Bắt buộc tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ 01/07/2016

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
L

Loan Ng

Guest
1/7/16
18
1
3
29
vâng e cảm ơn a,c

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Trong tương lai nếu đội ngũ bảo hiểm mạnh hơn, kết hợp ăn ý giữa bảo hiểm với thuế thì sẽ xử lý được thôi anh, luật hình sự cũng đã đưa tội trốn đóng vào rồi, do doanh nghiệp chai lỳ không sợ thôi.
:D, Nếu mà làm chuẩn hơn ông Lê Duẩn thì có lẽ 90% chủ DN dính vào tội hình sự vì trốn đóng BHXH bắt buộc rồi em à. Và nếu mà làm thì có lẽ nhà nước mình chẳng khác gì tự mình cầm dao đâm vào mình.
Vậy nên luật là luật, còn thực hiện đc thì khó lắm. Tương lai thì dự đoán đc phần nào thôi, chứ cứ tiếp diễn thì chuyện trốn BHXH là chuyện hết sức bình thường của các DN. Anh vừa nhận đc thông báo LĐLĐ và BLĐTBXH đang thống nhất chốt tăng lương tối thiểu 2017 trong tháng 7 này, đây có lẽ lại là 1 tin ko vui với nhiều chủ DN, đặc biệt là DN nào mà răm rắp đóng BHXH 100% cho nhân viên (cũng ko loại trừ 1 số ngoại lệ có DN sẵn sàng chi ko tiếc), chứ DN nhỏ và vừa thì ...... :)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
:D, Nếu mà làm chuẩn hơn ông Lê Duẩn thì có lẽ 90% chủ DN dính vào tội hình sự vì trốn đóng BHXH bắt buộc rồi em à. Và nếu mà làm thì có lẽ nhà nước mình chẳng khác gì tự mình cầm dao đâm vào mình.
Vậy nên luật là luật, còn thực hiện đc thì khó lắm.
Cái này thì em đồng ý 1 phần với anh, vì người lao động thời vụ 1 đến 3 tháng thì thuộc loại không ổn định, và lương thường thấp nên cơ bản cả họ và doanh nghiệp (làm đúng luật) cũng không muốn đóng BHXH.

Hoa cúc dại

Hoa cúc dại

Guest
13/6/16
6
0
1
32
Cám ơn bạn Lặng Yên nhé :)

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cái này thì em đồng ý 1 phần với anh, vì người lao động thời vụ 1 đến 3 tháng thì thuộc loại không ổn định, và lương thường thấp nên cơ bản cả họ và doanh nghiệp (làm đúng luật) cũng không muốn đóng BHXH.
Nếu mà em có tham gia hay chơi với mấy đồng chí bên bảo hiểm (AIA, Manulife, Prudential, Dai-Ichi .....) rồi xem các sản phẩm dịch vụ của mấy ông này thì em sẽ nghĩ khác, là anh thì anh cũng ko muốn đóng cái BHXH bắt buộc thay vào mua sản phẩm mấy ông này còn hơn, kể cả là làm lâu hay làm ngắn hạn. Chẳng qua luật mình thúc ép thôi, chứ giờ luật mà cho người lao động được phép mua bảo hiểm cho mình khi lao động thì anh nghĩ chẳng mấy ai thiết tha đóng cái bảo hiểm bắt buộc của nhà nước cả.
Nhận được mấy đồng bảo hiểm mà hành người ta lên bờ xuống vực.

P

Phan Tường Vi 2310

Trung cấp
19/8/15
167
18
18
30
Theo như nghị định này thì HĐLĐ từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng cũng bắt buộc đóng 1% BH đúng không ạ?
Không biết e hiểu có đúng không?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu mà em có tham gia hay chơi với mấy đồng chí bên bảo hiểm (AIA, Manulife, Prudential, Dai-Ichi .....) rồi xem các sản phẩm dịch vụ của mấy ông này thì em sẽ nghĩ khác, là anh thì anh cũng ko muốn đóng cái BHXH bắt buộc thay vào mua sản phẩm mấy ông này còn hơn, kể cả là làm lâu hay làm ngắn hạn. Chẳng qua luật mình thúc ép thôi, chứ giờ luật mà cho người lao động được phép mua bảo hiểm cho mình khi lao động thì anh nghĩ chẳng mấy ai thiết tha đóng cái bảo hiểm bắt buộc của nhà nước cả.
Nhận được mấy đồng bảo hiểm mà hành người ta lên bờ xuống vực.
Cơ bản không phải bảo hiểm nào cũng hành đâu anh, nhiều chỗ bảo hiểm rất nhiệt tình
Gia đình em từng mua AIA, vì lí lo đặc biệt nên rút, đóng được mấy năm nhưng khi rút cũng không bù được khoản đã đóng
Mỗi khoản bảo hiểm đều có cái lợi và hại của nó.
Anh đóng bảo hiểm bắt buộc có rất nhiều lợi mà anh chưa nhìn ra thôi. Đừng nhìn phiến diện anh ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo như nghị định này thì HĐLĐ từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng cũng bắt buộc đóng 1% BH đúng không ạ?
Không biết e hiểu có đúng không?
Tóm tắt thế này:
- Nếu làm tại 1 công ty thì đóng bình thường
- Nếu làm nhiều nơi, 1 nơi đóng bảo hiểm, nơi khác người sử dụng lao động trích 1%
Đối với hợp đồng từ 01 đến 03 tháng thì 01/01/2018 mới áp dụng

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cơ bản không phải bảo hiểm nào cũng hành đâu anh, nhiều chỗ bảo hiểm rất nhiệt tình
Gia đình em từng mua AIA, vì lí lo đặc biệt nên rút, đóng được mấy năm nhưng khi rút cũng không bù được khoản đã đóng
Mỗi khoản bảo hiểm đều có cái lợi và hại của nó.
Anh đóng bảo hiểm bắt buộc có rất nhiều lợi mà anh chưa nhìn ra thôi. Đừng nhìn phiến diện anh ạ
:D, mỗi người 1 quan điểm, 1 cách nhìn nhận, mình ko nói là BH bắt buộc là ko có lợi nhé.

P

PHM

Guest
23/12/15
3
0
1
33
Đúng là thiếu thực tế chỗ HĐLĐ từ 1-3 tháng thật.
Giờ nhiều chỗ vẫn dùng hợp đồng thời vụ với hợp đồng thử việc để tránh BHXH.

Các anh chị cho em hỏi thêm là cái danh sách đóng QTNLĐ, BNN này lập ra sao ạ?Có mẫu biểu gì không? Có phải khai tăng lao động không vì những người này đâu có trong dánh sách tham gia BHXH xưa giờ?

D

danghuythong0303

Guest
25/6/16
6
0
1
34
Em nói suy nghĩ của em , anh Lặng Yen và các bạn xem có đúng hay ko ???
Trương hợp 1 :
Em chỉ làm duy nhất 1 công ty A thôi , vậy thì em vẫn đóng BHXH bình thường ( 32,5% )
Trương hợp 2 : em làm 2 công ty , công ty B và công ty C
công ty B đã đóng BHXH cho em ( 32,5%)
vì em đã tham gia BHXH tại công ty B, nên công ty C sẽ lập ra danh sách , có tên em trong danh sách đó để đóng 1% và chuyển khoản vào cuối tháng !

Em suy nghĩ như vậy không biết có đúng không vậy mấy anh chị ???

M

METKRAFT

Guest
16/7/16
1
0
1
metkraft.com
Bạn nên hỏi thẳng bảo hiểm xã hội nơi bạn đăng ký công tác

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đúng là thiếu thực tế chỗ HĐLĐ từ 1-3 tháng thật.
Giờ nhiều chỗ vẫn dùng hợp đồng thời vụ với hợp đồng thử việc để tránh BHXH.

Các anh chị cho em hỏi thêm là cái danh sách đóng QTNLĐ, BNN này lập ra sao ạ?Có mẫu biểu gì không? Có phải khai tăng lao động không vì những người này đâu có trong dánh sách tham gia BHXH xưa giờ?
Cái này mới nên cứ hỏi bên bảo hiểm xã hội bạn nhé

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em nói suy nghĩ của em , anh Lặng Yen và các bạn xem có đúng hay ko ???
Trương hợp 1 :
Em chỉ làm duy nhất 1 công ty A thôi , vậy thì em vẫn đóng BHXH bình thường ( 32,5% )
Trương hợp 2 : em làm 2 công ty , công ty B và công ty C
công ty B đã đóng BHXH cho em ( 32,5%)
vì em đã tham gia BHXH tại công ty B, nên công ty C sẽ lập ra danh sách , có tên em trong danh sách đó để đóng 1% và chuyển khoản vào cuối tháng !

Em suy nghĩ như vậy không biết có đúng không vậy mấy anh chị ???
Nếu công ty A đã đóng thì công ty B, C không đóng BHXH bắt buộc. Công ty B, C sẽ phải đóng 1%
Mình là girl 100% nhé, có khi phải sang thái chuyển giới quá :p

P

PHM

Guest
23/12/15
3
0
1
33
Tình hình sau khi đọc gần thuộc thông tư 1684 và hỏi nhiều nơi thì được biết phải đăng ký mã BHXH riêng cho việc đóng 1% này.

Nhưng gọi lên BHXH quận hỏi thăm xin đăng ký thì BHXH quận nói khỏi cần đóng.

Băn khoăn quá!:(

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Tình hình sau khi đọc gần thuộc thông tư 1684 và hỏi nhiều nơi thì được biết phải đăng ký mã BHXH riêng cho việc đóng 1% này.

Nhưng gọi lên BHXH quận hỏi thăm xin đăng ký thì BHXH quận nói khỏi cần đóng.

Băn khoăn quá!:(
Bạn ở đâu thế bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA