Xuất hóa đơn bổ sung thuế GTGT, khách hàng không lấy, lưu tại cuống?

• Thread starter HLD81
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HLD81

Guest
17/3/07
11
0
0
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi nhé.
Trong tháng 2 vừa qua trong khi viết hóa đơn cho khách hàng do sơ suất mình đã tính nhầm thuế GTGT là 5% trong khi mặt hàng đó là 10%. Hóa đơn đã giao cho khách hàng rồi nhưng trong tháng đấy mình cũng phát hiện ra nhầm luôn nên đã viết bổ sung 1 hóa đơn (chỉ viết bổ sung 5% thuế bị thiếu). Khi bảo với khách hàng họ bảo không cần lấy hóa đơn nữa thì mình vẫn kê khai thuế đầu ra tháng đấy và không xé hóa đơn bổ xung đấy mà vẫn lưu ở cuống hóa đơn. Mình làm như thế có được không.
Các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn dùng nguồn nào để nộp bổ sung 5% thuế VAT đầu ra viết bổ sung?

B

béSamêmútmôi

User đã bị cấm truy cập
Về nguyên tắc thì thu hồi hóa đơn và viết hóa đơn khác
Nhưng bạn đã phát hiện sai sót và bổ sung cũng được
miễn là đóng thuế đầy đủ
bạn chỉ bị phạt vì vi phạm chế độ hóa đơn chứng từ
Tất nhiên là phải ghi "nợ phải thu"
nếu k thu được thì trích từ dự phòng "khó đòi"
Còn bên mua không nhận hóa đơn bạn viết bổ sung thì
sẽ k đuọc khấu trừ thuế GTGT
thậm chí sẽ bị truy hoàn 5% GTGT còn lại

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
bạn phải viết đơn xin hủy hóa đơn và được đồng ý(xá nhận của bên nhận hóa đơn)

H

HLD81

Guest
17/3/07
11
0
0
Ha Noi
Sao lại phải viết đơn xin hủy hóa đơn, vì mình chỉ viết bổ sung phần thuế bị thiếu vào hóa đơn thứ 2 và nộp thuế đầu ra đầy đủ. Thế các bạn cho mình hỏi nếu bị phạt thì mình bị phạt bao nhiêu.

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Theo tui, bạn nhờ khách hàng viết trả lại hóa đơn với số liệu như hóa đơn bạn đã viết sai ( có mở ngoặc giải thích trong hóa đơn - lý do hợp lý: hàng trả lại), sau đó bạn viết lại cho khách hàng một hóa đơn với số liệu chính xác.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HLD81 nói:
Các bạn cho mình hỏi nhé.
Trong tháng 2 vừa qua trong khi viết hóa đơn cho khách hàng do sơ suất mình đã tính nhầm thuế GTGT là 5% trong khi mặt hàng đó là 10%. Hóa đơn đã giao cho khách hàng rồi nhưng trong tháng đấy mình cũng phát hiện ra nhầm luôn nên đã viết bổ sung 1 hóa đơn (chỉ viết bổ sung 5% thuế bị thiếu). Khi bảo với khách hàng họ bảo không cần lấy hóa đơn nữa thì mình vẫn kê khai thuế đầu ra tháng đấy và không xé hóa đơn bổ xung đấy mà vẫn lưu ở cuống hóa đơn. Mình làm như thế có được không.
Các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều
Nếu khách hàng không quan tâm đến tờ hóa đơn thì không cần thiết phải huỷ hóa đơn cũ, xuất lại hóa đơn mới. Bạn làm như vậy là được rồi.

Pear59 nói:
Nếu khách hàng không chịu nộp thêm tiền thuế thì DN sẽ phải chịu. Đó là một khoản chi phí không hợp lý nên sẽ lấy từ nguồn lợi nhuận sau thuế để bù đắp.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA