Chi phí quà biếu tặng

• Thread starter Thao2705
  • Ngày gửi
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Cái vấn đề ng ta muốn quản lý. Ít thì còn cho vào chi phí được.
Số lượng nhiều ko kiểm soát chặt hậu quả ko lường được.
Mình thấy khả năng bạn ko làm kế toán. Hoặc làm kế toán nhưng ko chắc. Chỉ đi đọc luật thôi. Thực tế thế nào ko xử lý được.
Ka ka mới ra trường được 1 năm còn non lắm cần học hỏi bạn nhiều .
Tiện cho hỏi : Mình thấy khả năng bạn ko làm kế toán. Hoặc làm kế toán nhưng ko chắc. làm sao bạn có thể khẳng định như thế vì những vấn đề mình đưa ra la đúng bản chất và có căn cứ ?
Không phải là trước khi mình đưa ra phương án bạn đang đi lệch hướng đó sao ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Ka ka mới ra trường được 1 năm còn non lắm cần học hỏi bạn nhiều .
Tiện cho hỏi : Mình thấy khả năng bạn ko làm kế toán. Hoặc làm kế toán nhưng ko chắc. làm sao bạn có thể khẳng định như thế vì những vấn đề mình đưa ra la đúng bản chất và có căn cứ ?
Không phải là trước khi mình đưa ra phương án bạn đang đi lệch hướng đó sao ?
không phải mình đi lệch hướng.
Mà là bạn không nhìn ra hướng mà mình đi.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Sao bác Kin và bác caochienpy hay đấu khẩu nhau ghê vậy. Oan gia ngõ hẹp chắc sau này lại thân nhau lắm đây :))

Mình muốn hỏi ở đây không phải là vấn đề nhập kho hay không, mà là có xuất hóa đơn hàng cho, biếu, tặng nhân viên trong công ty hay không.

Mình đọc ở điều 3 TT 26/2015 như sau:
7. Sửa đổi, bổ sung Điều 16 như sau:
a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:
“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Tuy nhiên một số người nói rằng khoản cho nhân viên là khoản phúc lợi nên không phải xuất hóa đơn.
Nhưng khách của mình đang hỏi 1 trường hợp thuế đòi phạt vì không xuất hóa đơn hàng tặng nhân viên.

Mình mong các bạn cho mình xin ý kiến về vấn đề này! Nếu ý kiến của bạn là không phải xuất hóa đơn, hãy cho mình cơ sở để phản bác lại thuế trong trường hợp này.

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Sao bác Kin và bác caochienpy hay đấu khẩu nhau ghê vậy. Oan gia ngõ hẹp chắc sau này lại thân nhau lắm đây :))

Mình muốn hỏi ở đây không phải là vấn đề nhập kho hay không, mà là có xuất hóa đơn hàng cho, biếu, tặng nhân viên trong công ty hay không.

a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:
“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Tuy nhiên một số người nói rằng khoản cho nhân viên là khoản phúc lợi nên không phải xuất hóa đơn.
Nhưng khách của mình đang hỏi 1 trường hợp thuế đòi phạt vì không xuất hóa đơn hàng tặng nhân viên.

Mình mong các bạn cho mình xin ý kiến về vấn đề này! Nếu ý kiến của bạn là không phải xuất hóa đơn, hãy cho mình cơ sở để phản bác lại thuế trong trường hợp này.
Theo mình là không xuất hóa đơn. Tại sao lại phải xuất. Bạn xem chỗ in đậm này:
Mình hiểu rằng cho, biếu, tặng, trao đổi là đối với khách hàng; cho, biếu, tặng khách hàng, giữa các đối tác làm ăn với nhau, Chứ mua quà nhận viên trong công ty thì không áp dụng điều này. Với lại, quà không phải là hàng hóa. Đó chỉ là một khoản chi phúc lợi cho CBNV, không phải xuất hóa đơn.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho

Được mình sẽ phân tích cụ thể hơn :
Căn cứ Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chínhhướng dẫn thi hành Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định quy định về thuế:
+ Tại Điều 1 Chương I sửa đổi, bổ sung điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính quy định khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
“2.31. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.
Nếu bạn nhập kho vào tài khoản 156 hình thành 632 và khấu trừ VAT đầu vào số quà tặng bạn mua về thì bắt buộc phải xuất hóa đơn đầu ra .theo thông tư 26/2015 vì bạn đã ghi nhận nó vào mục hàng hóa .
Nếu bạn không làm thay đổi tài khoản 156 không nhập kho k khấu trừ VAT mà chi luôn cho nhân viên thì khoản chi này có tính chất phúc lợi nó sinh ra lợi ích trong tương lai ( tạo gắn kết doanh nghiệp và người lao động ...) thì phải được tính vào chi phí khi xác đinh thuế TNDN khi điều nó được thể hiện trên quy chế tài chính, hợp đồng lao động....
Bản chất VAT ta tính trên giá trị tăng thêm đối tượng là người tiêu dùng hàng hóa cuối cùng và công ty bạn là người tiêu dùng hàng hóa cuối cùng đó thì phải nộp thuế VAT nghĩa là VAT đầu vào của quà tặng đó không được khấu trừ là đúng bản chất .

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Theo mình là không xuất hóa đơn. Tại sao lại phải xuất. Bạn xem chỗ in đậm này:
Mình hiểu rằng cho, biếu, tặng, trao đổi là đối với khách hàng; cho, biếu, tặng khách hàng, giữa các đối tác làm ăn với nhau, Chứ mua quà nhận viên trong công ty thì không áp dụng điều này. Với lại, quà không phải là hàng hóa. Đó chỉ là một khoản chi phúc lợi cho CBNV, không phải xuất hóa đơn.
Mình chung quan điểm với bạn.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho

Mình trích lại để bạn dễ hiểu hơn nhé :
Tinh thần của văn bản như sau :
Đây là trường hợp bạn mua hàng hóa về để bán bạn ghi nhận tài khoản 156 ...bạn khấu trừ VAT đầu vào sau đó bạn dùng hàng hóa đó để cho ,biếu tặng , trả thay lương ... cho nhân viên nếu bạn không xuất hóa đơn đầu ra không ghi nhận số thuế phải nộp tức là bạn là người cuối cùng tiêu dùng sản phẩm hàng hóa đó mà không phải nộp đồng tiền thuế nào là sai bản chất VAT .Như vậy trường hợp này bạn xuất hóa đơn là đúng đạo lý .

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Mình trích lại để bạn dễ hiểu hơn nhé :
Tinh thần của văn bản như sau :
Đây là trường hợp bạn mua hàng hóa về để bán bạn ghi nhận tài khoản 156 ...bạn khấu trừ VAT đầu vào sau đó bạn dùng hàng hóa đó để cho ,biếu tặng , trả thay lương ... cho nhân viên nếu bạn không xuất hóa đơn đầu ra không ghi nhận số thuế phải nộp tức là bạn là người cuối cùng tiêu dùng sản phẩm hàng hóa đó mà không phải nộp đồng tiền thuế nào là sai bản chất VAT .Như vậy trường hợp này bạn xuất hóa đơn là đúng đạo lý .
Theo mình. nếu bạn nói tới VAT thì thế này.
Mua quà cho CBNV nếu có VAT thì bạn cũng không được khấu trừ, vì không sử dụng cho hoạt động SXKD của DN. Và bạn không phải xuất hóa đơn để trả lại tiền thuế VAT cho Nhà Nước.

• Like
Reactions: kenheo
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Được mình sẽ phân tích cụ thể hơn :
Căn cứ Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chínhhướng dẫn thi hành Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định quy định về thuế:
+ Tại Điều 1 Chương I sửa đổi, bổ sung điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính quy định khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
“2.31. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.
Nếu bạn nhập kho vào tài khoản 156 hình thành 632 và khấu trừ VAT đầu vào số quà tặng bạn mua về thì bắt buộc phải xuất hóa đơn đầu ra .theo thông tư 26/2015 vì bạn đã ghi nhận nó vào mục hàng hóa .
Nếu bạn không làm thay đổi tài khoản 156 không nhập kho k khấu trừ VAT mà chi luôn cho nhân viên thì khoản chi này có tính chất phúc lợi nó sinh ra lợi ích trong tương lai ( tạo gắn kết doanh nghiệp và người lao động ...) thì phải được tính vào chi phí khi xác đinh thuế TNDN khi điều nó được thể hiện trên quy chế tài chính, hợp đồng lao động....
Bản chất VAT ta tính trên giá trị tăng thêm đối tượng là người tiêu dùng hàng hóa cuối cùng và công ty bạn là người tiêu dùng hàng hóa cuối cùng đó thì phải nộp thuế VAT nghĩa là VAT đầu vào của quà tặng đó không được khấu trừ là đúng bản chất .
Cùng 1 việc bản chất mà sao nhập kho vs không nhập kho lại xử lý khác nhau thế?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cứ mỗi mùa Tết trung thu, Tết Nguyên đán thì chủ đề quà tặng lại trở lên sôi nổi.

Qua tổng hợp ý kiến của các bạn và dựa trên cơ sở các văn bản luật thì có thể tạm rút ra một số điểm:

1. Quà tặng bánh trung thu cho nhân viên những năm trước 2014 có khả năng cao bị loại khỏi chi phí vì cơ quan thuế lập luận rằng nó không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh (trừ khi khoản này thanh toán bằng tiền và tiền trung thu đã ghi trong Quy chế tài chính của công ty, nằm trong các khoản tiền lương, thưởng hàng năm, chẳng hạn trong Quy chế ghi là nếu lao động vào làm việc trước 01/07 hàng năm thì Tết trung thu sẽ được thưởng tiền bằng trị giá một hộp 4 bánh trung thu KĐ loại... gam).

2. Từ kỳ tính thuế 2014 trở (sau khi thông tư 151 có hiệu lực) thì khoản chi mua bánh trung thu rồi tặng lại nhân viên được tính vào chi phí được trừ, và bị khống chế trong mức 1 tháng lương thực hiện cùng với các khoản chi có tính chất phúc lợi khác.

Về thực hiện thì theo mình các công ty có nhiều cách:

- Cách 1: Quy định như một khoản thưởng như đã nói ở điểm 1 ở trên, hạch toán vào chi phí thẳng như là tiền thưởng: Nợ 6xx/Có 111.

- Cách 2: Mua quà nhưng không lấy hóa đơn mà lập bảng kê coi như chi tiền trực tiếp bằng giá trị mỗi phần quà, hạch toán thẳng vào chi phí: Nợ 6XX/Có 111.

- Cách 3: Mua hàng lấy hóa đơn hạch toán như mua vào thông thường (Nợ 156, 133/Có 112). Khi xuất làm quà tặng cho nhân viên (và cả những người bên ngoài) phải xuất hóa đơn GTGT và hạch toán như hàng biếu tặng thông thường (Nợ 6XX/Có 156, 33311).

Trong tất cả các cách trên thì khoản tiền thưởng hay quà tặng này sẽ bị cộng vào để tính thuế TNCN. Tuy nhiên đa số người lao động là công nhân có tổng thu nhập thấp hơn mức giảm trừ (gia cảnh, đóng góp bảo hiểm, từ thiện) nên không ảnh hưởng đến thuế TNCN.

Mời các bạn trao đổi tiếp!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cứ mỗi mùa Tết trung thu, Tết Nguyên đán thì chủ đề quà tặng lại trở lên sôi nổi.

Qua tổng hợp ý kiến của các bạn và dựa trên cơ sở các văn bản luật thì có thể tạm rút ra một số điểm:

1. Quà tặng bánh trung thu cho nhân viên những năm trước 2014 có khả năng cao bị loại khỏi chi phí vì cơ quan thuế lập luận rằng nó không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh (trừ khi khoản này thanh toán bằng tiền và tiền trung thu đã ghi trong Quy chế tài chính của công ty, nằm trong các khoản tiền lương, thưởng hàng năm, chẳng hạn trong Quy chế ghi là nếu lao động vào làm việc trước 01/07 hàng năm thì Tết trung thu sẽ được thưởng tiền bằng trị giá một hộp 4 bánh trung thu KĐ loại... gam).

2. Từ kỳ tính thuế 2014, 2015 (sau khi thông tư 151 có hiệu lực) thì khoản chi mua bánh trung thu rồi tặng lại nhân viên được tính vào chi phí được trừ, và bị khống chế trong mức 1 tháng lương thực hiện như đối với các khoản chi có tính chất phúc lợi khác.

Về thực hiện thì theo mình các công ty có nhiều cách:

- Cách 1: Quy định như một khoản thưởng như đã nói ở điểm 1 ở trên, hạch toán vào chi phí thẳng như là tiền thưởng: Nợ 6xx/Có 111.

- Cách 2: Mua quà nhưng không lấy hóa đơn mà lập bảng kê coi như chi tiền trực tiếp bằng giá trị mỗi phần quà, hạch toán thẳng vào chi phí: Nợ 6XX/Có 111.

- Cách 3: Mua hàng lấy hóa đơn hạch toán như mua vào thông thường (Nợ 156, 133/Có 112). Khi xuất làm quà tặng cho nhân viên (và cả những người bên ngoài) phải xuất hóa đơn GTGT và hạch toán như hàng biếu tặng thông thường (Nợ 6XX/Có 156, 33311).

Trong tất cả các cách trên thì khoản tiền thưởng hay quà tặng này sẽ bị cộng vào để tính thuế TNCN. Tuy nhiên nếu đa số người lao động là công nhân có tổng thu nhập thấp hơn giảm trừ gia cảnh thì không ảnh hưởng đến thuế TNCN.

Mời các bạn trao đổi tiếp!
Bạn này nói hay này mọi người. Cách 3 là trường hợp hay xảy ra trong thực tế vs những DN lớn khi mua bán bắt buộc phải có hóa đơn chứng từ.
Cách 3: Mua hàng lấy hóa đơn hạch toán như mua vào thông thường (Nợ 156, 133/Có 112). Khi xuất làm quà tặng cho nhân viên (và cả những người bên ngoài) phải xuất hóa đơn GTGT và hạch toán như hàng biếu tặng thông thường (Nợ 6XX/Có 156, 33311).

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn @Hien cho mình hỏi thêm nhé.
Hạch toán
Nợ TK 6xxx/Có TK 511/Có TK 3331.
Còn bút toán giá vốn: Nợ TK 632/ Có TK 156.
Như vậy là 2 lần chi phí?

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Mình muốn trao đổi 1 vài vấn đề như sau:

- Thứ nhất, xuất hóa đơn không có nghĩa là phải tính doanh thu tính thuế TNDN. Ví dụ như trường hợp bạn xuất hóa đơn cho hàng khuyến mãi, trường hợp này đâu phải tính thuế TNDN? (gửi bạn caochienpy)
- Thứ hai, cùng là hàng cho, biếu, tặng. Ở đâu cho thấy là chỉ tính cho việc xuất cho khách hàng mà không tính là cho nhân viên? Đây chỉ là suy luận, và mình cần căn cứ cụ thể để hiểu. (gửi bạn thuhang)
- Thứ ba, bạn mua hàng về để khuyến mại cho khách hàng, bạn phải xuất hóa đơn cho phần đó dù bạn có thể không kinh doanh mặt hàng đó. Vậy thì không thể nói vì bạn không bán mặt hàng để tặng quà cho nhân viên nên bạn không xuất hóa đơn cho phần đó được.

• Like
Reactions: lapbitas
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
1. Khi mua hàng về để cho biếu tặng, các bạn hoạch toán như hàng mua bình thường:
  • Nợ TK 156
  • Nợ TK 1331
  • Có TK 111,331
2. Khi xuất hàng cho biếu tặng:

a. Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho khách hàng bên ngoài doanh nghiệp được tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh:
  • Nợ TK 641 ( Theo TT200), 6421 (QĐ 4C8)
  • Có các TK 156.
Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:
  • Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
  • Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.
b.Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho cán bộ công nhân viên được trang trải bằng quỹ khen thưởng, phúc lợi:

• Nợ TK 353 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi (tổng giá thanh toán)
  • Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
  • Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).
Đồng thời ghi nhận giá vốn hàng bán đối với giá trị sản phẩm, hàng hoá, NVL dùng để biếu, tặng công nhân viên và người lao động:

• Nợ TK 632 - Giá vốn hàng bán
  • Có các TK 152, 153, 155, 156
3. Khi nhận hàng biếu tặng (Bên nhậ nhàng biếu tặng)

• Nợ TK 156, 142, 642 ... (Tổng giá trị + Thuế GTGT), vì không được khấu trừ.
  • Có TK 711
Theo khoản 10 điều 1 TT 26/2015/TT-BTC: Bên nhận hàng cho biếu tặng không phải thanh toán tiền => không có chứng từ thanh toán => không được khấu trừ thuế GTGT của hóa đơn hàng biếu tặng

Có sai chỗ nào ko mọi người??
Nợ T133/Có 333
Lúc mua về nhập kho Nợ TK 156/Nợ TK 133/ Có TK 331.
2 lần 133?

T

ThanhHP39

Guest
3/8/15
35
8
8
50
Nghị định 91/2014 và TT151/2014 đã cho phép các khoản chi có tính chất phúc lợi đc đưa vào Cf được trừ khi tính TTNDN với điều kiện Tổng các khoản chi ko quá 1 tháng lương bình quận. Vậy bạn có 1 văn bản của Công đoàn và chuyên môn xác định khoản quà tặng trung thu là 1 khoản chi phúc lợi, đồng thời có hóa đơn mua hàng, có danh sách ký nhận là có thể đưa vào chi phí đc rồi. Khoản này mới dc cho phép từ năm 2015 nên cứ nghiên cứu văn bản để làm thôi sẽ chưa có ai có kinh nghiệm làm việc với thuế về nội dung này đâu

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn @Hien cho mình hỏi thêm nhé.
Hạch toán
Nợ TK 6xxx/Có TK 511/Có TK 3331.
Còn bút toán giá vốn: Nợ TK 632/ Có TK 156.
Như vậy là 2 lần chi phí?

Thực ra cách này với cách mình đưa ra ở trên ảnh hưởng đến lợi nhuận cuối cùng là như nhau. Cách này ghi 2 lần chi phí nhưng nó lại thêm 1 lần doanh thu (cách mình đưa ra theo TT 200 là không ghi nhận doanh thu).

Trước đây theo chế độ kế toán theo QĐ 15 là như vậy nhưng làm như thế không đúng bản chất kế toán: Việc biếu tặng làm gì tạo ra doanh thu (Định nghĩa doanh thu trong kế toán là lợi ích thu được trong kỳ kế toán, góp phần làm tăng vốn chủ sở hữu).

• Like
Reactions: lapbitas
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
1. Khi mua hàng về để cho biếu tặng, các bạn hoạch toán như hàng mua bình thường:
  • Nợ TK 156
  • Nợ TK 1331
  • Có TK 111,331
2. Khi xuất hàng cho biếu tặng:

a. Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho khách hàng bên ngoài doanh nghiệp được tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh:
  • Nợ TK 641 ( Theo TT200), 6421 (QĐ 4C8)
  • Có các TK 156.
Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:
  • Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
  • Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.

Đoạn này Thông tư 200 hướng dẫn chưa đúng với các quy định thuế hiện hành.
b.Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho cán bộ công nhân viên được trang trải bằng quỹ khen thưởng, phúc lợi:
  • Nợ TK 353 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi (tổng giá thanh toán)
  • Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
  • Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).
Đồng thời ghi nhận giá vốn hàng bán đối với giá trị sản phẩm, hàng hoá, NVL dùng để biếu, tặng công nhân viên và người lao động:

• Nợ TK 632 - Giá vốn hàng bán
  • Có các TK 152, 153, 155, 156
Cái quỹ khen thưởng phúc lợi này chỉ có ở DNNN để giúp các ông DNNN làm đẹp BCTC thôi (Bản chất quỹ này là chi phí nhưng không hạch toán vào chi phí để làm cho kết quả kinh doanh đẹp). Các DN ngoài nhà nước chẳng dại gì mà hạch toán, kê khai thuế qua tài khoản 353 này cả.

• Like
Reactions: SnowAOF
To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bạn nói 2 lần cũng đúng, nhưng nếu 1 lần thì tự nhiên bạn nua về,biếu tăng, còn tốn thêm 1 khoản 10% VAT nữa sao????
Mình thấy mua về thì nhập kho và hạch toán Nợ 156/ Có 111,331...(tổng giá thanh toán vì VAT không được khấu trừ ). Khi xuất biếu tặng CNV thì hạch toán thẳng vào chi phí Nợ 6xx/ Có 156 ( ko xuất HĐ vì là dùng trong cty ).

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đoạn này Thông tư 200 hướng dẫn chưa đúng với các quy định thuế hiện hành.
Cái quỹ khen thưởng phúc lợi này chỉ có ở DNNN để giúp các ông DNNN làm đẹp BCTC thôi (Bản chất quỹ này là chi phí nhưng không hạch toán vào chi phí để làm cho kết quả kinh doanh đẹp). Các DN ngoài nhà nước chẳng dại gì mà hạch toán, kê khai thuế qua tài khoản 353 này cả.
Bạn nói cái này đúng.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Mình thấy mua về thì nhập kho và hạch toán Nợ 156/ Có 111,331...(tổng giá thanh toán vì VAT không được khấu trừ ). Khi xuất biếu tặng CNV thì hạch toán thẳng vào chi phí Nợ 6xx/ Có 156 ( ko xuất HĐ vì là dùng trong cty ).
Mình mới đọc thấy ở điểm 5 điều 14 TT219 có nói :Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài hoặc hàng hóa do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ. vậy mua về Nợ 156,133/Có 111,331...Xuất dùng Nợ 6xx/Có156
Không xuất hóa đơn, liệu có ổn? bạn cho mình xin cái văn bản. cảm ơn ạ
Cái này thì mình suy luận thôi Xuất 156 dùng trong DN cũng giống như khi bạn xuất kho 152,153 cho chính DN mình dùng vậy thôi.

• Like
Reactions: tphdtt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA