Thủ tục đăng ký điện tử bảo hiểm xã hội cho công ty lần đầu tham gia bhxh

• Thread starter Nguyễn Ánh 9
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Ánh 9

TIỂU GIA LONG
Các tiền bối cho em hỏi ạ:
Bây giờ công ty em tham gia bảo hiểm xã hội ,yt, tn cho năm 2016. Các năm trước đó công ty em chưa tham gia lần nào.
Vậy anh chị cho em hỏi 2016 đã làm qua mạng chưa ạ, Hay vẫn phải nộp bản giấy lên bộ phận một cửa của BHXH ạ.
Em cảm ơn mọi người !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trần Muội

Guest
9/9/15
10
0
1
40
TP.HCM
mình cũng đang thắc mắc....

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Các tiền bối cho em hỏi ạ:
Bây giờ công ty em tham gia bảo hiểm xã hội ,yt, tn cho năm 2016. Các năm trước đó công ty em chưa tham gia lần nào.
Vậy anh chị cho em hỏi 2016 đã làm qua mạng chưa ạ, Hay vẫn phải nộp bản giấy lên bộ phận một cửa của BHXH ạ.
Em cảm ơn mọi người !
Cái hạn chế là đơn vị chưa có mã đơn vị nên không sử dụng phần mềm KBHXH được :)

Do đó, 1 là dùng iBHXH (TS24) 2 là nộp hồ sơ tham gia BHXH lần đầu nộp trực tiếp để được cấp mã; cấp mã rồi muốn dùng phần mềm nào cũng dễ dàng.

• Like
Reactions: thuytram12
H

Heo Mũm Mĩm(Thanh)

Guest
6/1/16
3
0
1
31
Các tiền bối có thể cho em hỏi một tý được không ạ? công ty em thành lập được 8 tháng rồi, giờ vẫn chưa đăng ký đóng BHXH như vậy có bị phạt không? và thời hạn trong bao lâu kể từ ngày công ty thành lập là phải kê khai và đóng BHXH vậy ạ?

Cuong Dao

Cuong Dao

Guest
17/11/15
27
2
3
38
Các tiền bối có thể cho em hỏi một tý được không ạ? công ty em thành lập được 8 tháng rồi, giờ vẫn chưa đăng ký đóng BHXH như vậy có bị phạt không? và thời hạn trong bao lâu kể từ ngày công ty thành lập là phải kê khai và đóng BHXH vậy ạ?

Trốn đóng BHXH thì vẫn trốn được nhưng bị phạt lúc nào thì hên xui bạn ạ :D
Theo quy định mới thì chắc chắn bạn bị phạt nếu bạn ko đóng và không tham gia BHXH

Ban xem thông tin tại http://www.bhxhvietnam.com/muc-phat-cham-dong-bao-hiem-xa-hoi-bat-buoc-13998.html

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Công ty bạn thành lập được 8 tháng nhưng quan trọng lao động trong cty bạn có ai làm trên 3 tháng không. Nếu có thì những người này bắt buộc tham gia BHXH, BHYT, BHTN nha bạn. Và nộp chậm bạn sẽ bị phạt truy thu thôi ( lãi xuất truy thu gấp 2 lần so với lãi xuất không kỳ hạn của NHNN mà thôi).

H

Heo Mũm Mĩm(Thanh)

Guest
6/1/16
3
0
1
31
Dạ công ty em bắt đầu ký hợp đồng dài hạn với nhân viên là từ tháng 12 /2015. Kể từ ngày ký hợp đồng lao động với nhân viên là phải đóng BHXH luôn đúng không ạ?

Sửa lần cuối:
H

Hoa Bảo Bối

Guest
11/1/16
18
2
3
30
Công ty m thành lập từ tháng 04/215 mà tháng 09/2015 mới tham gia bảo hiểm (Cầu giấy), ko có bị phạt đâu, làm công văn giải trình (Như bên m là lao động chưa ổn định...., mà tóm lại làm công văn đi, ra bộ phân 1 cửa họ chỉnh lại công văn cho đúng ý ấy mà)

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Dạ công ty em bắt đầu ký hợp đồng dài hạn với nhân viên là từ tháng 12 /2015. Kể từ ngày ký hợp đồng lao động với nhân viên là phải đóng BHXH luôn đúng không ạ?
Ngày ký chưa đóng, cuối tháng mới đóng, nhưng đi đăng ký đi là vừa

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,623
619
113
The Capital

Như chỗ mình thành lập cuối tháng 1, tháng 2 vướng Tết âm, tháng 3 mới làm thủ tục BHXH, thì truy thu nộp tháng 2 thôi, tiền phạt chậm và tháng 1 thì BHXH bỏ qua hì hì..

H

Heo Mũm Mĩm(Thanh)

Guest
6/1/16
3
0
1
31
dạ vâng, e cảm ơn các tiền bối nhiều ạ, vậy nếu công ty em chưa muốn đóng BHXH thì phải làm cái biên bản giải trình như thế nào vậy à?
Công ty m thành lập từ tháng 04/215 mà tháng 09/2015 mới tham gia bảo hiểm (Cầu giấy), ko có bị phạt đâu, làm công văn giải trình (Như bên m là lao động chưa ổn định...., mà tóm lại làm công văn đi, ra bộ phân 1 cửa họ chỉnh lại công văn cho đúng ý ấy mà)
dạ.. em cảm ơn các tiền bối nhiều, vậy nếu như công ty em vẫn chưa muốn đóng BHXH thì tiền bối có thể hướng dẫn em làm cái công văn giải trình mà tiền bối đã làm trước đó được không ạ?

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Có ai ở quận 1 ko? Nếu đăng ký tham gia bảo hiểm lần đầu cho nhân viên thì đem trực tiếp hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm nộp hay gọi điện cho bưu điện tới lấy nhỉ?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Có ai ở quận 1 ko? Nếu đăng ký tham gia bảo hiểm lần đầu cho nhân viên thì đem trực tiếp hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm nộp hay gọi điện cho bưu điện tới lấy nhỉ?
Bên công ty đã có mã đơn vị chưa? nếu có rồi thì nộp qua mạng bạn ạ. còn chưa có trực tiếp nộp hồ sơ giấy

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Mang trực tiếp lên được bạn!

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Bên công ty đã có mã đơn vị chưa? nếu có rồi thì nộp qua mạng bạn ạ. còn chưa có trực tiếp nộp hồ sơ giấy
Công ty mình chưa chưa có mã, tính nộp qua mạng mà usb công ty kế toán dịch vụ giữ.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Chưa có mã đơn vị làm phiếu biên nhân 101 nộp trực tiếp nha bạn

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Chưa có mã đơn vị làm phiếu biên nhân 101 nộp trực tiếp nha bạn
Nộp qua mạng vẫn được bình thường :) Dùng iBH (TS24)

P

phucbt

Guest
8/12/15
26
3
3
30
Mình cũng mới làm thủ tục tham gia lần đầu cho 1 công ty nữa ở chỗ mình.
Kê khai qua giấy cần có: Công văn (D01b-TS)-danh sách kèm, mẫu D02-TS (2 bản), giấy phép kinh doanh công chứng, Tờ khai của người lao động (Mức lương điều chỉnh mới từ 2016:thấp nhất vùng 1 là 3.745.000đ nhé. Mức lương của Giám đốc, Kế toán trưởng,...phải cao hơn nhân viên bthuong)
* Còn nếu Chủ tịch HĐQT(Giám đốc..) là người đại diện của công ty mới đó đã tham gia BHXH ở Cty khác thì trong công văn cần nêu rõ ông A..đóng bhxh ở công ty nào..mã số đơn vị...số sổ bhxh..(theo hướng dẫn của cơ quan BHXH); kèm theo là thẻ bhxh của ông A đó.
(Làm trên giấy mà cứ bị trả về ít là 2.3 lần...Làm ở BHXH Cầu Giấy thì cứ phải gọi là ngán tới tận cổ..:-( )

• Like
Reactions: panda126

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA