Xuất hóa đơn trả lại hàng đã mua

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Không đăng ký dinh doanh nhưng đây là trường hợp trả lại.
Bên bạn xuất hóa đơn trả lại chứ ko phải xuất hóa đơn bán.
Bạn hoàn toàn có thể xuất hóa đơn trả lại. Giải thích như thuế kia là họ ko hiểu.
Thì đúng là bên bạn phải xuất rồi còn gì nữa.
Nhân tiện a cho em hỏi với, em mới phát hiệện ra là ở tờ khai thuế GTGt quý 2 của e, e đã kê khai nhầm ở mục hàng bán ra không chịu thuế với chịu thuế 0%, đáng lẽ hàng bán ra của công ty em thuộc diện không chịu thuế mà em lỡ khai ở mục chịu thuế 0% rồi thì giờ làm như thế nào ạ. Anh giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MinhPhụng2006

Guest
17/8/15
12
12
3
47
Nhân tiện a cho em hỏi với, em mới phát hiệện ra là ở tờ khai thuế GTGt quý 2 của e, e đã kê khai nhầm ở mục hàng bán ra không chịu thuế với chịu thuế 0%, đáng lẽ hàng bán ra của công ty em thuộc diện không chịu thuế mà em lỡ khai ở mục chịu thuế 0% rồi thì giờ làm như thế nào ạ. Anh giúp em với
- Hàng bán ra không chịu thuế (khai dòng 1.) hoàn toàn khác với hàng bán ra chịu thuế suất 0% (khai dòng 2, thường dùng cho xuất khẩu)
- Do vậy bạn cần nộp lại tờ khai Quý 2 ngay, vì lỡ sau này Cơ quan Thuế thanh, kiểm tra sẽ yêu cầu bạn xuất trình tờ khai hải quan, bill... để chứng minh hàng bán của bạn là 0%, lúc này bạn không có => có thể họ quy cho bạn khai gian (không đồng ý khai nhầm) thì sao????
- Khai lại tờ khai Quý 2, thì có vấn đề gì?:
1. Nếu còn trong thời hạn kê khai thì bạn kê khai không trễ hạn:)
2. Nếu ngoài thời hạn kê khai thì bạn bị phạt "chậm nộp tờ khai":p
3. Vì việc kê khai sai (họ không chịu nhầm đâu) của bạn không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp nên bạn sẽ không bị phạt chậm nộp thuế, hoặc gian lận thuế:mad:

Thêm: nói về việc đăng ký kinh doanh, kể từ ngày 01-07-2015, bãi bỏ việc đăng ký mã ngành kinh doanh trên giấy phép, do vậy cty bạn được kinh doanh all những gì pháp luật không cấm và không hạn chế!:D
Từ ngày ngày 01-07-2015 trở về sau, vô tư nhé, không lo sợ giấy phép không có đăng ký nhé!;)

P/s: chém gió mấy phát mà lên "thành viên cấp trung" rồi, kinh quá!:eek:

• Like
Reactions: trangnhung312
T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
- Hàng bán ra không chịu thuế (khai dòng 1.) hoàn toàn khác với hàng bán ra chịu thuế suất 0% (khai dòng 2, thường dùng cho xuất khẩu)
- Do vậy bạn cần nộp lại tờ khai Quý 2 ngay, vì lỡ sau này Cơ quan Thuế thanh, kiểm tra sẽ yêu cầu bạn xuất trình tờ khai hải quan, bill... để chứng minh hàng bán của bạn là 0%, lúc này bạn không có => có thể họ quy cho bạn khai gian (không đồng ý khai nhầm) thì sao????
- Khai lại tờ khai Quý 2, thì có vấn đề gì?:
1. Nếu còn trong thời hạn kê khai thì bạn kê khai không trễ hạn:)
2. Nếu ngoài thời hạn kê khai thì bạn bị phạt "chậm nộp tờ khai":p
3. Vì việc kê khai sai (họ không chịu nhầm đâu) của bạn không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp nên bạn sẽ không bị phạt chậm nộp thuế, hoặc gian lận thuế:mad:

Thêm: nói về việc đăng ký kinh doanh, kể từ ngày 01-07-2015, bãi bỏ việc đăng ký mã ngành kinh doanh trên giấy phép, do vậy cty bạn được kinh doanh all những gì pháp luật không cấm và không hạn chế!:D
Từ ngày ngày 01-07-2015 trở về sau, vô tư nhé, không lo sợ giấy phép không có đăng ký nhé!;)

P/s: chém gió mấy phát mà lên "thành viên cấp trung" rồi, kinh quá!:eek:
a làm vấn đề nghiêm ttrongj quá. hix.
em đã hỏi cơ quan thuế của e. họ bảo em phải khai bổ sung tờ khai quý 2 và điều chỉnh lại cho đúng, kèm theo bản giải trình.đúng là sai 1 bút toán bán 1 con trâu mà.

• Like
Reactions: MinhPhụng2006
K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Thế nhưng không học thêm thì sao mình làm được. Vẫn có nhiều bạn học đại học thì học một cái khác còn ra trường lại đi học thêm một cái khác đó thôi.
Cần cho công việc thì cứ học thôi bạn, t cũng như bạn, chưa học được nhiều nhưng nó tác động được nhiều hơn tới vấn đề khác như : hạch toán, tính toán để kinh doanh chặt chẽ hơn, an toàn hơn, buôn bán không bị lạnh lưng bạn ah, cụ thể là lãi ảo lỗ thật ý.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
bên em thì muốn hóa đơn điều chỉnh thôi, k muốn xuất hóa đơn trả lại vìsếp em không muốn vậy mà bên thuế trả lời với bên em là không đăng ký kinh doanh lĩnh vực đó nên k xuất như vậy được. Còn bên bán thì lại không chịu xuất hóa đơn diều chỉnh mà cứ khăng khăng đòi bên em phải xuất hóa đơn cho họ. hix

Mình bổ sung cái này thôi, vì mọi người đã trả lời hết rồi. Tuy nhiên bạn có thể đọc phụ lục 4 của thông tư 39, trong đó có hướng dẫn cụ thể hàng bán bị trả lại thì bên mua xuất hóa đơn trả lại cho bên bán, còn hàng bán được giảm giá thì bên bán mới phải xuất hóa đơn điều chỉnh giảm cho bên mua.

Mình note lại ở đây căn cứ vào văn bản luật, để sau này bạn có gặp phải nữa thì cũng không phải băn khoăn là xuất lại hóa đơn hay yêu cầu bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh giảm nữa.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình bổ sung cái này thôi, vì mọi người đã trả lời hết rồi. Tuy nhiên bạn có thể đọc phụ lục 4 của thông tư 39, trong đó có hướng dẫn cụ thể hàng bán bị trả lại thì bên mua xuất hóa đơn trả lại cho bên bán, còn hàng bán được giảm giá thì bên bán mới phải xuất hóa đơn điều chỉnh giảm cho bên mua.

Mình note lại ở đây căn cứ vào văn bản luật, để sau này bạn có gặp phải nữa thì cũng không phải băn khoăn là xuất lại hóa đơn hay yêu cầu bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh giảm nữa.
Bán được giảm giá sao lại xuất hóa đơn điều chỉnh?

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Mình gửi bạn trích từ phụ lục 4 thông tư 39

2.5. Hàng hóa, dịch vụ áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng thì trên hóa đơn GTGT ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT.
Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hóa, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hóa đã bán được tính điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hóa đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình gửi bạn trích từ phụ lục 4 thông tư 39

2.5. Hàng hóa, dịch vụ áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng thì trên hóa đơn GTGT ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT.
Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hóa, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hóa đã bán được tính điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hóa đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.
Cái này là hướng dẫn cho chiết khấu, giảm giá theo đơn hàng. và khác kỳ.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Ở đây chỗ nào bắt buộc là khác kỳ hay không. Nếu trước đó bạn viết hóa đơn cho khách hàng mà sau đó hai bên mới thống nhất giảm giá một số mặt hàng thì cũng áp dụng như thế này mà thôi.

T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
sorry a. bữa giờ bận chút việc nên e k check mail đc. chẳng là em muốn hỏi a là, hóa đơn của công ty em là hóa đơn GTGT theo PP khấu trừ nhưng hàng hóa công ty em thuộc diện không chịu thuế nên trước giờ xuất hóa đơn cho người bán toàn gạch bỏ phần thuế suất.và hóa đơn đầu vào bên em cũng chỉ ghi nhận chi phí chứ không được khấu trừ GTGt. khi em mua hàng thì người mua xuất hóa đon GTGT 10% và bây giờ em xuất trả lại thì xuất ntn ạ. Không lẽ công ty em phải nộp tiền thuế 10 % cho phần hàng hóa trả lại sao ạ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
ý em là khi lấy hóa đơn về, tổng giá trị của lô hàng là 120 triệu, bên em chuyển trước 48 triệu rồi, giờ làm theo cách của anh thì dòng tiền 48 tr đó e giải thích thế nào chứ, không lẽ HĐ 120 tr mà em chỉ ghi nhận 48 triệu thôi sao.như vậy thì không dc
À mà còn có một vấn đề nữa là bên cơ quan thuế của em bảo rằng bên e không được xuất hóa đơn trả lại mà bên bán phải viết hóa đơn điều chỉnh giảm. Như vậy có được không ạ

Câu hỏi này thấy sao sao
1. Giá trị TSCĐ hay CCDC thuỳ thuộc theo từng món chứ không phải theo lô hàng. Hàng trả lại theo gái trị của món hàng chứ không phải theo. Còn tiền trả bao nhiêu thì không lẻ dùng có 1 chứng từ để nói/ ( bây giờ cứ giả sử rằng: chủ Dn nói: hàng mua có 48tr thì tại sao hoá đơn lại là 120tr, có phải kế toán gian lận không? Đuổi ngay kế toán và kêu kế toán bồi thường số chênh lệch- tự nhiên lúc đó sẽ biết cáh trình bày và giải trình)
2. Cơ quan thuế nào mà bảo như vậy? Cán bộ thuế tên gì vậy?

T

trangnhung312

Trung cấp
26/3/12
190
7
18
33
da nang
Câu hỏi này thấy sao sao
1. Giá trị TSCĐ hay CCDC thuỳ thuộc theo từng món chứ không phải theo lô hàng. Hàng trả lại theo gái trị của món hàng chứ không phải theo. Còn tiền trả bao nhiêu thì không lẻ dùng có 1 chứng từ để nói/ ( bây giờ cứ giả sử rằng: chủ Dn nói: hàng mua có 48tr thì tại sao hoá đơn lại là 120tr, có phải kế toán gian lận không? Đuổi ngay kế toán và kêu kế toán bồi thường số chênh lệch- tự nhiên lúc đó sẽ biết cáh trình bày và giải trình)
2. Cơ quan thuế nào mà bảo như vậy? Cán bộ thuế tên gì vậy?
vì ban đầu công ty em mua tổng lô hàng là 120 tr, nhưng sau đó trả lại còn 48 triệu,mà giờ em không biết viết hóa đơn trả lại như thế nào vì hóa đơn bên em lấy vào là 10% nhưng bên em đầu ra không chịu thuế nên không được khấu trừ, c hướng dần cho em cách viết hóa đơn trả lại đó với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA