Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp hồ sơ BHXH qua bưu điện

• Thread starter Hoa Bảo Bối
  • Ngày gửi
Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Tớ đợt tháng 6 có làm chốt sổ ở Cầu giấy thì hồ sơ gửi qua bưu điện t làm gồm:
- Công văn xin chốt sổ
- Tờ thông báo kết quả giảm thành công
- sổ bhxh
- Bảng kê giấy tờ theo mẫu 01 của bưu điện
Chúc bạn thành công!
Nhưng mà cái thông báo kết quả giảm thành công đó có mở được không bạn. mình thì không mở được thì làm thế nào ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanhhuyen.tv

Guest
29/6/16
19
2
3
30
Tớ đợt tháng 6 có làm chốt sổ ở Cầu giấy thì hồ sơ gửi qua bưu điện t làm gồm:
- Công văn xin chốt sổ
- Tờ thông báo kết quả giảm thành công
- sổ bhxh
- Bảng kê giấy tờ theo mẫu 01 của bưu điện
Chúc bạn thành công!
E cảm ơn nhiều ạ, thường thì nhận đc kết quả bao hiểm trả về là bao nhiêu ngày ạ

K

khanhhuyen.tv

Guest
29/6/16
19
2
3
30
Nhưng mà cái thông báo kết quả giảm thành công đó có mở được không bạn. mình thì không mở được thì làm thế nào ạ
ko mở đc thì bạn lại phải gọi cho quản lý thôi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
hồ sơ thủ tục chốt là sổ BHXH, Thẻ bhyt ( thì e mới gửi bưu điện hqua), công văn chốt sổ, quyết định thôi việc nữa ạ ( cái này e tưởng báo giảm mới cần chứ ạ, mong a chị giúp ạ
Bạn ở đâu thế? báo giảm hợp lệ rồi thì cứ chốt sổ bình thường thôi bạn
Nếu ở TP.HCM thì bạn làm theo phiếu giao nhận 301

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
Cty mình tăng đóng bảo hiểm cho 2 nhân viên từ t6 đã có kết quả và trả thẻ về : lúc đó mình báo tăng bình thường thôi, nhưng giờ 2 nhân viên muốn đóng truy thu từ Tháng 3: trong đó 1 nhân viên lí dó vì muốn gối sổ, còn lại là đóng hộ cho vk anh trong cty đang mang thai, mà đến t12 c ấy sinh, nếu truy thu từ tháng 3 thì đến lúc sinh là đc 10 tháng.

Hôm mình lên hỏi c quản lý lúc đầu c ấy cũng ghê lắm xong lại nhẹ giọng xuống bảo coi như c k biết gì. e về làm thủ tục là mẫu D02 và bảng kê hồ sơ gồm bảng công, bảng lương. mình làm như thế rồi gửi qua điện tử lần đầu sai trả lại, lần 2 mình sửa đúng như thế rồi mà c ấy gd mắng mình làm sai bung bét. xong mình bảo là e xin đóng truy thu như hôm chị bảo thế là lại thấy nhẹ giọng hơn tí kiểu nhớ ra rồi nói làm lại gửi qua bưu điện xong cúp máy rụp phát. Có lẽ hôm đó mình k hiểu ý chị COI NHƯ CHỊ KHÔNG BIẾT GÌ nên như vậy :D

Mọi ng cho mình hỏi: Giờ mình làm thủ tục truy thu đóng từ tháng 3 cần những thủ tục gì. Bảng công, bảng lương mình chỉ cần nộp T3 hay từ Tháng 3 đến thời điểm hiện tại và trong bảng lương mình chỉ cần thể hiện số lương cơ bản tham gia đóng bảo hiểm như trong hợp đồng lao động hay phải thêm cả phụ cấp nữa vì trc đó mình gửi hợp đồng lao động chỉ thể hiện lương cơ bản là 3.745k thôi
và hợp đồng lao động chỉ cần làm từ T3 hay phải làm thêm cài hợp đồng thử việc 3 tháng nữa

Mình đang hoang mang sờ tai, mn cho chia sẻ mình chút kinh nghiệm với :(

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
hồ sơ thủ tục chốt là sổ BHXH, Thẻ bhyt ( thì e mới gửi bưu điện hqua), công văn chốt sổ, quyết định thôi việc nữa ạ ( cái này e tưởng báo giảm mới cần chứ ạ, mong a chị giúp ạ
lần trc chị chốt sổ: ban đầu gửi hồ sơ báo giảm xong có kết quả, mang kết quả BM03 in ở phần kê khai ra thì họ nói phải in BM 05 thông báo có kết quả + Bản cam kết thu hồi thẻ : ok về chiều làm mang lên họ ký nháy vào thẻ cái bảo e mang về nộp bưu điện chốt sổ

mình về gửi hồ sơ gồm: (khai trong mẫu 01)

BM03/HTKK-BHXH

BM05/HTKK-BHXH

Biên Bản cam kết thu hồi thẻ BHYT

Thẻ BHYT

Sổ BHYT
[TBODY] [/TBODY]

Luc đó k biết viết công văn gì nên cũng chẳng gửi thêm gì cả chỉ có thế ====> gửi bưu điện hơn 10 ngày sau trả sổ đã chốt về =====> trả người lao động là xong

Mình BHXH Cầu Giấy nhé

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Cty mình tăng đóng bảo hiểm cho 2 nhân viên từ t6 đã có kết quả và trả thẻ về : lúc đó mình báo tăng bình thường thôi, nhưng giờ 2 nhân viên muốn đóng truy thu từ Tháng 3: trong đó 1 nhân viên lí dó vì muốn gối sổ, còn lại là đóng hộ cho vk anh trong cty đang mang thai, mà đến t12 c ấy sinh, nếu truy thu từ tháng 3 thì đến lúc sinh là đc 10 tháng.

Hôm mình lên hỏi c quản lý lúc đầu c ấy cũng ghê lắm xong lại nhẹ giọng xuống bảo coi như c k biết gì. e về làm thủ tục là mẫu D02 và bảng kê hồ sơ gồm bảng công, bảng lương. mình làm như thế rồi gửi qua điện tử lần đầu sai trả lại, lần 2 mình sửa đúng như thế rồi mà c ấy gd mắng mình làm sai bung bét. xong mình bảo là e xin đóng truy thu như hôm chị bảo thế là lại thấy nhẹ giọng hơn tí kiểu nhớ ra rồi nói làm lại gửi qua bưu điện xong cúp máy rụp phát. Có lẽ hôm đó mình k hiểu ý chị COI NHƯ CHỊ KHÔNG BIẾT GÌ nên như vậy :D

Mọi ng cho mình hỏi: Giờ mình làm thủ tục truy thu đóng từ tháng 3 cần những thủ tục gì. Bảng công, bảng lương mình chỉ cần nộp T3 hay từ Tháng 3 đến thời điểm hiện tại và trong bảng lương mình chỉ cần thể hiện số lương cơ bản tham gia đóng bảo hiểm như trong hợp đồng lao động hay phải thêm cả phụ cấp nữa vì trc đó mình gửi hợp đồng lao động chỉ thể hiện lương cơ bản là 3.745k thôi
và hợp đồng lao động chỉ cần làm từ T3 hay phải làm thêm cài hợp đồng thử việc 3 tháng nữa

Mình đang hoang mang sờ tai, mn cho chia sẻ mình chút kinh nghiệm với :(
Làm sao mà hoang mang. Cứ bĩnh tĩnh. Mình ở HD thì cần bảng công, bảng lương (như lúc in bảng lương ra cho sếp ký đó) từ tháng 3 đến tháng hiện tại, Hợp đồng từ tháng 3 mức lương ở bảng lương khớp với hợp đồng và nhở hơn hoặc bằng mức lương tối thiểu. kèm công văn đề nghị truy thu, bảng kê hồ sơ, Mẫu D02. Vậy là Ok.

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
Làm sao mà hoang mang. Cứ bĩnh tĩnh. Mình ở HD thì cần bảng công, bảng lương (như lúc in bảng lương ra cho sếp ký đó) từ tháng 3 đến tháng hiện tại, Hợp đồng từ tháng 3 mức lương ở bảng lương khớp với hợp đồng và nhở hơn hoặc bằng mức lương tối thiểu. kèm công văn đề nghị truy thu, bảng kê hồ sơ, Mẫu D02. Vậy là Ok.
Công ty mình k làm sổ sách chi tiết,chỉ làm cái bảng lương để thanh toáncho mn thôi, mình vào thì mình làm thêm cái bảng công nữa để chấm công. bạn có mẫu bảng lương để nộp lên cơ quan bảo hiểm cho mình xin với, nhiều mẫu quá mình k biết lấy mẫu nào, bạn gửi vào mail: linhhue1511@gmail.com giúp mình nhé. Mình cảm ơn!

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Công ty mình k làm sổ sách chi tiết,chỉ làm cái bảng lương để thanh toáncho mn thôi, mình vào thì mình làm thêm cái bảng công nữa để chấm công. bạn có mẫu bảng lương để nộp lên cơ quan bảo hiểm cho mình xin với, nhiều mẫu quá mình k biết lấy mẫu nào, bạn gửi vào mail: linhhue1511@gmail.com giúp mình nhé. Mình cảm ơn!
Moi công ty có 1 bảng lương khác nhau. Bạn cứ làm cả phụ cấp rồi các loại vào nữa là được mà. miện là thể hiện mức lương cơ bản (cao hơn hoặc bằng lương tối thiểu vùng) và phụ cấp phải đóng ok là được ý mà

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
Moi công ty có 1 bảng lương khác nhau. Bạn cứ làm cả phụ cấp rồi các loại vào nữa là được mà. miện là thể hiện mức lương cơ bản (cao hơn hoặc bằng lương tối thiểu vùng) và phụ cấp phải đóng ok là được ý mà
bạn có thế cho mình xin địa chỉ mail mình hỏi bạn chút đc không.

O

Onlyme Cry

Guest
18/7/16
34
0
6
31
Bạn truy cập vào http://www.buudienhanoi.com.vn/bhxh thì giao diện yêu cầu nhập thông tin, bạn tiến hành nhập thông tin bình thường, sau đó ở cuối trang bạn tải cái mẫu 01,hoàn thành mẫu 01=>in ra=> cho vào cùng hồ sơ bạn gửi bảo hiểm đồng thời ấn "xác nhận" cuối trang=> sang giao diện mới thì nhập thông tin theo đúng trình tự họ yêu cầu=> ấn" gửi yêu cầu", và in "bản in nhãn 02" ra
ghim bên ngoài phong bì, còn biên bản giao nhận thì bên bưu điện sẽ làm.
Chúc thành công!
B ơi ban đầu mình phải đăng kí với bưu điện, mình đăng ký ở trang nào vậy b? t tìm mãi ko thấy :)

K

khanhhuyen.tv

Guest
29/6/16
19
2
3
30
lần trc chị chốt sổ: ban đầu gửi hồ sơ báo giảm xong có kết quả, mang kết quả BM03 in ở phần kê khai ra thì họ nói phải in BM 05 thông báo có kết quả + Bản cam kết thu hồi thẻ : ok về chiều làm mang lên họ ký nháy vào thẻ cái bảo e mang về nộp bưu điện chốt sổ

BM03/HTKK-BHXH
BM05/HTKK-BHXH
Thẻ BHYT
Sổ BHYT
[TBODY] [/TBODY]
Luc đó k biết viết công văn gì nên cũng chẳng gửi thêm gì cả chỉ có thế ====> gửi bưu điện hơn 10 ngày sau trả sổ đã chốt về =====> trả người lao động là xong

Mình BHXH Cầu Giấy nhé
Bên e là BHXH nam từ liêm, ngày hôm nay là ngày thứ 11 rồi mà vẫn chưa thấy gửi gì về cả ạ

tongthamkt

tongthamkt

Trung cấp
25/3/16
89
10
8
29
thietbitubep.asia
B ơi ban đầu mình phải đăng kí với bưu điện, mình đăng ký ở trang nào vậy b? t tìm mãi ko thấy :)
Không cần đăng kí đâu, khi nào mình có hồ sơ gửi lên bảo hiểm thì mình vào trang đấy để nhờ họ đến thu gom hồ sơ thôi nha

• Like
Reactions: Onlyme Cry
O

Onlyme Cry

Guest
18/7/16
34
0
6
31

BM03/HTKK-BHXH
BM05/HTKK-BHXH
Thẻ BHYT
Sổ BHYT
[TBODY] [/TBODY]

Mình BHXH Cầu Giấy nhé
Chị ơi, em báo giảm trên phần mềm, em gửi qđịnh nghỉ viêc, cam kết trả thẻ, đơn đề nghị chốt sổ rồi, hôm em lên lấy kết quả em cũng trả thẻ luôn ròi, họ bảo chốt sổ phải gửi qua bưu điện, vậy em gửi qua bưu điện như thế nào và gồm những giấy tờ gì hả c? :p

O

Onlyme Cry

Guest
18/7/16
34
0
6
31
Không cần đăng kí đâu, khi nào mình có hồ sơ gửi lên bảo hiểm thì mình vào trang đấy để nhờ họ đến thu gom hồ sơ thôi nha
Hi, bạn có biết gửi sổ bảo hiểm để chốt sổ thì gửi những giấy tờ gì ko b? trước chị kế toán cũ báo giảm rồi, báo giảm bằng giấy chứ ko bằng phần mềm

tongthamkt

tongthamkt

Trung cấp
25/3/16
89
10
8
29
thietbitubep.asia
Hi, bạn có biết gửi sổ bảo hiểm để chốt sổ thì gửi những giấy tờ gì ko b? trước chị kế toán cũ báo giảm rồi, báo giảm bằng giấy chứ ko bằng phần mềm
Theo mình bạn cần chuẩn bị:
- Công văn chốt sổ
- Sổ bảo hiểm của người lao động

T

ThanhHuong141

Guest
23/2/11
4
0
1
tp hcm

BM03/HTKK-BHXH
BM05/HTKK-BHXH
Thẻ BHYT
Sổ BHYT
[TBODY] [/TBODY]

Mình BHXH Cầu Giấy nhé
bạn ơi cho mình hỏi cái BM03/HTKK-BHXH với cái BM05/HTKK-BHXH đó in ở đâu vậy bạn

tongthamkt

tongthamkt

Trung cấp
25/3/16
89
10
8
29
thietbitubep.asia
bạn ơi cho mình hỏi cái BM03/HTKK-BHXH với cái BM05/HTKK-BHXH đó in ở đâu vậy bạn
BM03: Là tờ thông báo xác nhận tiếp nhận giải quyết hồ sơ giao dịch điện tử --> nó giống như tờ thông báo là bảo hiểm đã nhận được hồ sơ của mình
BM05: Tờ thông báo kết quả giải quyết hồ sơ---> Kiểu thông báo đã giải quyết ra sao ví dụ BM05 của loại báo giảm thì đã đc giải quyết thành công chưa
==> Hai cái này in từ thông báo gửi về mail, còn với ivan bkav thì từ cái tra cứu qua trình giải quyết luôn

Đính kèm

• bm03.pdf
    86.3 KB · Lượt xem: 80
  • bm05.pdf
    85.1 KB · Lượt xem: 117

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA