Chi phí quà biếu tặng

• Thread starter Thao2705
  • Ngày gửi
Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Hi anh/chị,
Bên em là trung tâm Tiếng anh, đợt này có mua quà Trung thu tặng Giáo viên ( có Hóa đơn đỏ) thì mình phải làm những gì để đưa vào chi phí hợp lý ạ? Có cần xuất Hóa đơn bán ra như thường không ạ?
Mong các anh/chị hướng dẫn giúp em :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chi phí quà biếu tặng này lần trước bên mình bị loại trừ.
Lý do giải thích đã biếu tặng là có đk rồi. Có khó khăn gì đâu mà cho vào chi phí.
Hồi đấy xuất VAT đầu ra đàng hoàng. Nhưng ko có đăng ký vs sở công thương vì nó ko phải xúc tiến thương mại.

• Like
Reactions: Thao2705
K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
về kế toán, bạn vẫn hạch toan bt vào 3388 (TT200),
Về thuế không biết đợt tới họ có điều chỉnh cho phù hợp không
theo m, bạn cứ kê vào chi phí, lập bảng kê có chữ ký đầy đủ.
Về đạo lý, khoản đó là trách nhiệm của ng sd lao động, quyền lợi của người lđ mà CHỦ BIÊN TT200 đã nhận thấy và xác nhận, còn chờ ông nhà nước nữa thôi.

• Like
Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Chi phí quà biếu tặng này lần trước bên mình bị loại trừ.
Lý do giải thích đã biếu tặng là có đk rồi. Có khó khăn gì đâu mà cho vào chi phí.
Hồi đấy xuất VAT đầu ra đàng hoàng. Nhưng ko có đăng ký vs sở công thương vì nó ko phải xúc tiến thương mại.
Vậy là không có cách nào hả bạn :(

Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
về kế toán, bạn vẫn hạch toan bt vào 3388 (TT200),
Về thuế không biết đợt tới họ có điều chỉnh cho phù hợp không
theo m, bạn cứ kê vào chi phí, lập bảng kê có chữ ký đầy đủ.
Về đạo lý, khoản đó là trách nhiệm của ng sd lao động, quyền lợi của người lđ mà CHỦ BIÊN TT200 đã nhận thấy và xác nhận, còn chờ ông nhà nước nữa thôi.
Vì số tiền cũng lớn nên mình sợ khi thanh tra bj loại ra lại khổ :(

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Vì số tiền cũng lớn nên mình sợ khi thanh tra bj loại ra lại khổ :(
Không sao đâu bạn, Nghỉ Mát nó cũng cho rồi thì khoản này cũng cho thôi, bên m vẫn hạch toán bth
(quy định của bên m là mỗi cháu 200k kèm 2 bánh trung thu tùy chon, tổng chi phí khoảng 30tr)

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vấn đề này cần thận trọng.
Khả năng bị loại là cao.

N

nmt001

Guest
19/8/15
35
14
8
33
Tại sao lại không hợp lý được
Bạn làm quyết định của Ban giám đốc chi tiết nội dung quà tặng chi tiết như thế nào, kèm theo danh sách có ký nhận.
Bên công ty mình tết toàn tặng giỏ quà hàng triệu cho nhân viên cũng làm vậy đâu có sao
Cung cấp Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính

Sửa lần cuối:
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Quà biếu tặng 2014 bị khống chế 15% chi phí.
Quà biếu tặng 2015 không bị khống chế .
Đối với quà biếu tặng cho nhân viên trong trường hợp này coi như khoản chi có tính chất phúc lợi theo quy định hiện hành khoản này được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN .Khoản này chi như bình thường hóa đơn đầu vào có thì cũng chỉ để chứng minh khoản đó phát sinh thực tế không kê thuế , không khấu trừ...Không viết hóa đơn VAT đầu ra không ghi nhận doanh thu tính thuế TNDN .
Các bạn phải hiểu rằng quà biếu tặng này không phải là hàng hóa , không trả thay lương ....đây thực chất chỉ là khoản phúc lợi cho người lao động chỉ cần khoản chi này có trong quy chế tài chính của công ty , thỏa ước lao động tập thê, hợp đồng lao động .

• Like
Reactions: xuantham and ETA
T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Đối với quà biếu tặng cho nhân viên trong trường hợp này coi như khoản chi có tính chất phúc lợi theo quy định hiện hành khoản này được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN .Khoản này chi như bình thường hóa đơn đầu vào có thì cũng chỉ để chứng minh khoản đó phát sinh thực tế không kê thuế , không khấu trừ...Không viết hóa đơn VAT đầu ra không ghi nhận doanh thu tính thuế TNDN .
Các bạn phải hiểu rằng quà biếu tặng này không phải là hàng hóa , không trả thay lương ....đây thực chất chỉ là khoản phúc lợi cho người lao động chỉ cần khoản chi này có trong quy chế tài chính của công ty , thỏa ước lao động tập thê, hợp đồng lao động .
Mình đồng ý 80% ý kiến của bạn. Bên mình vửa QT thuế xong tuần trước. KHoản này cũng cãi ghê lắm, và mình thắng.
Khoản phúc lợi cho CBNV không nhất thiết phải quy định trong quy chế tài chính của công ty , thỏa ước lao động tập thê, hợp đồng lao động. TT151 nói rất rõ vấn đề này. Điều kiện của nó là tổng khoản chi phúc lợi trong năm <= 1 tháng lương bình quân.
Tuy nhiên có quy định trong quy chế tài chính của công ty , thỏa ước lao động tập thê, hợp đồng lao động thì càng chặt chẽ. bên mình không có cũng chẳng sao. Bạn chủ topic cần chú ý đến ngôn ngữ thể hiện trong chứng từ thôi, sao cho thể hiện rõ đây là khoản chi phúc lợi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Khoản này mua về nhập kho rồi xuất.
Có xuất hóa đơn không?

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Khoản này mua về nhập kho rồi xuất.
Có xuất hóa đơn không?
Nhập kho là cách ghi chép số sách của kế toán .
Căn cứ để cơ quan thuế xác định là theo bản chất của vấn đề 2 vấn đề này là hoàn toán khác nhau .

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nhập kho là cách ghi chép số sách của kế toán .
Căn cứ để cơ quan thuế xác định là theo bản chất của vấn đề 2 vấn đề này là hoàn toán khác nhau .
Xuất kiểu gì? Có xuất hóa đơn không?

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Mình đồng ý 80% ý kiến của bạn. Bên mình vửa QT thuế xong tuần trước. KHoản này cũng cãi ghê lắm, và mình thắng.
Khoản phúc lợi cho CBNV không nhất thiết phải quy định trong quy chế tài chính của công ty , thỏa ước lao động tập thê, hợp đồng lao động. TT151 nói rất rõ vấn đề này. Điều kiện của nó là tổng khoản chi phúc lợi trong năm <= 1 tháng lương bình quân.
Tuy nhiên có quy định trong quy chế tài chính của công ty , thỏa ước lao động tập thê, hợp đồng lao động thì càng chặt chẽ. bên mình không có cũng chẳng sao. Bạn chủ topic cần chú ý đến ngôn ngữ thể hiện trong chứng từ thôi, sao cho thể hiện rõ đây là khoản chi phúc lợi.

Bạn cho mình hỏi một chút: Công ty bạn có xuất hóa đơn đầu ra cho khoản này không? Và lúc tranh luận thì quan điểm ban đầu của thuế muốn phạt bên bạn là như thế nào?

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Bạn cho mình hỏi một chút: Công ty bạn có xuất hóa đơn đầu ra cho khoản này không? Và lúc tranh luận thì quan điểm ban đầu của thuế muốn phạt bên bạn là như thế nào?
Bên mình có khác bạn này chút. Mình không lấy hóa đơn mua quà nên không nhập xuất gì cả. Bên mình lập "danh sách CBNV được nhận quà ..." và quy đổi ra bằng tiền đúng bằng giá trị quà mua, ký nhận vào. Mình nghĩ nếu có hóa đơn mua quà thì cũng cho thẳng vào chi phí mà không qua khâu nhập xuất gì cả.

• Like
Reactions: lapbitas
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Xuất hóa đơn đối với hàng biếu tặng theo giá trị của sản phẩm tương đương trên thị trường, khoản này chịu VAT bình thường. nhưng không chịu thuế TNDN, Còn đối với chi phí thì được coi là chi phí phúc lợi cho nhân viên, khống chế không quá 1 tháng lương thực hiện

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Bạn không có hóa đơn mua vào thì khó rồi, vì sẽ không có hóa đơn chứng từ hợp pháp, bạn thử xoay sang làm mẫu 01/TNDN xem,

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bên mình có khác bạn này chút. Mình không lấy hóa đơn mua quà nên không nhập xuất gì cả. Bên mình lập "danh sách CBNV được nhận quà ..." và quy đổi ra bằng tiền đúng bằng giá trị quà mua, ký nhận vào. Mình nghĩ nếu có hóa đơn mua quà thì cũng cho thẳng vào chi phí mà không qua khâu nhập xuất gì cả.
Bạn này quy ra bằng tiền là hay này. Đơn giản hơn nhiều.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Khoản này cho thằng vào chi phí , không chay qua các tài khoản 156,632 .
Cái vấn đề ng ta muốn quản lý. Ít thì còn cho vào chi phí được.
Số lượng nhiều ko kiểm soát chặt hậu quả ko lường được.
Mình thấy khả năng bạn ko làm kế toán. Hoặc làm kế toán nhưng ko chắc. Chỉ đi đọc luật thôi. Thực tế thế nào ko xử lý được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA