Hướng dẫn cách tính thuế Thu nhập cá nhân (TNCN) cho lao động: thời vụ, thử việc, Người nước ngoài

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
U

Uyen Do

Sơ cấp
13/5/10
12
0
1
Tp.HCM
Mình có gọi điện lên Cục thuế Tp. HCM hỏi thông tin rồi.
Mình nhận được thông tin trả lời tóm gọn lại là: Xét tại thời điểm thử việc, người đó làm 01 nơi thì được làm cam kết, làm từ 02 nơi trở lên thì không được làm cam kết.(về nội dung "trong năm" của mẫu 02 thì ko được nói rõ lắm, chỉ được nói là xét từ thời điểm vào công ty làm đến cuối năm có làm duy nhất ở 1 nơi là được, ko quan tâm đến giai đoạn trước)

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Mình có gọi điện lên Cục thuế Tp. HCM hỏi thông tin rồi.
Mình nhận được thông tin trả lời tóm gọn lại là: Xét tại thời điểm thử việc, người đó làm 01 nơi thì được làm cam kết, làm từ 02 nơi trở lên thì không được làm cam kết.(về nội dung "trong năm" của mẫu 02 thì ko được nói rõ lắm, chỉ được nói là xét từ thời điểm vào công ty làm đến cuối năm có làm duy nhất ở 1 nơi là được, ko quan tâm đến giai đoạn trước)

Điều này đã được quy định sẵn trong thông tư trước và các công văn trả lời trước ngày hiệu lực của thông tư 92/2015/TT-BTC.
Cái vướng mắc là khi BTC ban hành thông tư 92 lại không ban hành mẫu mới cho mẫu 23 cũ (TT 156/2013/TT-BTC) lại chỉ nói đơn giản là thay thế bởi mẫu 02/CK-TNCN ban hành kèm theo thông tư 92, nhưng cũng không chỉ ra hướng giải quyết trong trường hợp thử việc/lao động ngoài hđ dưới 3 tháng này. Mẫu 02/CK-TNCN (Bản cam kết) lại ghi ......duy nhất một nguồn thu nhập..... (nếu người thử việc điền vào có phải là chính cái bản cam kết nó cũng vô lý không!?)

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Bạn vudt ơi! Mình ko rõ ý của bạn lắm...
.....
- Sau 2 tháng thử việc, nếu nhân viên thuộc diện nộp thuế thì bên mình vẫn nộp nhé! (dù thực tế là ko thể, ko ai mà thử việc xong được lên lương gấp 2-3 lần cả)
.....

Nếu sau 2 tháng thử việc mà người lao động được nhận vào làm việc (dù là 2 tháng thử việc đó nằm vào tháng 11 và tháng 12) thì bạn không nên khấu trừ 10% của họ nhé. Vì đây bạn có thể đưa về trường hợp lao động từ 03 tháng trở lên rồi, bạn tư vấn lập thêm một cái hợp đồng từ ngày thử việc để lưu vào hồ sơ thuế TNCN (cho chắc chắn thôi, vì mình cũng chỉ thấy vài văn bản trả lời của cơ quan thuế nói là hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên, chứ không thấy nói trường hợp làm việc từ 03 tháng trở lên mà không có hợp đồng đi kèm)
Trường hợp mình đề cập ở các bài trên là trường hợp sau 02 tháng thử việc, người đó không đạt yêu cầu và không phát sinh tháng thu nhập thứ 3 tại bên bạn.

P

pigxinhxinh

Guest
22/8/15
6
0
1
40
Mình cũng chịu khi bạn nói như thế. Thuế TNCN chưa bao giờ là một phạm vi không lớn và dễ cả (từ cách hiểu, cho đến cách thực hiện và sâu hơn là cách ....xử lý)
Mấy ông dịch vụ kế toán, thậm chí cả mấy ông dịch vụ kiểm toán độc lập (em không dám nói big4 hoặc các công ty lớn đâu nhé, vì em đã làm việc với họ nhiều lần rồi, cứng lắm: từ quy định cho đến soi xét chứng từ, ... cũng đáng đồng tiền bát gạo thuê họ) cũng thường nói mấy câu như thế này. Khách hàng của em (thời em làm trợ lý kiểm toán) cũng suýt đâm đơn kiện công ty em sau khi họ bị kiểm tra thuế. Lúc đó em cũng rất ngạc nhiên, nhưng rồi xem xét cẩn thận thì lỗi nằm ở..... chứng từ. Chỉ có kế toán người ta mới rất quan tâm tới chứng từ, quy định và cẩn thận đúng mực với việc họ làm. Dựa vào đó họ mới cân nhắc chứng từ, quy định, xử lý như thế nào là tốt nhất, không ai dám nói trước nó đơn giản hay phức tạp được! Có lách quy định cũng cần chứng từ .... hợp lý đi kèm. Người kế toán hay tư vấn kế toán cần phải nắm bắt được quy định nhưng cũng cần phải tư vấn được cả chứng từ đi kèm. Thuế TNCN cũng rộng lớn bỏ mẹ mà ông bảo không có gì khó thì tôi cũng chịu. Đúng là không khó thật và có thể khi làm đơn giản nó đi nhiều, rất nhiều, nhưng phải hợp lý và luôn có phần rủi ro đó ạ. Ông làm kế toán, trong trường hợp rủi ro thì ông có thể chịu trách nhiệm nhưng ông nào làm dịch vụ kế toán thì.... thằng nào làm kế toán, thằng đó chịu, thằng nào thuê thì thằng đó chịu, anh chỉ làm dịch vụ thôi. Lỗi ở bên anh trong việc chuẩn bị chứng từ.
=> Mình đồng ý với quan điểm này của bạn Vudt. Tiện đây mình muốn hỏi bạn Vudt: điều 25, điểm b3. TT111/2013 được sử dụng khi nào vậy? Mình lấy ví dụ nhé: ông A lần đầu tiên tới VN vào tháng 8.2014. Ký hợp đồng lao động 2 năm(có GPLD). vậy Cty khấu trừ thuế TNCN của ông A này như nào với thời gian từ T8.2014 đến T12.2014. Cuối năm Cty làm QT thuế phần thu nhập trả cho ông A này như thế nào? Mong được bạn chia sẻ

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Nếu sau 2 tháng thử việc mà người lao động được nhận vào làm việc (dù là 2 tháng thử việc đó nằm vào tháng 11 và tháng 12) thì bạn không nên khấu trừ 10% của họ nhé. Vì đây bạn có thể đưa về trường hợp lao động từ 03 tháng trở lên rồi, bạn tư vấn lập thêm một cái hợp đồng từ ngày thử việc để lưu vào hồ sơ thuế TNCN (cho chắc chắn thôi, vì mình cũng chỉ thấy vài văn bản trả lời của cơ quan thuế nói là hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên, chứ không thấy nói trường hợp làm việc từ 03 tháng trở lên mà không có hợp đồng đi kèm)
Trường hợp mình đề cập ở các bài trên là trường hợp sau 02 tháng thử việc, người đó không đạt yêu cầu và không phát sinh tháng thu nhập thứ 3 tại bên bạn.
Bạn ơi, cho mình hỏi. Nếu NLĐ ko được nhận vào chính thức or ng đó ko tiếp tục tại cty mình. Nhưng trước đó, mình ko khấu trừ 10% thì phải làm thế nào với khoản đó vậy bạn? Vì đa số bên mình thử việc rồi zô chính thức nên mình tính theo lũy tiến luôn, ko khấu trừ 10%. Có ai giống trường hợp của mình ko vậy ạ? :(

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Bạn khai thuế như bình thường thôi. Bỏ qua cái 10% đó đi. Nếu đã lỡ khai thuế khoản thu nhập của người thử việc đó rồi (nhưng không tính thuế) thì bạn sửa lại báo cáo thuế TNCN.
Nếu hạch toán duy nhất 1 sổ kế toán và sửa được thì bạn xin lấy 1 khoản chi phí khác để cho cân đối cho khoản chi lương thử việc đó và tất nhiên là tránh được nghĩa vụ thuế TNCN đó đi.
Hoặc bạn yêu cầu người thử việc đó ký cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN. thời gian của việc này xảy ra là vào thời điểm nào vậy bạn nhỉ!?
Còn khi các hồ sơ kế toán, bảng lương không sửa được nữa thì cũng có nhiều cách xử lý, cùng lắm là công ty bạn nộp thay thôi, hoặc kệ để thuế họ kiểm tra (thường những vấn đề này không đáng để cán bộ kiểm tra thuế nói tới đâu). Không phải sợ đâu bạn.

P

pigxinhxinh

Guest
22/8/15
6
0
1
40
Mình có PM cho bạn đó!

Cảm ơn bạn đã PM.Những điều bạn nói mình hiểu rồi. Nhưng đó là với cá nhân tự khai và tự quyết toán như vậy là đúng rồi. Mình muốn hỏi với tư cách là đơn vị chi trả thu nhập( và không quyết toán thay cho ông A) bạn Vudt ơi. "Cuối năm quyết toán cty phải kê khai thu nhập cty đã chi trả và tổng số thuế đã khấu trừ trong năm dương lịch". Bạn xem thêm Công văn 706 TCT - TNCN ngày 2/3/2015 có hướng dẫn, TH của đơn vị mình giống vậy nà. Nhưng mình đang lăn tăn là có được áp dụng không? " căn cứ vào thời gian làm việc tại Việt Nam của người nộp thuế ghi trên Hợp đồng hoặc văn bản cử sang làm việc...."=> Đây không phải là thời gian có mặt thực tế ( hiện diện) tại VN. (mình Có thể xin email của bạn để gửi ví dụ cụ thể không? vì khá dài dòng). Một lần nữa cảm ơn bạn

G

giang 1993

Guest
29/9/15
5
0
1
30
bạn ơi cho mình hỏi là trước mình có đi làm thời vụ ở 1 công ty nến nhưng chỉ làm đc vài ngày thui,rùi tự ý nghỉ luôn,hiện giờ mình đang đi thực tập ở 1 công ty và anh kế toán trưởng có đi đăng ký mã số thuế tncn cho mình thì phát hiện mình đã có mã số thuế.không biết như vậy thì mình có thể làm bản cam kết mẫu 02/CK-TNCN không và có thể xử lý ra sao nhi:(?cảm ơn các bạn nhé!

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
bạn ơi cho mình hỏi là trước mình có đi làm thời vụ ở 1 công ty nến nhưng chỉ làm đc vài ngày thui,rùi tự ý nghỉ luôn,hiện giờ mình đang đi thực tập ở 1 công ty và anh kế toán trưởng có đi đăng ký mã số thuế tncn cho mình thì phát hiện mình đã có mã số thuế.không biết như vậy thì mình có thể làm bản cam kết mẫu 02/CK-TNCN không và có thể xử lý ra sao nhi:(?cảm ơn các bạn nhé!

Nếu bạn có mã số thuế rồi, đúng với các thông tin về bạn, thì bạn không cần suy nghĩ gì. Anh KTT bên bạn chỉ cần lấy cái mã số thuế đó thôi.
Bạn không nhất thiết phải làm mẫu 02/CK-TNCN nếu bạn được nhận chính thức hoặc làm ở công ty tới tháng thứ 3.
Bạn dùng số chứng minh nhân dân của bạn để tra MST của mình ở trang tra cứu MST của Tổng Cục Thuế http://tracuunnt.gdt.gov.vn/tcnnt/mstdn.jsp

• Like
Reactions: giang 1993
P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Bạn khai thuế như bình thường thôi. Bỏ qua cái 10% đó đi. Nếu đã lỡ khai thuế khoản thu nhập của người thử việc đó rồi (nhưng không tính thuế) thì bạn sửa lại báo cáo thuế TNCN.
Nếu hạch toán duy nhất 1 sổ kế toán và sửa được thì bạn xin lấy 1 khoản chi phí khác để cho cân đối cho khoản chi lương thử việc đó và tất nhiên là tránh được nghĩa vụ thuế TNCN đó đi.
Hoặc bạn yêu cầu người thử việc đó ký cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN. thời gian của việc này xảy ra là vào thời điểm nào vậy bạn nhỉ!?
Còn khi các hồ sơ kế toán, bảng lương không sửa được nữa thì cũng có nhiều cách xử lý, cùng lắm là công ty bạn nộp thay thôi, hoặc kệ để thuế họ kiểm tra (thường những vấn đề này không đáng để cán bộ kiểm tra thuế nói tới đâu). Không phải sợ đâu bạn.
Cảm ơn bạn! Tgian thử việc này vào tháng 4,5. Lương bên mình chuyển khoản, nên ko thể nào sửa được rùi. :(

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Cảm ơn bạn! Tgian thử việc này vào tháng 4,5. Lương bên mình chuyển khoản, nên ko thể nào sửa được rùi. :(
Thế thì càng không lo, bạn làm thêm một cái mẫu 23/CK-TNCN theo thông tư 156/2013/TT-BTC là ổn. Thông tư 92/2015/TT-BTC có hiệu lực từ tháng 07/2015.

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Thế thì càng không lo, bạn làm thêm một cái mẫu 23/CK-TNCN theo thông tư 156/2013/TT-BTC là ổn. Thông tư 92/2015/TT-BTC có hiệu lực từ tháng 07/2015.
Cảm ơn bạn :)

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi
Các bạn cho mình hỏi trường hợp này nhé> Công ty mình là công ty CP, giám đốc hưởng lương nhưng không đóng bảo hiểm xã hội. Vậy chi phí lương đó làm sao để là chi phí hợp lý và được chấp nhận? Bên mình hình thức trả lương là thỏa thuận, trong lương gồm cả tiền đóng BH, công ty chỉ đóng hộ thôi. Xin nhờ các cao thủ tư vấn. Mình cảm ơn.

M

MocNhi

Sơ cấp
13/7/14
26
0
1
34
Hồ Chí Minh
Các bạn cho mình hỏi là:

- Trường hợp cty mình có 3 bạn mới vào, trong đó 2 bạn lương thử việc dưới 9tr/tháng thì mình có thể cho 2 bạn này điền mẫu cam kết 23 hoặc 02 để tránh trừ thuế TNCN cho 2 bạn này đúng không?

- Trường hợp bạn thứ 3 lương thử việc đã là 9,6tr rồi. Mà hợp đồng có 2 tháng thôi, mình có thể cho bạn ấy làm cam kết được không? Mình k sure là bạn ấy có thu nhập dưới 108tr/năm không, vì lương cty cũ của bạn ấy mình không nắm, chỉ biết chắc trong hiện tại bạn ấy chỉ làm ở cty mình thôi. Mình không muốn trừ 10% thuế TNCN vãng lai của bạn ấy trong 2 tháng thử việc này.

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
ĐK để làm đc cam kết là phải có MST mà bạn

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
ĐK để làm đc cam kết là phải có MST mà bạn
CHo mình hỏi xíu!
Cty mình có người nước ngoài. VD, cty bỏ tiền mua tủ, tivi bàn, lắp cáp nước ngoài... cho người đó sử dụng...( vẫn là tài sản của cty và có hóa đơn ) Vậy khi tính thuế TNCN mình có phải công các khoảng này không.?Hiện tại các tài sản đó mình coi như công cụ và phân bổ vào chi phí bình thường. Lương của họ từ net mình gross lên rồi trừ 9tr bản thân, sau đó áp biểu thuế lũy tiến tính ra số thuế phải nộp trong quý này. Bạn giúp mình với để có sai mình điều chỉnh cho đúng.
Cảm ơn bạn!

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Các bạn cho mình hỏi trường hợp này nhé> Công ty mình là công ty CP, giám đốc hưởng lương nhưng không đóng bảo hiểm xã hội. Vậy chi phí lương đó làm sao để là chi phí hợp lý và được chấp nhận? Bên mình hình thức trả lương là thỏa thuận, trong lương gồm cả tiền đóng BH, công ty chỉ đóng hộ thôi. Xin nhờ các cao thủ tư vấn. Mình cảm ơn.
K đóng BHXH thì chi phí lương sẽ vẫn được xét, bị phạt về BHXH thôi