Xuất hóa đơn trả lại hàng đã mua

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
em có chút thắc mắc là khi em mua thiết bị về em hạch toán nợ 211, có 111,112,331 vậy khi trả lại em phải hạch toán có 211 chứ nhưng sao a lại bảo em hạch toán vào 521 ạ
Chào bạn!
Theo như đề bài của bạn, bạn mua "những tài sản không cần dùng đến" :( tuy nhiên bạn lại vội vàng hạch toán vào tk211 tức là đã nghiệm thu, đánh giá, ...+ acb đủ thứ để xác định nguyên giá của nó và đưa vào sử dụng rồi => hạch toán của bạn là sai (tạm gọi nhẹ nhàng đơn giản là nhầm đi);) => xóa bút toán nhầm ntn thì có lẽ bạn quá rành rồi! :p

• Like
Reactions: trangnhung312
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
ah, thêm nữa, 1 trong những "tinh thần" của TT200 là "không nhất thiết phải hạch toán và viết hóa đơn song song với nhau" như trước đây. Hãy tuân thủ đầy đủ các chuẩn mực KT trong hạch toán là ok, còn hóa đơn thì nó lại nằm chổ khác! :D

• Like
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
ah, thêm nữa, 1 trong những "tinh thần" của TT200 là "không nhất thiết phải hạch toán và viết hóa đơn song song với nhau" như trước đây. Hãy tuân thủ đầy đủ các chuẩn mực KT trong hạch toán là ok, còn hóa đơn thì nó lại nằm chổ khác! :D
nhưng vấn đế là công ty em có chuyển 40% giá trị hợp đồng cho bên bán rồi, nếu như a ní thì em k biết pahir giải trình dòng tiền đi đó như thế nào cả, nếu chưa thanh toán thì em cũng áp dụng cách của anh rồi. hix

M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
nhưng vấn đế là công ty em có chuyển 40% giá trị hợp đồng cho bên bán rồi, nếu như a ní thì em k biết pahir giải trình dòng tiền đi đó như thế nào cả, nếu chưa thanh toán thì em cũng áp dụng cách của anh rồi. hix
Bạn ơi! Thanh toán hay chưa thanh toán thì đâu có liên quan đến tk 211

• Like
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Bạn ơi! Thanh toán hay chưa thanh toán thì đâu có liên quan đến tk 211
ý em là khi lấy hóa đơn về, tổng giá trị của lô hàng là 120 triệu, bên em chuyển trước 48 triệu rồi, giờ làm theo cách của anh thì dòng tiền 48 tr đó e giải thích thế nào chứ, không lẽ HĐ 120 tr mà em chỉ ghi nhận 48 triệu thôi sao.như vậy thì không dc
À mà còn có một vấn đề nữa là bên cơ quan thuế của em bảo rằng bên e không được xuất hóa đơn trả lại mà bên bán phải viết hóa đơn điều chỉnh giảm. Như vậy có được không ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đúng là mình nhầm.
Nếu đã kê khai thuế thì viết hóa đơn điều chỉnh giảm.
Nếu chưa kê khai thì bạn hủy luôn hóa đơn đấy.
Nếu không xuất trả lại cũng được.
Hàng ko đạt chất lượng thì xuất trả lại là đương nhiên.

• Like
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Đúng là mình nhầm.
nghĩa là mình có thể yêu cầu bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh giảm được phải không ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
nghĩa là mình có thể yêu cầu bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh giảm được phải không ạ
Bạn đã kê khai thuế chưa?
Trường hợp này mình nghĩ xuất trả lại mới là đúng nhất.
Điều chỉnh là ko đúng.

• Like
M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
ý em là khi lấy hóa đơn về, tổng giá trị của lô hàng là 120 triệu, bên em chuyển trước 48 triệu rồi, giờ làm theo cách của anh thì dòng tiền 48 tr đó e giải thích thế nào chứ, không lẽ HĐ 120 tr mà em chỉ ghi nhận 48 triệu thôi sao.như vậy thì không dc
À mà còn có một vấn đề nữa là bên cơ quan thuế của em bảo rằng bên e không được xuất hóa đơn trả lại mà bên bán phải viết hóa đơn điều chỉnh giảm. Như vậy có được không ạ
Ý 1. Khi bạn thanh toán trước, bạn hạch toán NỢ TK 331/CÓ TK 112: 48triệu (vẫn không liên quan đến TK 211)
(định nói nữa, nhưng thôi)
Tuy nhiên, bạn đã hạch toán Nợ TK 211/Có TK 331 rồi và không muốn xóa (cái này nhầm mà không muốn xóa) cũng không sao, khi trả hàng bạn cứ ghi NỢ TK 331/ CÓ TK 211 vì cái 3 chấm "...." ở bên dưới:
TT200"Bên Có:
- Nguyên giá của TSCĐ hữu hình giảm do điều chuyển cho doanh nghiệp khác, do nhượng bán, thanh lý hoặc đem đi góp vốn liên doanh,..."

Ý 2: Cơ quan Thuế trả lời cho bạn như vậy có lẽ do bạn trình bày với họ chưa đầy đủ nên họ trả lời cũng chưa đầy đủ luôn.
Bạn xem:
TT39Điều 16. Lập hóa đơn
a)...
b)... xuất hàng hóa dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hóa.
=> Như vậy bạn có quyền và nghĩa vụ xuất hóa đơn trả hàng!
Bạn nên hiểu rằng, "sai sót" ở đây là sai sót trong việc "lập hóa đơn" thôi; còn trường hợp của bạn là sai sót cả trong việc giao nhận hàng hóa: bên bán giao cả những hàng bạn không muốn dùng (nói đúng là không muốn mua) do vậy bạn cần xuất hóa đơn giao trả lại bên bán những gì bạn đã "lỡ" nhận (bên bán sẽ hạch toán vào TK521)
Còn nếu bạn trả lại ngay lúc đấy, không nhận hàng (cũng giống như bên bán chưa hề giao cho bạn số hàng này) và bạn yêu cầu bên bán ghi hóa đơn đúng số thực nhận thì khác.

TT39Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập
1)...
2)...
3)Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)

• Like
M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
Đúng là mình nhầm.
Dòng 1: bạn rất good!
Dòng 2: bạn vẫn còn trả lời cho người "BÁN"
Dòng 3: bạn vẫn còn trả lời cho người "BÁN" và hủy ntn ạ? HĐ liên 2 đã giao cho người MUA "cầm" rồi
Dòng 4: lúc này mới đúng trả lời cho người "MUA"

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Dòng 1: bạn rất good!
Dòng 2: bạn vẫn còn trả lời cho người "BÁN"
Dòng 3: bạn vẫn còn trả lời cho người "BÁN" và hủy ntn ạ? HĐ liên 2 đã giao cho người MUA "cầm" rồi
Dòng 4: lúc này mới đúng trả lời cho người "MUA"
Dòng 2: Ý hiểu là ng mua chấp nhận hóa đơn điều chỉnh.
Dòng 3: Ý hiểu ng mua ko chấp nhận hóa đơn đấy yêu cầu bên bán hủy.
Dòng 4: Sao tên bạn đen xì xì ra thế.

• Like
M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
Ờ, chắc mới tham gia nên mình chưa hiểu hết ý của bác!
tên mình đen xì xì là sao toa? :D

• Like
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
bên em thì muốn hóa đơn điều chỉnh thôi, k muốn xuất hóa đơn trả lại vìsếp em không muốn vậy mà bên thuế trả lời với bên em là không đăng ký kinh doanh lĩnh vực đó nên k xuất như vậy được. Còn bên bán thì lại không chịu xuất hóa đơn diều chỉnh mà cứ khăng khăng đòi bên em phải xuất hóa đơn cho họ. hix

T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Bạn đã kê khai thuế chưa?
Trường hợp này mình nghĩ xuất trả lại mới là đúng nhất.
Điều chỉnh là ko đúng.
bên em vì đầu ra không chịu thuế nên đầu vào cũng không khấu trừ nên em chỉ đưa vào chi phí thôi chứ không khai thuế, còn bên bán thì khai rồi

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
bên em thì muốn hóa đơn điều chỉnh thôi, k muốn xuất hóa đơn trả lại vìsếp em không muốn vậy mà bên thuế trả lời với bên em là không đăng ký kinh doanh lĩnh vực đó nên k xuất như vậy được. Còn bên bán thì lại không chịu xuất hóa đơn diều chỉnh mà cứ khăng khăng đòi bên em phải xuất hóa đơn cho họ. hix
Không đăng ký dinh doanh nhưng đây là trường hợp trả lại.
Bên bạn xuất hóa đơn trả lại chứ ko phải xuất hóa đơn bán.
Bạn hoàn toàn có thể xuất hóa đơn trả lại. Giải thích như thuế kia là họ ko hiểu.
Thì đúng là bên bạn phải xuất rồi còn gì nữa.

• Like
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Không đăng ký dinh doanh nhưng đây là trường hợp trả lại.
Bên bạn xuất hóa đơn trả lại chứ ko phải xuất hóa đơn bán.
Bạn hoàn toàn có thể xuất hóa đơn trả lại. Giải thích như thuế kia là họ ko hiểu.
Thì đúng là bên bạn phải xuất rồi còn gì nữa.
dạ, em hiểu rồi, vậy cho em hỏi luôn là khi mình xuất hóa đơn trả lại như vậy thi khi mình kê khai trên phục lục bán ra như thế nào ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
dạ, em hiểu rồi, vậy cho em hỏi luôn là khi mình xuất hóa đơn trả lại như vậy thi khi mình kê khai trên phục lục bán ra như thế nào ạ
Bạn kê khai như bình thường thôi.
Nội dung diễn giải là hàng trả lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA