Xác định ngày hàng nhập khẩu về?

• Thread starter thuhuebaby
  • Ngày gửi
thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Em vẫn chưa hiểu : Ngày hàng nhập khẩu về dựa vào đâu để xác định. Vì Em có hỏi bộ phận xuất nhập khẩu bên em để biết khi nào hàng về tới nơi( tới cảng nếu đi đường biển, tới sân bay nếu đi đường E). Thì bộ phận xuất nhập khẩu cũng ko biết chính xác, chỉ nói là sau khi nộp thuế khoảng 2,3 ngày. Mục đích hỏi ngày hàng nhập khẩu về tới cảng là để xác định tỷ giá ngày hôm đó -> để tính trị giá hàng nhập kho. Mong mọi người giúp đỡ .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Em vẫn chưa hiểu : Ngày hàng nhập khẩu về dựa vào đâu để xác định. Vì Em có hỏi bộ phận xuất nhập khẩu bên em để biết khi nào hàng về tới nơi( tới cảng nếu đi đường biển, tới sân bay nếu đi đường E). Thì bộ phận xuất nhập khẩu cũng ko biết chính xác, chỉ nói là sau khi nộp thuế khoảng 2,3 ngày. Mục đích hỏi ngày hàng nhập khẩu về tới cảng là để xác định tỷ giá ngày hôm đó -> để tính trị giá hàng nhập kho. Mong mọi người giúp đỡ .
Hàng của bạn là hàng thanh toán trước hay thanh toán sau? Nếu tt trước thì giá nhập kho là giá bạn thanh toán với ngân hàng, còn tt sau thì giá nhập kho là giá trên tờ khai hải quan, khi nào cầm tờ khai hải quan trên tay thì hạch toán đâu cần bạn phải ''canh'' làm gì cho khổ vậy

B

betto

Guest
11/9/14
15
0
1
35
Dựa vào tờ khai hải quan bạn ạ. hải quan đóng dấu và ghi rõ ngày mà. Công ty mình toàn làm vậy

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Hàng của bạn là hàng thanh toán trước hay thanh toán sau? Nếu tt trước thì giá nhập kho là giá bạn thanh toán với ngân hàng, còn tt sau thì giá nhập kho là giá trên tờ khai hải quan, khi nào cầm tờ khai hải quan trên tay thì hạch toán đâu cần bạn phải ''canh'' làm gì cho khổ vậy
Em cảm ơn . Hàng em thanh toán trước nhưng thanh toán làm 2 lần: 1 lần tạm ứng trước, sau đó thì thanh toán tiếp. Em chưa hình dung được là sẽ phải tính như nào? vì 2 tỷ giá khác nhau. Mà trường hợp của em là hợp đồng lần 1 là trị giá A chẳng hạn, sau đó bên em bổ sung thêm hàng nên nó thành A+1. mà giá trị tạm ứng lần 1 thì theo trị giá A :(

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Dựa vào tờ khai hải quan bạn ạ. hải quan đóng dấu và ghi rõ ngày mà. Công ty mình toàn làm vậy
Trước mình cũng toàn làm vậy nhưng từ khi gặp cô giáo, cô bảo làm vậy là sai. Tỷ giá trên tờ khai chỉ để tính thuế thôi.

• Like
Reactions: Moonbp
T

TIểu Tử

Guest
2/4/15
33
2
8
33
Cho mình hỏi, căn cứ đâu mà bạ nói "Nếu tt trước thì giá nhập kho là giá bạn thanh toán với ngân hàng, còn tt sau thì giá nhập kho là giá trên tờ khai hải quan"?

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Dựa vào tờ khai để xem ngày hàng về thôi bạn. Sau đó dùng căn cứ vào TT200 mà hạch toán thôi bạn.
Ví dụ:
a/ Ứng trước 100tr tiền hàng
Nợ 331a/Có 112: 100tr
b/ Nhận hàng lần sau
Nợ 156:
Có 331a: 100
Có 331 (lần sau): tỷ giá bán tại ngày trên tờ khai
Có 333:
Theo mình là vậy

• Like
Reactions: lapbitas
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Em cảm ơn . Hàng em thanh toán trước nhưng thanh toán làm 2 lần: 1 lần tạm ứng trước, sau đó thì thanh toán tiếp. Em chưa hình dung được là sẽ phải tính như nào? vì 2 tỷ giá khác nhau. Mà trường hợp của em là hợp đồng lần 1 là trị giá A chẳng hạn, sau đó bên em bổ sung thêm hàng nên nó thành A+1. mà giá trị tạm ứng lần 1 thì theo trị giá A :([/QUOT
giả sử hợp đồng của bạn trị giá là 10usd đi, bạn tt trước 4usd thì 4usd đó bạn hạch toán giá vốn theo giá bạn đã tt với ngân hàng và chú ý là trường hợp này không phát sinh chênh lệch tỉ giá, còn 6usd còn lại bạn hạch toán theo tờ khai hải quan và khi thanh toán thường thì giá nó sẽ không giống với giá tờ khai nên bạn chú ý trong trường hợp này thường thì phát sinh chênh lệch tỉ giá 635 hoặc 515. Còn vấn đề giá của bạn mua 2 lần không giống nhau như lần đầu là A và lần sau là A+1 thì bản chất của nó làm tăng thêm số lượng usd thôi chứ không ảnh hưởng gì đến vấn đề bạn hạch toán hết

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
Xác định tỉ giá nó chia làm TH như sau
Thứ 1trả tiền trước :
- Gía hàng hóa sẽ là giá giao dịch NH ngày đó, giá NK là giá trên tờ khai HQ, chênh lệch tỉ giá khi thực chi sẽ được đưa vào 515/ 635
Thứ 2 ứng trước một phần
giống như trên, phần thanh toán sau được xác định theo tỉ giá mua ban đầu.
Chúc các bạn vui vẻ với các hợp đồng NK. mình có sở thích sưu tập các mẫu hợp đồng bạn nào có mẫu vui lòng gửi cho mình về địa chỉ email vananh30041990@gmail.com

• Like
Reactions: ngố tàu1993
K

ketoanpak

Guest
20/6/16
1
1
3
35
Nếu thanh toán trước khi lấy hàng thì lấy tỷ giá ngân hàng bán ra
nếu thanh toán sau thì lấy tỷ giá ngày nộp thuế tờ khai ,,,ko lấy tỷ giá trên tờ khai mà lấy tỷ giá ngày nộp tời khai của ngân hàng phát hành
nếu thanh toán trước đucợ chia làm 2 lần bạn phải chia tỷ giá bình quân của 2 lần thanh toán đó nhé

• Like
Reactions: thuhuebaby
thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Mình cũng đọc bài này. Thấy dễ hiểu nhưng cũng phải đọc lại thông tư 200, xem họ chỉ dẫn có đúng không? Họ cũng phải dựa vào thông tư, nghị định rồi tóm tắt lại cho dễ hiểu.Nhưng đọc lại thông tư 200 tại điều 69 thì thấy có cái ý thanh toán trước là đúng rồi, còn thanh toán làm nhiều lần và thanh toán sau thì chưa thấy.hic

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Nếu thanh toán trước khi lấy hàng thì lấy tỷ giá ngân hàng bán ra
nếu thanh toán sau thì lấy tỷ giá ngày nộp thuế tờ khai ,,,ko lấy tỷ giá trên tờ khai mà lấy tỷ giá ngày nộp tời khai của ngân hàng phát hành
nếu thanh toán trước đucợ chia làm 2 lần bạn phải chia tỷ giá bình quân của 2 lần thanh toán đó nhé
Em cảm ơn, đúng là phải chia tỷ giá bình quân :)

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Xác định tỉ giá nó chia làm TH như sau
Thứ 1trả tiền trước :
- Gía hàng hóa sẽ là giá giao dịch NH ngày đó, giá NK là giá trên tờ khai HQ, chênh lệch tỉ giá khi thực chi sẽ được đưa vào 515/ 635
Thứ 2 ứng trước một phần
giống như trên, phần thanh toán sau được xác định theo tỉ giá mua ban đầu.
Chúc các bạn vui vẻ với các hợp đồng NK. mình có sở thích sưu tập các mẫu hợp đồng bạn nào có mẫu vui lòng gửi cho mình về địa chỉ email vananh30041990@gmail.com
Cái phần mình bôi đen có gạch chân ý, sao bạn nói làm mình khó hiểu quá. Giá hàng hóa và giá nhập khẩu???nó là 1 mà?

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn được không? 4USD sẽ phân chia như nào ?mình chưa hình dung được

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thông tư 53/2016 đã đưa ra các quy định đơn giản hóa quá trình ghi sổ các giao dịch bằng ngoại tệ.

Nếu theo quy định gốc tại TT 200 thì khi ghi nhận trị giá hàng nhập khẩu nếu trả trước thì ghi theo tỷ giá bán của ngân hàng tại thời điểm trả trước, nếu trả ngay thì ghi theo tỷ giá mua của ngân hàng tại thời điểm nhập hàng (bên Có tiền theo tỷ giá ghi sổ), nếu trả sau thì ghi theo tỷ giá bán của ngân hàng tại thời điểm nhập khẩu.

TT 53/2016 cho phép sử dụng tỷ giá xấp xỉ. Tỷ giá hải quan áp để tính thuế là tỷ giá mua chuyển khoản của VCB cuối thứ 5 tuần trước nên thường xấp xỉ với tỷ giá mua/bán của ngân hàng (chênh lệch thường dưới 1%) và các công ty có thể sử dụng tỷ giá trên tờ khai hải quan để ghi sổ thay cho tỷ giá thực tế khi nhập hàng theo TT 200 (trường hợp trả trước thì phải sử dụng tỷ giá khi trả trước để ghi nhận trị giá hàng nhập khẩu).

Đính kèm

• Thongtu53-2016-sua-doi-bo-sung-TT200.pdf
    558.6 KB · Lượt xem: 129
T

TIểu Tử

Guest
2/4/15
33
2
8
33
Mình cũng đọc bài này. Thấy dễ hiểu nhưng cũng phải đọc lại thông tư 200, xem họ chỉ dẫn có đúng không? Họ cũng phải dựa vào thông tư, nghị định rồi tóm tắt lại cho dễ hiểu.Nhưng đọc lại thông tư 200 tại điều 69 thì thấy có cái ý thanh toán trước là đúng rồi, còn thanh toán làm nhiều lần và thanh toán sau thì chưa thấy.hic
Thông tư 200 có áp dụng cho quyết định 48 không chị?

T

TIểu Tử

Guest
2/4/15
33
2
8
33
Thông tư 53/2016 đã đưa ra các quy định đơn giản hóa quá trình ghi sổ các giao dịch bằng ngoại tệ.

Nếu theo quy định gốc tại TT 200 thì khi ghi nhận trị giá hàng nhập khẩu nếu trả trước thì ghi theo tỷ giá bán của ngân hàng tại thời điểm trả trước, nếu trả ngay thì ghi theo tỷ giá mua của ngân hàng tại thời điểm nhập hàng (bên Có tiền theo tỷ giá ghi sổ), nếu trả sau thì ghi theo tỷ giá bán của ngân hàng tại thời điểm nhập khẩu.

TT 53/2016 cho phép sử dụng tỷ giá xấp xỉ. Tỷ giá hải quan áp để tính thuế là tỷ giá mua chuyển khoản của VCB cuối thứ 5 tuần trước nên thường xấp xỉ với tỷ giá mua/bán của ngân hàng (chênh lệch thường dưới 1%) và các công ty có thể sử dụng tỷ giá trên tờ khai hải quan để ghi sổ thay cho tỷ giá thực tế khi nhập hàng theo TT 200 (trường hợp trả trước thì phải sử dụng tỷ giá khi trả trước để ghi nhận trị giá hàng nhập khẩu).
Như anh nói thì (trường hợp trả trước thì phải sử dụng tỷ giá khi trả trước để ghi nhận trị giá hàng nhập khẩu), không được sd tỷ giá trên TKHQ à a

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thông tư 200 có áp dụng cho quyết định 48 không chị?
Điều 1 Thông tư 200 cho phép các DN áp dụng QĐ 48 vận dụng các quy định của TT 200 để hạch toán mà. Hơn nữa các quy định của thuế theo TT 200 thì sao không dùng nó cho tiện khi kê khai thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA