Tổng hợp các câu hỏi liên quan đến Thông tư 200: Hạch toán, tài khoản kế toán

• Thread starter vuquyen10693
  • Ngày gửi
K

khanhhoang34

Trung cấp
14/12/11
94
0
6
35
tphcm
vậy cho E hỏi hiện nay Cty đang làm theo QĐ 48 vậy giờ hệ thống TK vẫn theo QD48 hay là thay đổi theo TT200? vì E thấy theo TT200 có thêm mới và bỏ bớt một số tài khoản.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
vậy cho E hỏi hiện nay Cty đang làm theo QĐ 48 vậy giờ hệ thống TK vẫn theo QD48 hay là thay đổi theo TT200? vì E thấy theo TT200 có thêm mới và bỏ bớt một số tài khoản.
Hệ thống tài khoản thì vẫn áp dụng QĐ 48 nhưng cách hạch toán thì có thể vận dụng TT 200. Cuối năm nay BTC sẽ ban hành Thông tư thay QĐ 48 (đã có dự thảo, về cơ bản giống với TT 200 nhưng gọn hơn):

Điều 1. Đối tượng áp dụng
Thông tư này hướng dẫn kế toán áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế. Các doanh nghiệp vừa và nhỏ đang thực hiện kế toán theo Chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ được vận dụng quy định của Thông tư này để kế toán phù hợp với đặc điểm kinh doanh và yêu cầu quản lý của mình.

Điều 128 . Thông tư này có hiệu lực áp dụng sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng cho năm tài chính bắt đầu hoặc sau ngày 1/1/2015. Những quy định trái với Thông tư này đều bãi bỏ. Thông tư này thay thế cho Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính và Thông tư số 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 của Bộ Tài chính.

K

Kiet Phan

Trung cấp
28/1/15
63
7
8
31
Thành phố Hồ Chí Minh
Cho em hỏi về Tài khoản 241 ạ:

Công ty em đang có dự án xây dựng văn phòng nên bắt đầu dùng đến TK 241. Trước đây chưa dùng nên em còn nhiều lúng túng.

Bên em có lập thỏa thuận về chuyển đổi quyền phát sinh giữa hai lô đất (đổi khu đất mới để xây dựng văn phòng). Sau khi thu được tiền từ thỏa thuận kia thì kế toán trưởng yêu cầu ghi bút toán:
Nợ 111 / Có 1388

Sau đó thì lại hạch toán : N 1388 / C 2412 do khoản tiền này thu để sử dụng cho hoạt động xây dựng cơ bản.

Em nghiên cứu Thông tư 200 thì thấy bút toán như vậy không ổn lắm. Nhưng còn non kinh nghiệm nên chưa biết xử lí sao.

Anh/chị nào có thể giúp em được không ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho em hỏi về Tài khoản 241 ạ:

Công ty em đang có dự án xây dựng văn phòng nên bắt đầu dùng đến TK 241. Trước đây chưa dùng nên em còn nhiều lúng túng.

Bên em có lập thỏa thuận về chuyển đổi quyền phát sinh giữa hai lô đất (đổi khu đất mới để xây dựng văn phòng). Sau khi thu được tiền từ thỏa thuận kia thì kế toán trưởng yêu cầu ghi bút toán:
Nợ 111 / Có 1388

Sau đó thì lại hạch toán : N 1388 / C 2412 do khoản tiền này thu để sử dụng cho hoạt động xây dựng cơ bản.

Em nghiên cứu Thông tư 200 thì thấy bút toán như vậy không ổn lắm. Nhưng còn non kinh nghiệm nên chưa biết xử lí sao.

Anh/chị nào có thể giúp em được không ạ?
Nếu các lô đất này được theo dõi và hạch toán là TSCĐ vô hình thì hạch toán như trao đổi tài sản (Xem hướng dẫn hạch toán trao đổi TSCĐ vô hình).

Nếu các lô đất này không thoả mãn tiêu chuẩn TSCĐ vô hình (do là đất đi thuê trả tiền một lần nhưng sau ngày Luật đất đai 2003 có hiệu lực) thì hạch toán giảm giá trị của chi phí trả trước: Nợ 111/Có 242

• Like
Reactions: Kiet Phan
H

Huyền17

Guest
7/11/15
5
0
1
30
Anh chị giúp e với ạ. Em có bài tập mua một tài sản cố định về, nhưng chưa đưa và sử dụng có cái chi phí mua ngoài, thuê chuyên gia, chi bằng tiền khác. Thì cp mua ngoài, thuê chuyên gia, chi bằng tiền khác e phải cho vào bút toán nào ạ. Em xin cảm ơn ạ )

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Anh chị giúp e với ạ. Em có bài tập mua một tài sản cố định về, nhưng chưa đưa và sử dụng có cái chi phí mua ngoài, thuê chuyên gia, chi bằng tiền khác. Thì cp mua ngoài, thuê chuyên gia, chi bằng tiền khác e phải cho vào bút toán nào ạ. Em xin cảm ơn ạ )
Cái này là cơ bản nhất về kế toán mua TSCĐ rồi mà bạn.

Các chi phí cần thiết để đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng tính vào nguyên giá tài sản.

K

Kiet Phan

Trung cấp
28/1/15
63
7
8
31
Thành phố Hồ Chí Minh
Anh/chị cho em hỏi về thuế GTGT đầu ra:

- Vào tháng 01 năm 2015, bên em bị thanh tra thuế và phát hiện ra có một khoảng cho thuê nhà chưa xuất hóa đơn cho khách nên yêu cầu xuất. KTT bên em yêu cầu hạch toán: N138/ C711, C3331 tại năm 2015.

- Sau khi thanh tra, vào tháng 03/2015 thì bên em đã điều chỉnh lại N711/C138. Do thực tế vào cuối năm trước đã có một bút toán trùng N138/C711 rồi.

Giờ thì bên TK 138 của e còn dư bên nợ là khoảng thuế đầu ra đó. Nên bây giờ gần cuối năm rồi. E muốn xử lí cho xong số dư của TK này. Anh/chị nào hướng dẫn cho em với. Do mới vào được vài tháng nên còn lúng túng lắm.

Em cảm ơn ạ.

T

tungquyen92

Sơ cấp
16/10/15
32
1
8
Cho em hỏi tý ,Bên em phải trả tiền cho khách hàng đồng EUR thông qua tài khoản USD, vậy tỷ giá ở đây khi em hạch toán là tỷ giá USD/VND mua vào của ngân hàng đúng không (Vì ngân hàng mua USD và bán EUR),

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho em hỏi tý ,Bên em phải trả tiền cho khách hàng đồng EUR thông qua tài khoản USD, vậy tỷ giá ở đây khi em hạch toán là tỷ giá USD/VND mua vào của ngân hàng đúng không (Vì ngân hàng mua USD và bán EUR),
Hạch toán:
Nợ 331: Số tiền EUR được thanh toán x Tỷ giá ghi sổ nợ phải trả
Có 1122: Số tiền USD dùng để mua EUR thanh toán x Tỷ giá ghi sổ USD
Có 515/Nợ 635: Chênh lệch

Bạn cũng có thể hạch toán 2 bút toán riêng:

1. Mua EUR bằng USD

2. Thanh toán công nợ bằng EUR

• Like
Reactions: heocoi220411
T

tungquyen92

Sơ cấp
16/10/15
32
1
8
Hạch toán:
Nợ 331: Số tiền EUR được thanh toán x Tỷ giá ghi sổ nợ phải trả
Có 1122: Số tiền USD dùng để mua EUR thanh toán x Tỷ giá ghi sổ USD
Có 515/Nợ 635: Chênh lệch

Bạn cũng có thể hạch toán 2 bút toán riêng:

1. Mua EUR bằng USD

2. Thanh toán công nợ bằng EUR
Cho em hỏi ý nữa, thế có nghĩa là em có thể quy đổi ra USD để hạch toán đúng
Nợ 331: Số tiền đã quy đổi USD* tỷ giá mua vào USD
Có 122:Số tiền USD mua EUR* tỷ giá mua vào USD tại thời điểm phát sinh GD
Em xin chân thành cảm ơn

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho em hỏi ý nữa, thế có nghĩa là em có thể quy đổi ra USD để hạch toán đúng
Nợ 331: Số tiền đã quy đổi USD* tỷ giá mua vào USD
Có 122:Số tiền USD mua EUR* tỷ giá mua vào USD tại thời điểm phát sinh GD
Em xin chân thành cảm ơn
Bạn dùng USD để mua EUR nên phải ghi Có 1122 USD theo tỷ giá ghi sổ của USD, ghi Nợ 331 theo tỷ giá ghi sổ của EUR lúc nhận nợ, chênh lệch 515/635.

• Like
Reactions: tungquyen92
T

tungquyen92

Sơ cấp
16/10/15
32
1
8
Bạn dùng USD để mua EUR nên phải ghi Có 1122 USD theo tỷ giá ghi sổ của USD, ghi Nợ 331 theo tỷ giá ghi sổ của EUR lúc nhận nợ, chênh lệch 515/635.
Nhưng do bên em dùng phần mềm Misa, khi em mà hạch toán bên ngân hàng tài khoản USD, bên trả người bán tài khoản Eur thì khi cấn trừ công nợ nó không hiện thị được do trong phần mềm sẽ cấn trừ công nợ theo loại đồng tiền hạch toán

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhưng do bên em dùng phần mềm Misa, khi em mà hạch toán bên ngân hàng tài khoản USD, bên trả người bán tài khoản Eur thì khi cấn trừ công nợ nó không hiện thị được do trong phần mềm sẽ cấn trừ công nợ theo loại đồng tiền hạch toán
Bạn sẽ dùng thêm TK trung gian 112 EUR để phản ánh việc mua và thanh toán cho người bán thôi (TK này không có số dư, chỉ là TK trung gian để thuận tiện cho việc ghi chép).

• Like
Reactions: tungquyen92
H

hongduy194

Guest
23/8/16
4
0
1
44
Mọi người cho e hỏi là nhiên liệu chạy máy móc trực tiếp sản xuất thì tính vào tk 621, nhưng chi tiết thì tính vào nguyên liệu chính hay vật liệu phụ, do e phải đánh giá sản phẩm dở dang cuối kì mà nguyên liệu chính thì bỏ từ đầu quá trình sản xuất trong khi đó vật liệu phụ lại bỏ từ dần dần trong quá trình sản xuất nên ko biết làm thế nào ? Em cảm ơn trước ạ :)

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Mọi người cho e hỏi là nhiên liệu chạy máy móc trực tiếp sản xuất thì tính vào tk 621, nhưng chi tiết thì tính vào nguyên liệu chính hay vật liệu phụ, do e phải đánh giá sản phẩm dở dang cuối kì mà nguyên liệu chính thì bỏ từ đầu quá trình sản xuất trong khi đó vật liệu phụ lại bỏ từ dần dần trong quá trình sản xuất nên ko biết làm thế nào ? Em cảm ơn trước ạ :)

Mình thường sử dụng TK 6272, vì:
- Nhiên liệu không phải là NVL trực tiếp cấu thành nên thành phẩm => không thể hạch toán vào TK 621
- CP khấu hao máy móc dùng TK 6274, CP máy móc giá trị nhỏ (CCDC) dùng TK 6273 => cái này là nhiên liệu của máy móc nên cho vào TK 6272: Tài khoản 6272 - Chi phí vật liệu: Phản ánh chi phí vật liệu xuất dùng cho phân xưởng, như vật liệu dùng để sửa chữa, bảo dưỡng TSCĐ, công cụ, dụng cụ thuộc phân xưởng quản lý và sử dụng, chi phí lán trại tạm thời,...

M

Minh Tiến 21

Trung cấp
5/10/22
54
18
8
Hà Nội
vayonline24h.vn
Theo TT 200 thì ghi nhận khoản đã trả (trả tiền ngay) lại theo tỷ giá mua của NH ạ. Nên mình suy luận ghi nhận khoản trả trước cũng theo tỷ giá này.

Phần mềm Kế toán MISA

Phần mềm Kế toán MISA

Đối tác đồng hành
Thành viên BQT
23/12/22
47
3
8
amis.misa.vn
Mời Anh chị tham khảo một số bài viết liên quan tới thông tư 200:
  • Cách hạch toán tạm ứng-Tài khoản 141 theo thông tư 200: Tại đây
  • Bảng hệ thống tài khoản kế toán theo thông tư 200 và 133: Tìm hiểu thêm