Báo giảm chậm 1 tháng BHXH

• Thread starter Phuong Cuc Nguyen
  • Ngày gửi
Phuong Cuc Nguyen

Phuong Cuc Nguyen

Guest
16/3/15
32
1
8
25
Anh/chị ơi cho em hỏi công ty báo giảm chậm 1 lao động 1 tháng thì số tiền BHYT mình phải đóng cả 2 tháng phải không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Anh/chị ơi cho em hỏi công ty báo giảm chậm 1 lao động 1 tháng thì số tiền BHYT mình phải đóng cả 2 tháng phải không ạ
Tháng nào giảm rồi thì không đóng nữa nhe bạn.

Ví dụ: tháng 7 (31/7/2015) lao động nghỉ việc, tháng 8 báo giảm thì đóng của tháng 7 thôi không đóng tháng 8 (cho dù 20/7/2015 đã chốt của tháng 7).

Hiện nay, Bảo hiểm xã hội chỉ tính lãi đối với các trường hợp sau:
- Chậm đóng tiền BHXH, BHYT, BHTN.
- Tính lãi truy thu BHXH, BHYT, BHTN do không đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động, đóng không đúng thời gian quy định, đóng không đúng mức tiền lương, tiền công theo quy định, đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH, BHYT, BHTN.

H

haduong3415

Trung cấp
12/8/15
59
12
8
33
Theo tớ được làm thì bh sẽ căn cứ vào ngày nhận hồ sơ báo giảm lao động để thu tiền. Trước ngày 14.08 thì sẽ phải đóng Tháng 7 còn nếu sau ngày 14.08 tính từ ngày 15 trở đi thì sẽ phải đóng hai tháng là T7, và T8

Phuong Cuc Nguyen

Phuong Cuc Nguyen

Guest
16/3/15
32
1
8
25
công ty em có 1 bạn nghỉ từ 8/4 nhưng đến gần cuối tháng ( em ko nhớ ngày nào) cty mới đóng dấu được nên mới nộp được (dấu cty e ở bên Malai) họ chốt tháng 4 rồi nên thành ra truy thu tháng 5. họ gửi thông báo về thì tháng 4 và tháng 5 đều phải đóng BHYT.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Tháng nào giảm rồi thì không đóng nữa nhe bạn.

Ví dụ: tháng 7 (31/7/2015) lao động nghỉ việc, tháng 8 báo giảm thì đóng của tháng 7 thôi không đóng tháng 8 (cho dù 20/7/2015 đã chốt của tháng 7).

Hiện nay, Bảo hiểm xã hội chỉ tính lãi đối với các trường hợp sau:
- Chậm đóng tiền BHXH, BHYT, BHTN.
- Tính lãi truy thu BHXH, BHYT, BHTN do không đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động, đóng không đúng thời gian quy định, đóng không đúng mức tiền lương, tiền công theo quy định, đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH, BHYT, BHTN.
Bổ sung cái ví dụ báo giảm trước ngày 15/08 chứ không bảo hiểm cũng bắt đóng cả tháng 08.

• Like
Reactions: phantuannam
D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Bên em có 1 chị đã nghỉ chế độ thai sản từ tháng 9, thì sẽ phải báo tăng từ tháng 3 đúng không ạ?
Nhưng chị này bên em lại nghỉ không đi làm cho đến tháng 7 mới bắt đầu đi làm.
Thì em muốn hỏi là nếu bây giờ báo tăng cho chị ý đi làm từ tháng 3 nhưng ghi rõ đi làm 2 tháng k lương thì có phải đóng bảo hiểm của 2 tháng đấy không? Và làm thế có được không? Hay vẫn phải báo tăng từ tháng 3 và nộp tiền + lãi từ tháng 3 đến bây giờ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bên em có 1 chị đã nghỉ chế độ thai sản từ tháng 9, thì sẽ phải báo tăng từ tháng 3 đúng không ạ?
Nhưng chị này bên em lại nghỉ không đi làm cho đến tháng 7 mới bắt đầu đi làm.
Thì em muốn hỏi là nếu bây giờ báo tăng cho chị ý đi làm từ tháng 3 nhưng ghi rõ đi làm 2 tháng k lương thì có phải đóng bảo hiểm của 2 tháng đấy không? Và làm thế có được không? Hay vẫn phải báo tăng từ tháng 3 và nộp tiền + lãi từ tháng 3 đến bây giờ?
Báo tăng theo thực tế, cơ quan BHXH sẽ yêu cầu bạn giải trình việc báo tăng này, thì bạn làm giải trình trong mẫu D01b-TS ghi rõ vì sao báo tăng trễ đối với lao động hết thời gian thai sản, ngoài ra có thể kẹp thêm đơn xin nghỉ không lương của NLĐ để làm căn cứ.

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Lý do ghi thì ghi như thế nào cho hợp lý ạ?
Vì mình cũng vừa mới chân ráo chân ướt vào đây mà chị kế toán trước để lại cho 1 đống :(

T

tranhongdien

Trung cấp
7/4/13
82
5
8
34
Việt nam
Theo tớ được làm thì bh sẽ căn cứ vào ngày nhận hồ sơ báo giảm lao động để thu tiền. Trước ngày 14.08 thì sẽ phải đóng Tháng 7 còn nếu sau ngày 14.08 tính từ ngày 15 trở đi thì sẽ phải đóng hai tháng là T7, và T8

BHYT phải trả trước ngày 05 hàng tháng, nếu trả sau sẽ bị trừ tiền BHYT của cả tháng đó luôn.Mình làm thủ tục ở Quận Đống đa.

H

haduong3415

Trung cấp
12/8/15
59
12
8
33
BHYT phải trả trước ngày 05 hàng tháng, nếu trả sau sẽ bị trừ tiền BHYT của cả tháng đó luôn.Mình làm thủ tục ở Quận Đống đa.
Vì bạn ý hỏi thời gian báo giảm lao động thôi mà bạn. chứ có hỏi thời gian đóng tiền bh đâu

L

lanhvu245

Guest
7/6/17
3
0
1
29
Báo tăng theo thực tế, cơ quan BHXH sẽ yêu cầu bạn giải trình việc báo tăng này, thì bạn làm giải trình trong mẫu D01b-TS ghi rõ vì sao báo tăng trễ đối với lao động hết thời gian thai sản, ngoài ra có thể kẹp thêm đơn xin nghỉ không lương của NLĐ để làm căn cứ.[/QUOTE
a/chị cho e hỏi chút là bên e có 1 lao động nghỉ thai sản đến tháng 4 nhưng tháng 5 bên e chưa báo giảm nghỉ không lương đến tháng 6 mới đóng thì tháng 5 có bị truy thu không ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Câu hỏi của bạn ko rõ ràng lắm, mình đọc vẫn ko hiểu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA