều về mặt hạch toán thì chưa rõ lắm vì nếu muốn khấu trừ như vậy thì chẳng lẻ đầu năm mình phải kết chuyển luôn số dư N 3334 ( số thuế tạm nộp còn thừa ) sang 821 à, điều này mình cũng không thấy nói đến trong hướng dẫn sử dụng tài khoản gì hết, không biết phải làm sao ?!

V

vinq

Guest
3/2/07
4
0
0
40
TP Ho chi minh
tài khoản 8211

theo thông tư 20 thì nộp theo thuế sẽ ghi:
năm 1:
Nợ 8211/Có 3334:2000000
Nợ 8212/Có 347:2000000
Nợ 911/Có 821:4000000
Năm 2:hoàn nhập:Nợ 347/Có 8212:2000000
Nợ 8211/Có 3334:6000000
Nợ 911/Có 8211
có gì các anh chị xem thêm thông tư nha chứ em cũng không dám chắc lắm!

S

Song Huong

Cao cấp
-

- Trường hợp thứ hai thì mình nghĩ chắc cũng như trước đây sẽ phải lấy số thuế phải nộp cấn trừ với tổng số thuế tạm nộp hiện hành mới xác định số thuế còn phải nộp nhưng có điều về mặt hạch toán thì chưa rõ lắm vì nếu muốn khấu trừ như vậy thì chẳng lẻ đầu năm mình phải kết chuyển luôn số dư N 3334 ( số thuế tạm nộp còn thừa ) sang 821 à, điều này mình cũng không thấy nói đến trong hướng dẫn sử dụng tài khoản gì hết, không biết phải làm sao ?!
Số thuế phải nộp > tạm nộp, ghi:
Nợ 8211/ Có 3334 (Số phải nộp - Số tạm nộp)

Số dư có tài khoản 3334 lúc này: Số tạm nộp năm nay(ghi nhận vào đầu các quý) + Số phải nộp thêm(ghi nhận khi tính được thu nhập chịu thuế) - Số nộp thừa năm trước phản ảnh số thuế đơn vị còn nợ NSNN.

Chào các anh chị !

Em mới áp dụng QD 15, em có một thắc mắc không biết các anh chị có bị vướng mắc như em không .

Số là theo hướng dẫn, khi xác định số thuế TNDN tạm nộp trong quý thì định khoản N 821 - C 3334, khi đem tiền đi nộp rồi thì ghi nhận N 3334 - C 111.

Như vậy thì số thuế thu nhập tạm nộp trước đây nằm ở TK Nợ 3334 thì nay lại nằm TK Nợ 821, nhưng khi lên bảng Cân đối kế toán thì lại không có chỗ để thể hiện tài khoản 821 nên nó bị chênh lệch số tiền thuế thu nhập tạm nộp giữa Tài Sản và Nguồn Vốn.

Anh chị nào biết xin chỉ giùm, em cảm ơn trước !

Đơn vị bạn lập báo cáo tài chính giữa kỳ thì không có bút toán ghi nhận số thuế TNDN tạm nộp đầu năm. Thay vào đó là bút toán ghi nhận thuế TNDN trong kỳ.

Định kỳ, xác định số thuế TNDN phải nộp, ghi:
Nợ 8211/ Có 3334.

Kết chuyển chi phí thuế thu nhập, ghi:
Nợ 911/ Có 8211

Số thuế thu TNDN tạm nộp, ghi:
Nợ 3334/ Có 112, 111

theo thông tư 20 thì nộp theo thuế sẽ ghi:
năm 1:

Năm 2:hoàn nhập:Nợ 347/Có 8212:2000000

có gì các anh chị xem thêm thông tư nha chứ em cũng không dám chắc lắm!
Không có hoàn nhập gì ở đây cả.

Các bạn tham khảo thêm tại đây

Thân mến

N

nguyen_thien

Guest
8/4/06
15
0
0
Kien Giang
bạn đọc thêm trong sách ghi rất rõ vấn đề này mà... Quyển sách Chế độ tài chính doanh nghiệp do Bộ tài chính phát hành NXB Tài Chính.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Chị Song Hương ơi, cho em hỏi: vậy đối với những doanh nghiệp có lập BCTC giữa niên độ thì căn cứ vào đâu để họ xác định số thuế TNDN phải nộp định kỳ? Liệu số này có phải được tính bằng cách lấy tổng thu - tổng chi trong kỳ tại DN không? Em rất mong sớm nhận được câu trả lời từ chị vì em rất cần được giải quyết vướng mắc về vấn đề này!

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
theo tôi thì bạn có 1 số chỗ cần phải sửa lại:
1 : bạn nên đọc theo quyết định mới nhất đó là quyết định số QĐ 48/2006/QĐ-BTC.
2 : là tại sao lại vào 821 khi mình đã nộp thuế rồi nhỉ.
bạn xem thế nào nhá.

S

Song Huong

Cao cấp
Chị Song Hương ơi, cho em hỏi: vậy đối với những doanh nghiệp có lập BCTC giữa niên độ thì căn cứ vào đâu để họ xác định số thuế TNDN phải nộp định kỳ? Liệu số này có phải được tính bằng cách lấy tổng thu - tổng chi trong kỳ tại DN không? Em rất mong sớm nhận được câu trả lời từ chị vì em rất cần được giải quyết vướng mắc về vấn đề này!
Chào bạn!
Đối với doanh nghiệp có lập báo cáo giữa niên độ, số thuế TNDN phải nộp của kỳ kế toán được tính bằng tổng doanh thu, các khoản thu khác… chịu thuế - tồng chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Thường được tính dựa vào Báo cáo kết quả kinh doanh và một số dữ liệu khác như các khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, các khoản không được xem là doanh thu theo kế toán nhưng theo thuế thì phải cộng vào khi xác định thu nhập chịu thuế…

Số thuế TNDN tạm nộp hàng quí thì dựa vào Bảng dự tính thuế TNDN được lập đầu năm. Nếu số thuế TNDN tạm nộp khác biệt nhiều so với số thuế TNDN phải nộp thì đầu mỗi quí, bạn có thể yêu cầu cơ quan thuế điều chỉnh số thuế TNDN tạm nộp.

theo tôi thì bạn có 1 số chỗ cần phải sửa lại:

1 : bạn nên đọc theo quyết định mới nhất đó là quyết định số QĐ 48/2006/QĐ-BTC.
Không thể nói QĐ 48/2006/QĐ-BTC mới hơn QĐ 15/2006/QĐ-BTC hoặc ngược lại vì 02 QĐ này áp dụng cho các đối tượng khác nhau.

Thân

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Cho em hỏi chị một ý nữa nhé: Thuế TNDN tạm phải nộp hiện nay có phải được hạch toán vào đầu mỗi quý phải không ạ, như vậy là mình chỉ tạm tính thôi phải không chị. Vậy, khi lập Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh giữa niên độ (cuối mỗi quý) thì mục Chi phí thuế TNDN hiện hành có thể không đúng bằng Tổng lợi nhuận trước thuế của quý x 28% phải không chị. Vì chỉ đến cuối năm tài chính doanh nghiệp mới điều chỉnh chi phí thuế TNDN phải nộp. Nói chung, em vẫn rất mơ hồ về phương pháp lập Báo cáo tài chính hiện nay, mong được chị hướng dẫn thêm!

S

Song Huong

Cao cấp
Cho em hỏi chị một ý nữa nhé: Thuế TNDN tạm phải nộp hiện nay có phải được hạch toán vào đầu mỗi quý phải không ạ, như vậy là mình chỉ tạm tính thôi phải không chị.
Bạn xem lại các bài ở trên.

Vậy, khi lập Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh giữa niên độ (cuối mỗi quý) thì mục Chi phí thuế TNDN hiện hành có thể không đúng bằng Tổng lợi nhuận trước thuế của quý x 28% phải không chị. Vì chỉ đến cuối năm tài chính doanh nghiệp mới điều chỉnh chi phí thuế TNDN phải nộp.
Chi phí thuế TNDN hiện hành có thể không đúng bằng Tổng lợi nhuận trước thuế của quý x Thuế suất thuế TNDN vì Lợi nhuận trước thuế theo kế toán có thể <> Lợi nhuận chịu thuế.

Thân mến.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Bây giờ em đã hình dung ra phần nào cách xử lý đối với thuế TNDN rồi ạ. Em cám ơn chị. Chị ơi, em hỏi thêm chị 1 ý nữa nhé: việc tính thuế TNDN hiện nay tại doanh nghiệp được quy định là tại thồi điểm nào vậy chị (đầu quý hay cuối mối quý vậy ạ). Nhờ chị cung cấp thêm cho em một số thông tin quy định về thời điểm tính và nộp thuế TNDN theo quy định hiện nay. Em cám ơn chị nhiều!

S

Song Huong

Cao cấp
Bây giờ em đã hình dung ra phần nào cách xử lý đối với thuế TNDN rồi ạ. Em cám ơn chị. Chị ơi, em hỏi thêm chị 1 ý nữa nhé: việc tính thuế TNDN hiện nay tại doanh nghiệp được quy định là tại thồi điểm nào vậy chị (đầu quý hay cuối mối quý vậy ạ). Nhờ chị cung cấp thêm cho em một số thông tin quy định về thời điểm tính và nộp thuế TNDN theo quy định hiện nay. Em cám ơn chị nhiều!
V/v kê khai nộp thuế, bạn tham khảo tại đây.

Thân mến.

PS: Tớ là boy chứ khônng phải girl :D

Sửa lần cuối:
L

lelam.lam

Guest
19/4/07
16
0
0
43
dailoc
Chuyển số dư năm thứ 1 sang năm thứ hai, chứ không hoàn gì tất cho nó nằm trên tài khoản 3334 đi .khi nào các cụ thuế đến quyết toán thì lúc đó mới biết hoàn hay phải nộp thêm.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Sorry Song Huong nhé! Ai bảo là con trai mà anh đặt tên chi ủy mị vậy :). Em lại có 1 ý nữa cũng muốn trao đổi với anh, mong được anh chỉ bảo thêm: Có phải theo hướng dẫn mới về cách hạch toán thuế TNDN thì sẽ làm phát sinh trường hợp Báo cáo kết quả kinh doanh trong quý có chỉ tiêu Tổng lợi nhuận trước thuế âm, nhưng vẫn phát sinh Chi phí thuế TNDN phải không ạ, vì DN chỉ điều chỉnh CP thuế TNDN vào cuối niên độ kế toán?

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
uh, cám ơn song huong nhá.

S

Song Huong

Cao cấp

Có phải theo hướng dẫn mới về cách hạch toán thuế TNDN thì sẽ làm phát sinh trường hợp Báo cáo kết quả kinh doanh trong quý có chỉ tiêu Tổng lợi nhuận trước thuế âm, nhưng vẫn phát sinh Chi phí thuế TNDN phải không ạ, vì DN chỉ điều chỉnh CP thuế TNDN vào cuối niên độ kế toán?
Giả sử Quí I, lợi nhuận đơn vị bạn là 100tr, chi phí thuế thu nhập là 28tr (thuế suất thuế TNDN là 28%, lợi nhuận theo kế toán = lợi nhuận chịu thuế).
Bạn hạch toán:
Nợ 8211/ Có 3334 28tr.

Sang quí II, đơn vị lỗ 40tr. Luỹ kế đến quí II, lợi nhuận luỹ kế là 60tr. Chi phí thuế TNDN là 60tr x 28% ~ 17tr.

Hạch toán:
Nợ 3334/ Có 8211 (28tr – 17tr).

Như vậy, không xảy ra trường hợp: “Báo cáo kết quả kinh doanh trong quý có chỉ tiêu Tổng lợi nhuận trước thuế âm, nhưng vẫn phát sinh Chi phí thuế TNDN”

Thân

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Bây giờ em lại cảm giác mơ hồ về vấn đề này lại rồi! Em chưa rõ 3 ý từ bài viết trên của Song Huong:
- Thứ nhất, thuế TNDN ước tính định kỳ hàng quý đâu phải tính bằng cách lấy lợi nhuận doanh nghiệp của quý x thuế suất vì thuế TNDN được xác định và hạch toán trong quý, còn lợi nhuận chỉ xác định được khi khóa sổ cuối quý?
- Thứ hai, trong quý dù lợi nhuận âm thì số thuế TNDN tạm tính và nộp hàng quý vẫn phải được phản ánh:
Nợ tk821/Có TK3334
Nợ TK3334/Có TK112
vì số thuế đã đã xác định từ đầu năm và nghiệp vụ điều chỉnh chi phí thuế TNDN chỉ tiến hành vào cuối năm mà?
- Thứ 3, lợi nhuận trong quý âm thì trên Báo cáo kết quả kinh doanh phải phản ánh lợi nhuận của quý đó là âm, còn cột lũy kế chỉ là tính thêm thôi chứ?
Mong được Song Huong giải thích thêm!

S

Song Huong

Cao cấp
- Thứ nhất, thuế TNDN ước tính định kỳ hàng quý đâu phải tính bằng cách lấy lợi nhuận doanh nghiệp của quý x thuế suất vì thuế TNDN được xác định và hạch toán trong quý, còn lợi nhuận chỉ xác định được khi khóa sổ cuối quý?

- Thứ hai, trong quý dù lợi nhuận âm thì số thuế TNDN tạm tính và nộp hàng quý vẫn phải được phản ánh:
Nợ tk821/Có TK3334
Nợ TK3334/Có TK112
vì số thuế đã đã xác định từ đầu năm và nghiệp vụ điều chỉnh chi phí thuế TNDN chỉ tiến hành vào cuối năm mà?
Bạn xem kỹ lại bài thứ 6 của topic này

- Thứ 3, lợi nhuận trong quý âm thì trên Báo cáo kết quả kinh doanh phải phản ánh lợi nhuận của quý đó là âm, còn cột lũy kế chỉ là tính thêm thôi chứ?
Hoàn toàn chính xác.

Thuế TNDN được xác định căn cứ vào lợi nhuận theo năm tài chính của đơn vị. Vì vậy, khi lập báo cáo tài chính giữa niên độ và xác định số thuế TNDN phải nộp vào ngày lập báo cáo tài chính giữa niên độ, phải tính trên lợi nhuận chịu thuế luỹ kế cộng (+)/ trừ (-) chi phí thuế TNDN luỹ kế của các kỳ trước như đã nêu ở ví dụ trên.

Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA