Hướng dẫn cách tính thuế Thu nhập cá nhân (TNCN) cho lao động: thời vụ, thử việc, Người nước ngoài

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
CÁCH TÍNH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN VỚI LAO ĐỘNG THỜI VỤ, THỬ VIỆC, NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên
thì doanh nghiệptrả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

Đối với lao động có ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng, hoặc không ký hợp động thì khi trả thu nhập cho người lao động, doanh nghiệp phải tiến hành khấu trừ 10% trên tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên.

Ví dụ: Công ty A, Tuyển nhân viên kế toán thử việc 2 tháng, lương thử việc là 3 triệu động 1 tháng, Khi trả lương cho nhân viên kế toán thử việc kế toán tiền lương của công ty A tiến hành khấu trừ 10% tổng thu nhập của nhân viên kế toán thử việc đó như sau:
3.000.000 X 10% = 300.000

Đối với lao động thời vụ, kế toán phải chú ý đến thỏa thuận trước khi ký hợp đồng, nếu trả cho lao động đó là 3 triệu là thù lao thực nhận ( không bao gồm thuế ) thì kế toán phải quy đổi thu nhập 3.000.000 này ra Thu nhập tính Thuế bằng bảng quy đổi thu nhập của phụ lục 02/PL-TNCN theo thông tư 111/2013/TT-BTC như sau:
3.000.000 / 0,95 = 3.157.895 ( đây là thu nhập tính thuế)
Kế toán Phải khấu trừ và nộp về cơ quan thuế số tiền: 3.157.895 X 10% = 315.790 ( đồng ).

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết thu nhập theo mẫu 23/CK-TNCN ( Theo thông tư 156 mới nhất) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Chú ý: Mức khấu trừ 10% áp dụng cho cả đối tượng có mã số thuế TNCN và chưa có MST.

Lưu ý:
Điều kiện để thực hiện cam kết thu nhập:

1. Ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế.
2. Cam kết 23/CK-TNCN chỉ làm khi cá nhân đó đã có MST.
3.
Cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên.
(Người nộp thuế có thu nhập từ hai nơi trở lên thì không thuộc trường hợp được viết cam kết chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân - Theo CV 23282/CT-HTr V/v: Chính sách thuế của Cục thuế TP Hà Nội, ngày 16 tháng 5 năm 2014)
(Ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên không được làm cam kết 23)

Khi doanh nghiệp tiến hành khấu trừ thuế TNCN đối với các lao động thời vụ, thử việc ký hợp đồng dưới 3 tháng, doanh nghiệp phải cấp chứng từ khấu trừ thuế ( làm đơn xin cấp với cơ quan thuế theo Mẫu số: 17/TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính) cho cá nhân đó.và phải làm báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế.
Đối với các cá nhân thuộc đối tượng không cư trú ( người nước ngoài) - kế toán tiến hành khấu trừ 20% tổng thu nhập tại nguồn.

Với những lao động ký hợp đồng từ 3 tháng trở nên thì thuế TNCN sẽ được tính theo biểu lũy tiến từng phần. Khi đó người lao động sẽ được xét đến các yếu tố giảm trừ như: giảm trừ bản thân 9tr/tháng, giảm trừ người phụ thuộc 3,6tr/tháng, một số khoản được miễn thuế như: tiền ăn, tiền trang phục...

Bạn xêm thêm kế toán thuế tại Videos sau:

Chi tiết cụ thể bạn xem thêm tại đây: Cách tính thuế thu nhập cá nhân mới nhất

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cam kết 02/CK-TNCN là ở văn bản nào vậy bạn?
Tiện đây bạn cho tôi hỏi về cách tính thuế TNCN được không?

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bạn có thể hướng dẫn kỹ hơn không?
Vì theo mình thấy đến cán bộ thuế còn ko biết tính thuế TNCN kiểu gì. Làm sao 1 ng bt biết tính.
Cán bộ thuế sao lại ko biết tình thuế TNCN vậy Kin? Bạn dẫn chứng cụ thể được ko? Nghe rất lạ đấy.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cán bộ thuế sao lại ko biết tình thuế TNCN vậy Kin? Bạn dẫn chứng cụ thể được ko? Nghe rất lạ đấy.
Bạn đừng tưởng cái gì CB thuế cũng biết.
Tính thuế TNCN không đơn giản đâu. Rối như canh hẹ đấy.

• Like
Reactions: pigxinhxinh
To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bạn đừng tưởng cái gì CB thuế cũng biết.
Tính thuế TNCN không đơn giản đâu. Rối như canh hẹ đấy.
Mình ko nghĩ họ biết mọi thứ nhưng thuế là thuộc chuyên môn của họ mà họ ko lắm rõ thì làm ăn kiểu gì nhỉ?

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Vấn đề thực tế nó rối rắm hơn luật tưởng.
Mà bạn biết tên @Từ Phong là ai không?
Tên đấy toàn gửi tin nhắn rồi xóa bài mình.
Mình chẳng biết hắn lá cái quái gì cả.
Mình cũng không biết người này mấy anh chị điều hành chắc biết bạn hỏi thử xem. Tin nhắn có nói vì sao xóa bài của bạn không?

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Nếu chỉ là tính thuế TNCN thôi thì k có gì khó cả. Nắm rõ các khoản phải tính, các khoản được miễn giảm...rồi ốp công thức thôi.
Cái các bạn nói là khó ở đây chắc là việc lách các chi phí để k phải tính thuế...

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu chỉ là tính thuế TNCN thôi thì k có gì khó cả. Nắm rõ các khoản phải tính, các khoản được miễn giảm...rồi ốp công thức thôi.
Cái các bạn nói là khó ở đây chắc là việc lách các chi phí để k phải tính thuế...
Đơn giản thế nói làm gì.
Bạn xem công thức. Cho mình hỏi. Thu nhập thực nhận - các khoản giảm trừ.
Thu nhập thực nhận ở đây là gì?

U

Uyen Do

Sơ cấp
13/5/10
12
0
1
Tp.HCM
Cho mình hỏi thăm xíu với:
Hiện tại cty mình đang có 2 ng công nhân mới vào thử việc 2 tháng, lương 3,7 trđ. Ước tính thu nhập cả năm chưa đến mức chịu thuế TNCN ( chắc chắc luôn, vì thu nhập ở nơi cũ thấp hơn mức này)
Vậy 2 ng này có đc làm mẫu 02 Ck ko vậy? ( trc khi vào làm cho cty mình, họ đã từng làm ở cty khác, vậy có bị coi là làm việc 2 nơi ko?)
Cảm ơn mọi người

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hiện tại cty mình đang có 2 ng công nhân mới vào thử việc 2 tháng, lương 3,7 trđ. Ước tính thu nhập cả năm chưa đến mức chịu thuế TNCN ( chắc chắc luôn, vì thu nhập ở nơi cũ thấp hơn mức này)
Vậy 2 ng này có đc làm mẫu 02 Ck ko vậy? ( trc khi vào làm cho cty mình, họ đã từng làm ở cty khác, vậy có bị coi là làm việc 2 nơi ko?)
Cảm ơn mọi người
Nếu thu nhập ít thì thôi. Cứ coi như là họ làm 1 chỗ của bạn thôi.
Vì 2 trường hợp này nếu để họ tự quyết toán thì làm khó cho họ.

• Like
Reactions: Uyen Do
U

Uyen Do

Sơ cấp
13/5/10
12
0
1
Tp.HCM
Nếu thu nhập ít thì thôi. Cứ coi như là họ làm 1 chỗ của bạn
Nhưng mà về thực chất thì làm vậy đc ko nhỉ?
Mẫu 23 thì chỉ ghi "nơi trả thu nhập chính" và "tôi cam đoan trong năm... chỉ có thu nhập ước tính là...."
Còn mẫu 02 lại ghi " tôi cam kết rằng, trong năm……..…tôi chỉ có thu nhập duy nhất tại…….(tên tổ chức, cá nhân trả thu nhập)……nhưng ước tính tổng thu nhập không quá…..(*)….. triệu đồng (ghi bằng chữ…………) nên không đến mức phải nộp thuế TNCN."
Nếu theo cách ghi "trong năm" như mẫu mới vậy thì sao mà làm 1 nơi đc :(

Sửa lần cuối:
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nhưng mà về thực chất thì làm vậy đc ko nhỉ?
Mẫu 23 thì chỉ ghi "nơi trả thu nhập chính" và "tôi cam đoan trong năm... chỉ có thu nhập ước tính là...."
Còn mẫu 02 lại ghi " tôi cam kết rằng, trong năm……..…tôi chỉ có thu nhập duy nhất tại…….(tên tổ chức, cá nhân trả thu nhập)……nhưng ước tính tổng thu nhập không quá…..(*)….. triệu đồng (ghi bằng chữ…………) nên không đến mức phải nộp thuế TNCN."
Nếu theo cách ghi "trong năm" như mẫu mới vậy thì sao mà làm 1 nơi đc :(
Nều thực chất thì ko được.
Nhưng thực chất nó đem lại sự phiền toái ko cần thiết.
Mình nói rồi. Bạn có thể coi như họ có thu nhập ở 1 nơi là công ty bạn.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Mình cũng chịu khi bạn nói như thế. Thuế TNCN chưa bao giờ là một phạm vi không lớn và dễ cả (từ cách hiểu, cho đến cách thực hiện và sâu hơn là cách ....xử lý)
Mấy ông dịch vụ kế toán, thậm chí cả mấy ông dịch vụ kiểm toán độc lập (em không dám nói big4 hoặc các công ty lớn đâu nhé, vì em đã làm việc với họ nhiều lần rồi, cứng lắm: từ quy định cho đến soi xét chứng từ, ... cũng đáng đồng tiền bát gạo thuê họ) cũng thường nói mấy câu như thế này. Khách hàng của em (thời em làm trợ lý kiểm toán) cũng suýt đâm đơn kiện công ty em sau khi họ bị kiểm tra thuế. Lúc đó em cũng rất ngạc nhiên, nhưng rồi xem xét cẩn thận thì lỗi nằm ở..... chứng từ. Chỉ có kế toán người ta mới rất quan tâm tới chứng từ, quy định và cẩn thận đúng mực với việc họ làm. Dựa vào đó họ mới cân nhắc chứng từ, quy định, xử lý như thế nào là tốt nhất, không ai dám nói trước nó đơn giản hay phức tạp được! Có lách quy định cũng cần chứng từ .... hợp lý đi kèm. Người kế toán hay tư vấn kế toán cần phải nắm bắt được quy định nhưng cũng cần phải tư vấn được cả chứng từ đi kèm. Thuế TNCN cũng rộng lớn bỏ mẹ mà ông bảo không có gì khó thì tôi cũng chịu. Đúng là không khó thật và có thể khi làm đơn giản nó đi nhiều, rất nhiều, nhưng phải hợp lý và luôn có phần rủi ro đó ạ. Ông làm kế toán, trong trường hợp rủi ro thì ông có thể chịu trách nhiệm nhưng ông nào làm dịch vụ kế toán thì.... thằng nào làm kế toán, thằng đó chịu, thằng nào thuê thì thằng đó chịu, anh chỉ làm dịch vụ thôi. Lỗi ở bên anh trong việc chuẩn bị chứng từ.

Sửa lần cuối:
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Cảm ơn mọi người

Bạn có dự định kê khai khoản thu nhập/chi trả thực tế này không? hay là theo dõi nội bộ và soạn báo cáo thuế TNCN riêng?
Mà cái này làm mẫu 02 (02/CK-TNCN) làm gì? có cần thiết không ạ!? mà nữa là dựa vào cái gì mà làm mẫu 02 ạ!?

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
À, của bạn là mới tuyển thử việc đúng không!? Trong trường hợp này thì đúng là mẫu 23 được thay thế bởi mẫu 02 thật. Nhưng với trường hợp thử việc này mà làm mẫu 02/CK-TNCN theo thông tư 92/2015/TT-BTC thì đúng là bất hợp lý ở câu:
"Tôi cam kết rằng, trong năm……..…tôi chỉ có thu nhập duy nhất tại.......(tên tổ chức, cá nhân trả thu nhập)…...nhưng ước tính tổng thu nhập không quá.....(*)..... triệu đồng (ghi bằng chữ…..............................................………) nên không đến mức phải nộp thuế TNCN. "
Đó là áp dụng trong trường hợp sau 2 tháng làm việc, người đó không đáp ứng yêu cầu và không có phát sinh thu nhập cho tháng thứ 3 (trong năm) tại công ty bạn.
Việc thay đổi biểu mẫu này chẳng phải ép người lao động thử việc sau khi không đáp ứng ký hợp đồng chính thức phải nộp thuế sao? Đi thử việc đã khó lại càng khó thêm về khoản tiền nong.
Tuy nhiên cũng có nhiều cách để xử lý khoản chi trả này, không nhất thiết phải khấu trừ thuế TNCN của người lao động thử việc và với việc thử việc từ 03 tháng trở lên thì thuộc trường hợp lao động từ 03 tháng trở lên. Đó cũng là 01 cách xử lý nhưng sẽ có liên quan tới các quy định khác như luật bảo hiểm xã hội mới (áp dụng từ năm 2016), nhưng đây là năm 2015; nhưng nếu áp dụng kiểu lách này thì lại vi phạm luật việc làm có hiệu lực từ 01/01/2015. Cách xử lý khác có thể đưa vào một khoản mục chi phí khác bạn à!

Sửa lần cuối:
U

Uyen Do

Sơ cấp
13/5/10
12
0
1
Tp.HCM
À, của bạn là mới tuyển thử việc đúng không!? Trong trường hợp này thì đúng là mẫu 23 được thay thế bởi mẫu 02 thật. Nhưng với trường hợp thử việc này mà làm mẫu 02/CK-TNCN theo thông tư 92/2015/TT-BTC thì đúng là bất hợp lý ở câu:
"Tôi cam kết rằng, trong năm……..…tôi chỉ có thu nhập duy nhất tại.......(tên tổ chức, cá nhân trả thu nhập)…...nhưng ước tính tổng thu nhập không quá.....(*)..... triệu đồng (ghi bằng chữ…..............................................………) nên không đến mức phải nộp thuế TNCN. "
Đó là áp dụng trong trường hợp sau 2 tháng làm việc, người đó không đáp ứng yêu cầu và không có phát sinh thu nhập cho tháng thứ 3 (trong năm) tại công ty bạn.
Việc thay đổi biểu mẫu này chẳng phải ép người lao động thử việc sau khi không đáp ứng ký hợp đồng chính thức phải nộp thuế sao? Đi thử việc đã khó lại càng khó thêm về khoản tiền nong.
Tuy nhiên cũng có nhiều cách để xử lý khoản chi trả này, không nhất thiết phải khấu trừ thuế TNCN của người lao động thử việc và với việc thử việc từ 03 tháng trở lên thì thuộc trường hợp lao động từ 03 tháng trở lên. Đó cũng là 01 cách xử lý nhưng sẽ có liên quan tới các quy định khác như luật bảo hiểm xã hội mới (áp dụng từ năm 2016), nhưng đây là năm 2015; nhưng nếu áp dụng kiểu lách này thì lại vi phạm luật việc làm có hiệu lực từ 01/01/2015. Cách xử lý khác có thể đưa vào một khoản mục chi phí khác bạn à!
Bạn vudt ơi! Mình ko rõ ý của bạn lắm...
- Mình có kê khai khoản thu nhập này nên mới cần biết làm bản cam kết 02 ck có được không chứ. Mục đích là để thời gian 2 tháng thử việc ko khấu trừ 10% thuế TNCN. Vì lương của công nhân đã thấp rồi, mà còn bị khấu trừ 10% trong thời gian 2 tháng thử việc trong khi biết chắc chắn đến cuối năm không thuộc diện nộp thuế TNCN thì vô lý quá.
Mẫu 23 cũ thì còn mạnh dạn làm, mẫu 02 mới ghi nhập nhằng vậy ko dám làm :(
(vậy mà bảo là mẫu 02 thay thế cho mẫu 23, nội dung khác nhau vậy sao thay thế được???)
- Sau 2 tháng thử việc, nếu nhân viên thuộc diện nộp thuế thì bên mình vẫn nộp nhé! (dù thực tế là ko thể, ko ai mà thử việc xong được lên lương gấp 2-3 lần cả)
- Trong nội dung bạn nói mình có thấy đề cập việc "thử việc từ 3 tháng trở lên": theo mình biết thì luật lao động chỉ cho phép thử việc tối đa là 2 tháng thôi mà