Mỗi tuần một chuyên đề

Làm bảo hiểm cho nhân viên

• Thread starter trang-3g
  • Ngày gửi
T

trang-3g

Guest
12/4/16
5
0
1
chào cả nhà
Công ty mình thành lập năm 2013, đến nay GĐ bảo mình đi làm bảo hiểm cho nhân viên, trước đó GĐ mình có đóng bảo hiểm ở công ty khác nhưng mà đã nghi đóng được 2 năm nay rồi. Bây giờ làm bảo hiểm cho nhân viên thì mình không biết phần bảo hiểm của GĐ phải làm như thế nào ? và công ty mình có bị phạt không vì thành lập 2013 mà tới nay 2016 mới làm bảo hiểm.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan04

hoalan04

Guest
20/6/16
75
8
8
35
Có bạn ạ, nếu bạn kê khai đóng BH từ 2013 sẽ truy thu và lãi chậm nộp

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bây giờ bạn tham gia bảo hiểm lần đầu cho nhân viên và cả giám đốc (phải có thêm điều lệ điều hành) thì bạn cứ làm tăng thời điểm hiện tại, có kèm theo công văn giải trình, ví dụ: nhân viên không ổn định, công ty hoạt động khó khăn,..
Nếu bên bảo hiểm chấp nhận thì bạn được đóng thời điểm hiện tại, còn nếu không họ sẽ xuống thanh tra, kiểm tra rồi đưa ra quyết định truy thu từ năm nào
Hồi trước công ty mình thành lập 2009, đến 2014 mình vào làm thủ tục tham gia thì công ty bắt đầu đóng 2014

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
cty bạn có bao nhiêu nhân viên? dưới 10 nhân viên k pải nộp BH nhé! giờ giám đốc bảo nộp cho nv thì bạn nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm lần đầu và công văn gửi BH theo mẫu mình lm cho mình đây

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
chào cả nhà
Công ty mình thành lập năm 2013, đến nay GĐ bảo mình đi làm bảo hiểm cho nhân viên, trước đó GĐ mình có đóng bảo hiểm ở công ty khác nhưng mà đã nghi đóng được 2 năm nay rồi. Bây giờ làm bảo hiểm cho nhân viên thì mình không biết phần bảo hiểm của GĐ phải làm như thế nào ? và công ty mình có bị phạt không vì thành lập 2013 mà tới nay 2016 mới làm bảo hiểm.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Chốt sổ BHXH của giám đốc làm mẫu D-02-TS báo tăng tại thời điểm làm thủ tục tham gia BHXH,vd muốn đóng BHXH từ 1/7/2016, thì tại cột 8 và 9 ghi 1/7/2016

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cty bạn có bao nhiêu nhân viên? dưới 10 nhân viên k pải nộp BH nhé! giờ giám đốc bảo nộp cho nv thì bạn nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm lần đầu và công văn gửi BH theo mẫu mình lm cho mình đây
Quy định ở đâu mà dưới 10 nhân viên không phải nộp bảo hiểm thế bạn?
Không quan trọng có bao nhiêu nhân viên, chỉ cần hợp đồng từ đủ 3 tháng trở lên đến năm 2017 là bắt buộc nộp bảo hiểm rồi

• Like
Reactions: Phan Thanh Bình
N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
Quy định ở đâu mà dưới 10 nhân viên không phải nộp bảo hiểm thế bạn?
Không quan trọng có bao nhiêu nhân viên, chỉ cần hợp đồng từ đủ 3 tháng trở lên đến năm 2017 là bắt buộc nộp bảo hiểm rồi
dưới 10 nv trả bh theo lương luôn! nhưng tất nhiên các chủ dn đều trốn khoản này. có nhiều dn nhỏ nv thay đổi liên tục họ k kí hợp đồng là chuyện bình thường mà

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
dưới 10 nv trả bh theo lương luôn! nhưng tất nhiên các chủ dn đều trốn khoản này. có nhiều dn nhỏ nv thay đổi liên tục họ k kí hợp đồng là chuyện bình thường mà
Ùm đối với bạn đó là bình thường, nhưng đối với chủ doanh nghiệp, khi luật đã đưa vào luật hình sự thì nên xem lại đóng hay không đóng.
Mình hỏi bạn quy định mà bạn chẳng trả lời, bạn đọc lại luật số 58/2014/QH13 đi, chỉ cần ký hợp đồng với nhân viên từ đủ 3 tháng trở lên phải đóng rồi, bất kể doanh nghiệp có trên hay dưới 10 nhân viên.
Từ 01/01/2018 thì hợp đồng 1 tháng cũng phải đóng.
Một lưu ý nhỏ đối với bạn: Tôn trọng quy định diễn đàn, viết tiếng việt có dấu giúp mình

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
Ùm đối với bạn đó là bình thường, nhưng đối với chủ doanh nghiệp, khi luật đã đưa vào luật hình sự thì nên xem lại đóng hay không đóng.
Mình hỏi bạn quy định mà bạn chẳng trả lời, bạn đọc lại luật số 58/2014/QH13 đi, chỉ cần ký hợp đồng với nhân viên từ đủ 3 tháng trở lên phải đóng rồi, bất kể doanh nghiệp có trên hay dưới 10 nhân viên.
Từ 01/01/2018 thì hợp đồng 1 tháng cũng phải đóng.
Một lưu ý nhỏ đối với bạn: Tôn trọng quy định diễn đàn, viết tiếng việt có dấu giúp mình[/QUOT
người lao động vào làm việc đều có phỏng vấn và theo thỏa thuận ban đầu, nếu họ k đồng ý thì có thể không làm. Tùy vào từng công ty mà bạn! có phải ở đâu vào cũng đòi quyền lợi đc BH luôn đâu!

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Như bạn lặng yên đã hướng dẫn bạn đi.
Bên mình cũng làm giải trình là do công ty mới thành lập, nên nhân sự chủ yếu là thời vụ, không kí HĐ dài hạn nên không tham giá đóng bảo hiểm. Bạn chỉ báo tăng tại thời điểm năm nay thôi. Bên mình thành lập 2010, nhưng tới 2013 mới đóng BH đó.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đúng, bạn nói không sai. Vì luật bảo hiểm cũng cho thời gian thử việc không đóng bảo hiểm, nhưng cũng chỉ tối đa không quá 2 tháng ( luật lao động 2012)
Ai mới vào doanh nghiệp hầu như cũng đều có quá trình thử việc, sau khi thử việc xong thì họ có quyền được đóng bảo hiểm (theo như ký hợp đồng) mình đã nói ở trên
Còn việc tránh đóng bảo hiểm thì mình không bàn tới nữa

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Không có quy định này bạn nhé. Thỏa thuận với NLD không được chấp nhận làm cơ sở để không tham gia bảo hiểm. Vì đây là khoản bắt buộc.

• Like
Reactions: Lặng Yên
N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
[
Đúng, bạn nói không sai. Vì luật bảo hiểm cũng cho thời gian thử việc không đóng bảo hiểm, nhưng cũng chỉ tối đa không quá 2 tháng ( luật lao động 2012)
Ai mới vào doanh nghiệp hầu như cũng đều có quá trình thử việc, sau khi thử việc xong thì họ có quyền được đóng bảo hiểm (theo như ký hợp đồng) mình đã nói ở trên
mình thấy đầy dn k đóng! tiêu biểu là công nhân xây dựng ấy! để tối thiểu hóa chi phí hầu hết đều né khoản này! kế toán mà không làm được thế thì chủ DN họ cho nghỉ sớm!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
[

mình thấy đầy dn k đóng! tiêu biểu là công nhân xây dựng ấy! để tối thiểu hóa chi phí hầu hết đều né khoản này! kế toán mà không làm được thế thì chủ DN họ cho nghỉ sớm!
Kế toán mà làm được thế là kế toán giỏi hả bạn? :D

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
Không có quy định này bạn nhé. Thỏa thuận với NLD không được chấp nhận làm cơ sở để không tham gia bảo hiểm. Vì đây là khoản bắt buộc.
có nhiều lao động mức lương còn thấp hơn mức lương cơ bản! cũng có kêu đc ai đâu! luật với thực tiễn xa nhau lắm bạn ak

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
có nhiều lao động mức lương còn thấp hơn mức lương cơ bản! cũng có kêu đc ai đâu! luật với thực tiễn xa nhau lắm bạn ak
Mình đồng ý với bạn về khoản này. Nhưng nếu vậy thì những lao động này là lao động chui, không có kí HDLD gì hết. Chi phí trả lương không được tính là CP của DN( Trừ khi bạn chế lại, trường hợp này mình không nói tới).
Còn mình không đồng ý với quán điểm DN có <10 LĐ thì không phải tham gia đóng BH. Cho dù bạn có thỏa thuận với NLD trong hợp đồng đi chăng nữa thì cũng là phạm luật.
Mình biết thực tiễn và luật khác nhau. Nhưng bạn vẫn phải thực hiện theo quy định của luật. có chăng là bạn lách ở điểm nào đó mà thôi.

• Like
Reactions: Lặng Yên
T

trang-3g

Guest
12/4/16
5
0
1
cảm ơn sự giúp đỡ của các anh chị rất nhiều ạ

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Anh, chị cho em hỏi chút. tháng 6 em có báo giảm cho 1 lao động nhưng đến cuối tháng 6 em đi lấy kết quả báo giảm và trả thẻ BHYT cùng cam kết trả thẻ, nhưng em lại không để ý là trong kết quả báo giảm có phần tru thu bhyt từ tháng 7 đến t12 là hơn 1tr.
Vậy bây giờ em muốn làm cái xin điều chỉnh lại số tiền bhyt cho nv đó thì cần làm những hồ sơ nào ạ.
Em cảm ơn!

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Anh, chị cho em hỏi chút. tháng 6 em có báo giảm cho 1 lao động nhưng đến cuối tháng 6 em đi lấy kết quả báo giảm và trả thẻ BHYT cùng cam kết trả thẻ, nhưng em lại không để ý là trong kết quả báo giảm có phần tru thu bhyt từ tháng 7 đến t12 là hơn 1tr.
Vậy bây giờ em muốn làm cái xin điều chỉnh lại số tiền bhyt cho nv đó thì cần làm những hồ sơ nào ạ.
Em cảm ơn!
Bạn đã trả thẻ lại chưa. Bạn trả lại xác thẻ vào tháng mấy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA