Bắt buộc tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ 01/07/2016

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Hoa cúc dại

Hoa cúc dại

Guest
13/6/16
6
0
1
32
Dưới 3 tháng bạn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Theo hướng dẫn mới của bhxh tp.hcm thì cái này chỉ dành cho người có giao kết hợp đồng nhiều nơi, tức doanh nghiệp phải kê khai nộp thêm 1% phí bảo hiểm TNLĐ-BNN cho những người lao động làm việc nhiều nơi, đã đóng BHXH tại nơi khác
uh, thì sao? đấy là giao kết HĐ nhiều nơi thì người SDLĐ phải đóng 1% ko cần biết là người LĐ đó có tham gia BH hay ko, còn nếu là người LĐ chỉ làm ở 1 nơi thì chẳng có ảnh hưởng gì cả, BHXH vẫn đóng là mức 18%, DN chịu vẫn là 22%

Sửa lần cuối:
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
uh, thì sao? đấy là giao kết HĐ nhiều nơi thì người SDLĐ phải đóng 1% ko cần biết là người LĐ đó có tham gia BH hay ko, còn nếu là người LĐ chỉ làm ở 1 nơi thì chẳng có ảnh hưởng gì cả, BHXH vẫn đóng là mức 18%
Câu in đậm cần phải xem lại nha Anh

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Câu in đậm cần phải xem lại nha Anh
Xem lại gì nhỉ? Làm ở nhiều nơi thì theo nghị định chủ DN cần phải quan tâm là người có tham gia BH ở đâu hay chưa ko nhỉ? Căn cứ là theo HĐ giao kết là ko xác định hay trên 3 tháng là thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc rồi, còn người lao động ký HĐ nhiều nơi thì muốn đóng BHXH ở đâu thì tùy người LĐ, còn người SDLĐ trước tiên cứ đóng 1%

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Nghị định có câu: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên và người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng. Không bao gồm người lao động là người giúp việc gia đình;

Đúng là người viết ra luật mà ko biết nhìn nhận thực tế.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nghị định có câu: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên và người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng. Không bao gồm người lao động là người giúp việc gia đình;

Đúng là người viết ra luật mà ko biết nhìn nhận thực tế.
Nhìn nhận thực tế thế nào anh? Từ 01 đến 03 tháng thì 01/01/2018 mới bắt buộc mà

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Xem lại gì nhỉ? Làm ở nhiều nơi thì theo nghị định chủ DN cần phải quan tâm là người có tham gia BH ở đâu hay chưa ko nhỉ? Căn cứ là theo HĐ giao kết là ko xác định hay trên 3 tháng là thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc rồi, còn người lao động ký HĐ nhiều nơi thì muốn đóng BHXH ở đâu thì tùy người LĐ, còn người SDLĐ trước tiên cứ đóng 1%
Em phân tích khía cạnh quan tâm hay không nhé:
- Nếu đã đóng ở nơi khác, thì công ty đóng 1%
- Nếu chưa đóng ở nơi khác, thì công ty bắt buộc đóng bảo hiểm nếu ký hợp đồng từ đủ 3 tháng trở lên, đã đóng bhxh bắt buộc thì không phải đóng 1% này nữa. Còn những nơi khác thì em không bàn tới

L

Loan Ng

Guest
1/7/16
18
1
3
29
a,c ơi e đọc mà không thấy chỗ nào là "người lao động làm việc ở nhiều nơi" mới phải đóng! e không hiểu lắm a,c có thể nói rõ hơn không ạ! em cảm ơn

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Nhìn nhận thực tế thế nào anh? Từ 01 đến 03 tháng thì 01/01/2018 mới bắt buộc mà
Ban có thấy cái dòng: "người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng"
Nhớ là để ý từng câu chữ nhé, VBPL VN ăn nhau chết người ở từng chữ 1 đấy, HĐLĐ từ 1 đến dưới 3 tháng là phải đóng BHXH bắt buộc rồi ( xem điều 2 khoản b Luật BHXH 2014 nhé).
Nếu là HĐ thời vụ dưới 3 tháng thì ko sao, còn nếu HĐ mà có xác định thời hạn rõ ràng thì theo luật thì từ 1 tháng trở lên là dính BHXH bắt buộc, HĐ thời vụ thì 1 năm ko đc quá 2 HĐ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
a,c ơi e đọc mà không thấy chỗ nào là "người lao động làm việc ở nhiều nơi" mới phải đóng! e không hiểu lắm a,c có thể nói rõ hơn không ạ! em cảm ơn
Bạn xem cái hướng dẫn mình gửi ở trong topic này nhé, để mình sửa lại cho dễ nhìn hơn

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Có nghĩa là bạn làm ở 1 nơi thì ko có vấn đề gì (BHXH bạn đóng thì bao gồm luôn rồi), bạn có ký HĐLĐ ở nơi khác thì nơi khác sẽ phải đóng 1% trên tiền lương của bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ban có thấy cái dòng: "người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng"
Nhớ là để ý từng câu chữ nhé, VBPL VN ăn nhau chết người ở từng chữ 1 đấy, HĐLĐ từ 1 đến dưới 3 tháng là phải đóng BHXH bắt buộc rồi ( xem điều 2 khoản b Luật BHXH 2014 nhé).
Nếu là HĐ thời vụ dưới 3 tháng thì ko sao, còn nếu HĐ mà có xác định thời hạn rõ ràng thì theo luật thì từ 1 tháng trở lên là dính BHXH bắt buộc, HĐ thời vụ thì 1 năm ko đc quá 2 HĐ.
Em nghĩ là anh cần đọc lại, đọc văn bản nên đọc hết nha anh:
Điều 124, Luật BHXH số 58/2014/QH13, riêng đối với hợp đồng từ 01 đến 03 tháng thì hiệu lực từ 01/01/2018,

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em nghĩ là anh cần đọc lại, đọc văn bản nên đọc hết nha anh:
Điều 124, Luật BHXH số 58/2014/QH13, riêng đối với hợp đồng từ 01 đến 03 tháng thì hiệu lực từ 01/01/2018,
Đúng năm 2018 thì mới phải đóng (Điều 37 nghị định 37 cũng nói rồi), nhưng thực tế là có chủ DN nào nó đóng cho HĐLĐ từ 1 đến 3 tháng. Đến làm lâu năm còn chẳng đóng, vậy là có thực tế ko?
HĐ thời vụ thì cứ ký tẹt ga, sinh ra cái 1 đến 3 tháng phải tham gia BHXH làm cái gì? Ko chịu nhìn nhận và đi sâu vào thực trạng thì viết gì chẳng được, trúng ai thì trúng ko trúng cũng chẳng sao vì DN đa số cũng đâu tuân thủ hết :D

Sửa lần cuối:
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đúng năm 2018 thì mới phải đóng (Điều 37 nghị định 37 cũng nói rồi), nhưng thực tế là có chủ DN nào nó đóng cho HĐLĐ từ 1 đến 3 tháng. Đến làm lâu năm còn chẳng đóng, vậy là có thực tế ko?
Theo em, thực tế ở đây: là vì doanh nghiệp cứ trốn đóng BHXH cho người lao động nên cứ đẻ ra các loại hợp đồng dưới 3 tháng nên mới đưa cái luật này vào để hạn chế việc trốn đóng BHXH đó, bảo đảm quyền lợi cho người lao động

L

Loan Ng

Guest
1/7/16
18
1
3
29
Có nghĩa là bạn làm ở 1 nơi thì ko có vấn đề gì (BHXH bạn đóng thì bao gồm luôn rồi), bạn có ký HĐLĐ ở nơi khác thì nơi khác sẽ phải đóng 1% trên tiền lương của bạn
e hiểu ý anh nói nhưng e đọc ND 37 thì không thấy chỗ nào là làm việc ở nhiều nơi ng SDLD mới phải nộp ấy ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
e hiểu ý anh nói nhưng e đọc ND 37 thì không thấy chỗ nào là "làm vic ở nhiều nơi ng SDLD mới phải nộp ấy ạ
Nghị định 37 chưa nói rõ, nên BHXH tp.hcm mới ra thông báo hướng dẫn đó bạn, bạn xem lại bài viết của mình đi nhé, có bổ sung rồi đó.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
e hiểu ý anh nói nhưng e đọc ND 37 thì không thấy chỗ nào là "làm vic ở nhiều nơi ng SDLD mới phải nộp ấy ạ
Em xem khoản 2 điều 43 luật an toàn, vệ sinh lao động nhé.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Theo em, thực tế ở đây: là vì doanh nghiệp cứ trốn đóng BHXH cho người lao động nên cứ đẻ ra các loại hợp đồng dưới 3 tháng nên mới đưa cái luật này vào để hạn chế việc trốn đóng BHXH đó, bảo đảm quyền lợi cho người lao động
Theo bạn có hạn chế đc ko? Làm thì phải làm 1 mẻ, 1 lượt. Ngay đến cả làm cả chục năm giời còn ko đóng ko xử lý được và cũng chẳng làm gì đc (bạn nghĩ là bảo hiểm có biết điều này ko?, thừa biết mà cũng chịu đấy) huống gì giờ còn với tới cả HĐ 1 đến 3 tháng.
Dường như bạn ko có suy nghĩ giống mình về nhìn nhận trong thực tế và trong tương lai, còn trong quá khứ thì cần gì quan tâm đến vì nó xảy ra rồi và cũng ko thay đổi đc thì cứ để cho nó qua đi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo bạn có hạn chế đc ko? Làm thì phải làm 1 mẻ, 1 lượt. Ngay đến cả làm cả chục năm giời còn ko đóng ko xử lý được và cũng chẳng làm gì đc (bạn nghĩ là bảo hiểm có biết điều này ko?, thừa biết mà cũng chịu đấy) huống gì giờ còn với tới cả HĐ 1 đến 3 tháng.
Dường như bạn ko có suy nghĩ giống mình về nhìn nhận trong thực tế và trong tương lai, còn trong quá khứ thì cần gì quan tâm đến vì nó xảy ra rồi và cũng ko thay đổi đc thì cứ để cho nó qua đi.
Trong tương lai nếu đội ngũ bảo hiểm mạnh hơn, kết hợp ăn ý giữa bảo hiểm với thuế thì sẽ xử lý được thôi anh, luật hình sự cũng đã đưa tội trốn đóng vào rồi, do doanh nghiệp chai lỳ không sợ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA