Tổng hợp những tư vấn về : Báo Cáo Thực Tập / Luận văn tốt nghiệp

• Thread starter tuenha
  • Ngày gửi
T

tuenha

Guest
24/6/06
12
1
0
37
tanmylapvodongthap
em sắp đi thực tập đang bối rối không biết nên chọn đề tài nào để làm báo cáo thực tập, mong các anh chị cho em lời khuyên nên chọn đề tài nào dễ làm vì em là sinh viên học hệ không chính qui nên cũng gặp khó khăn khi chọn cho mình đề tài và cách viết báo cáo,nếu anh chị náo có bài báo cáo thực tập thì cho em mượn để em có thể dựa vào đó viết bái thực tập.Rất mong được sự giúp đỡ của các anh chị. em rất cảm ơn

• Like
Reactions: thu8084
Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Chào bạn !
Vấn đề thực tập làm nhức đầu một số sinh viên sắp ra trường, không biết thực tập ở đâu, viết cái gì.... Tuy nhiên, khi bạn thực tập thì có nhiều vấn đề làm bạn phải suy nghĩ, lúc đó tự nhiên sẽ có nhiều ý tưởng thôi:1luvu:
Đề tài thì chẳng có gì mà dễ cả, nếu bạn muốn an phận thì nên viết về các cty thương mại, không có giá thành nên có lẽ nó sẽ dễ hơn chăng ?
Xưa nay mình ít và hình như cũng chưa thấy đề tài nào làm về phầnThuế như : các thủ tục thuế, các chi phí hợp lý, những điều kiện bắt buộc trong Luật thuế GTGT, TNDN..... rất nhiều. Nếu bạn làm về đề tài này có lẽ sẽ hay lắm đấy, ở trên webketoan có lẽ mọi người sẽ giúp được bạn nhiều hơn về đề tài này thì sao:bigok:
Thân.

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Chào bạn!
Mình cũng mới làm báo cáo thực tập xong.
Nếu bạn muốn nhàn hạ thì chọn chuyên đề Tiền lương hoặc Vốn bằng tiền, nhưng 2 chuyên đề này thường thì ko có gì nhiều để phân tích.
Còn nếu bạn muốn được điểm cao thì làm chuyên đề "Tập hợp chi phí và Tính giá thành" hoặc "CP bán hàng,CPQL,tiêu thụ sản phẩm và xác định kết quả kinh doanh","nguyên liệu vật liệu"
Đây là lời khuyên của thầy giáo mình,còn mình thì làm chuyên đề Giá thành.
Rất ít người chọn chuyên đề về TSCĐ.
Chuc bạn thành công.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
tuenha nói:
em sắp đi thực tập đang bối rối không biết nên chọn đề tài nào để làm báo cáo thực tập, mong các anh chị cho em lời khuyên nên chọn đề tài nào dễ làm vì em là sinh viên học hệ không chính qui nên cũng gặp khó khăn khi chọn cho mình đề tài và cách viết báo cáo,nếu anh chị náo có bài báo cáo thực tập thì cho em mượn để em có thể dựa vào đó viết bái thực tập.Rất mong được sự giúp đỡ của các anh chị. em rất cảm ơn

Chào bạn, mình chia sẻ tí nha!
Sinh viên thực tập, bạn có nhiều đề tài để lựa chọn, và nhiều cấp độ khác nhau (đh, cao đẳng, trung cấp) từ khó đến dể.
Đề tài: tiền lương, giá thành, tiêu thụ, kiểm toán, phân tích tài chính,......nói chung là khá nhiều và rộng, quan trọng bạn chọn điều gì?
Vừa rồi mình có giúp một bạn sv cao đẳng thực tập, tuy bạn ấy làm chưa hay lắm (thậm chí hơi tệ), nhưng nếu bạn cần thì mình gửi bạn tham khảo.
ĐT:"Kế toán kết chuyển hoạt động kinh doanh và phân chia lợi nhuận tại doanh nghiệp"

T

tuenha

Guest
24/6/06
12
1
0
37
tanmylapvodongthap
mình rất cảm ơn bạn phinguyen79 nhiều vậy bạn có thể gửi cho mình qua email:akarui_284@yahooo.com để mình tham khảo nha bạn

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
tuenha nói:
mình rất cảm ơn bạn phinguyen79 nhiều vậy bạn có thể gửi cho mình qua email:akarui_284@yahooo.com để mình tham khảo nha bạn
bạn có thể mail cho mình, anhphi1010@gmail.com (mình reply thì đc, chứ gửi mail thì lười lắm,hehehehehe)

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
thực ra đề tài viết báo cáo cũng luôn gây nhức đầu cho sv sắp ra trường cả, theo mình biết những đề tài bên KTTC thì rất nhiều, và khá dễ viết, thường là Phân tích tình hình hđ kinh doanh, ktoán nợ phải trả, phải thu, ktoán tiền lương...
Riêng KTCP thì ít hơn, một mặt vì khó tìm dn cho thực tập khoản này( đặc biệt là tính giá thành), nhưng nếu làm tốt đề tài này thì very good.
Bây giờ mình thấy đa số sv có xu hướng làm đề tài liên quan đến kiểm toán.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
tuenha nói:
Hi Hi .Mượn bằng cách nào?

T

tuenha

Guest
24/6/06
12
1
0
37
tanmylapvodongthap
bạn ngphuocthien ở xa quá mình làm sao mà ra đó lấy được nè bạn có thể gửi qua đường bưu điện cho mình được chứ xong rồi mình gửi trả lại cho bạn

T

tuenha

Guest
24/6/06
12
1
0
37
tanmylapvodongthap
các anh chị cho em hỏi: nếu em học chuyên ngành kế toán doanh nghiệp thương mại hệ cao đẳng được đi thực tập ở công ty XUẤT NHẬP KHẨU LƯƠNG THỰC thì em nên chọn đề tài nào viết báo cáo thực tập để không quá khó khăn vậy các anh chị.Mong các anh chị cho em một lời khuyên

Z

zonzon84

Guest
5/9/06
1
0
0
39
Hà nội
Chào các anh các chị tiền bối.E là ZON ZON hiện nay cũng đang chuẩn bị làm báo cáo thực tập tốt nghiệp.E cũng học hệ khôgn chính quy nên không biết phải viết như thế nào nữa
Thầy giáo giao cho E 9 đề tài sau:(Và E thực tập tại doanh nghiệp thương mại,doanh nghiệp anỳ ủy chi ủy thu nên cũng khó)
1.Kế toán tài sản cố định hữu hình
2.Kế toán nguyên vật liệu
3.Kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương
4.Kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm(trong doanh nghiệp sản xuất công nghiệp)
5.Kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm(trong DN xây lắp)
6.Kế toán lưu chuyển hàng hóa và xác định kết quả tiêu thụ hàng hoá
7.Kế toán thành phẩm và tiêu thụ thnàh phẩm và xác định kết quả tiêu thụ
8.Kế toán nhập khẩu hàng hoá
9.Kế toán xuất khẩu hàng hoá
E chưa biết phải lựa chọn đề tài nào.Các TIỀN BỐI có thể chỉ giúp cho E không ạ?E nên chọn đề tài nào và tài liệu thì nên mua ở đâu ạ?
Vì E học hệ tại chức nên thực tế E tương đối về vấn đề chọn lựa và viết báo cáo thực tập như thế nào???
E xin cảm ơn các TIỀN BỐI nhiều nhiều

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Trước hết bạn hãy xin vào thực tập tại cty mà bạn muốn hay có khả năng được vào thực tập đi đã, rồi căn cứ loại hình kinh doanh của doanh nghiệp mà xem đề tài nào là phù hợp.
Theo thu6 biết, khi vào thực tập, kế toán cty sẽ nói cho bạn biết nên làm đề tài nào ( ví dụ: cty kiểm định xuất khẩu thì đề tài nên làm là Tiền Lương, cty chuyên xuất nhập khẩu, cty xây dựng...). Bạn còn được cho đề tài thực tập, chứ thu6 là phải tự suy đấy, đau đầu chửa?:wall:

N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Theo như chị thì em nên chọn đề tài " tiền lương" cho nó dễ.

P

phonuicao

Guest
29/9/06
1
0
0
39
Konchro
Lựa chọn đề tài còn tùy doanh nghiệp bạn thực tập họ có cung cấp số liệu để mình làm cái đề tài mình thích không nữa. Nên khi vào thực tập bạn nên tìm hiểu trước điều này. Vì có khi mình chọn đã cuối cùng chẳng cung cấp số lấy đâu mà làm đây!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Dễ hay ko còn phụ thuộc vào nhiều thứ: Kiến thức của bạn, số liệu thu thập được...Theo thu6 thì Tiền lương, TSCĐ, Quỹ tiền mặt...ko khó lắm, nhưng còn tuỳ bạn có thích làm về đề tài ấy ko nữa.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Cho đến lúc này, thu6 vẫn chưa thấy ai..ngỏ lời tìm đề tài thực tập về lĩnh vực Kế toán quản trị, kế toán chi phí hay hệ thống thông tin về kế toán nhỉ, thu6 cho rằng đề tài này thực sự rất hay và cần được khám phá...
Trong web này, thu6 thấy có mục ERP rất hay, và...nếu thu6 biết trong trường mà có thầy cô nào chịu hướng dẫn, thì chắc rằng thu6 cũng xin 1 suất, hehe..
Kế toán quản trị, thu6 thấy có nhiều cách mở đề tài:
+ Phân tích theo mô hình CVP và hoàn thiện mô hình kế toán quản trị ở DN
+ Phân tích biến động chi phí và đề xuất nâng cao công tác quản lý chi phí trong DN...
Dù chỉ là 1 chương trong chương trình học thôi, thu6 thấy cũng có thể là 1 đề tài đáng để viết, nhất là khi bộ phận kế toán quản trị hiện nay chỉ tập trung vào 1 số cty lớn, cty cổ phần...Và, nói đi cũng phải nói lại, cái khó vẫn là bạn có tìm được DN nào đồng ý cho thực tập, hay cung cấp số liệu cho hay ko thôi.
Thu6 nghĩ, chúng ta có thể thảo luận một chút về các đề tài thực tập này, chia sẻ nhau kinh nghiệm viết để đạt hiệu quả cao chứ ko phải viết chỉ để ra trường..thì uổng quá.
Chẳng hạn như, nếu bạn viết đề tài về tiền lương, mà bạn có thể kết hợp với những thông số thống kê của môn TKDN thì bài viết sẽ sắc sảo hơn nhiều, phần kiến nghị của bạn cũng sẽ có giá trị hơn...(cái này thu6 tự nghĩ ra)
Và cuối cùng, phần đánh giá kiến nghị lại là điều, mà nếu thu6 là chủ DN sẽ rất quan tâm và highly appriciate. Nhưng thu6 cũng công nhận rằng, khi viết phần này, chúng ta cũng phải suy nghĩ kỹ, vì đôi khi chúng ta đề xuất hay, song nếu cân nhắc về phần lợi ích- chi phí thì DN có thể lơ qua.
Và cũng nói thêm rằng, đôi khi tổ chức trong DN đã được hoàn thiện tốt, thì nếu mình chỉ đưa ra những kiến nghị sắc sảo, có giá trị...cũng thiệt khó lắm vì:
+ Thiếu kinh nghiệm
+ Chưa đứng trên góc độ người quản lý để nhìn nhận hết...
Chút xíu góp ý...mong các bạn bổ sung thêm!

Z

zonzon84

Guest
5/9/06
1
0
0
39
Hà nội
hu hu
Khoa đã chọn cho E đề tài là :Kế toán thành phẩm và tiêu thụ thành phẩm và xác định kết quả tiêu thụ nè
có ai trong diễn đàn có thể tìm tài liệu giúp E với.........
E cảm ơn các anh các chị trong diễn đàn đã chỉ bảo giúp E

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Trời ơiiiiii! muốn nấu một món ăn ngon không nhất thiết là phải có thật nhiều tiền mới mua được thực phẩm ngon, không nhất thiết là phải có thực phẩm ngon thì mới nấu một món ăn ngon!

Cái việc chọn đề tài là... trước tiên phải nhắm vào thực lực của mình trước, test lại xem đâu là sở trường, đâu sở đoản của mình chứ. Muốn làm một luận văn hay, trước tiên phải biết mình thích nghiên cứu vấn đề nào đề rồi sau đó mang sách về mà ngâm cứu, vào công ty mà thực tập để lấy kiến thực thực tế... Cuối cùng tổng hợp lại để viết.

Một con vịt mập chưa chắc đã nấu thành một món ngon và bắt mắt nếu đầu bếp không biết cách sơ chế, chế biến, trình bày, quảng bá. Ngược lại một con vịt ốm nhách không xương có thể trở thành một món ăn ngon cho tất cả mọi người nếu đầu bếp khéo xẻ thịt người thưởng thức sẽ thấy miếng thịt vịt không quá nhiều xương, thịt lại ngọt nếu nêm nếm đúng, vừa, đủ gia vị và thêm một vài lời phát biểu cho món ăn thêm đậm đà hương vị!

Chúc các bạn sớm tìm ra cho mình 1 đề tài thú vị để khai thác. Chúc thành công nhé!

Q

quynhchau

Guest
11/11/06
15
0
0
38
Huế
Bạn làm về cong ty XNK thì có thể làm về đề tài tình hình thanh toán hay tình hình công nợ của cty.Mình thấy đề tài này cũng đc lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA