Mỗi tuần một chuyên đề

Làm bảo hiểm cho nhân viên

• Thread starter trang-3g
  • Ngày gửi
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Bạn đã trả thẻ lại chưa. Bạn trả lại xác thẻ vào tháng mấy?
Em trả thẻ vào cuối tháng 6 hôm em lên lấy kết quả báo giảm ạ. Nhưng em lại không kiểm tra là trong kết quả báo giảm (mẫu D02) có phần số điều chỉnh BHYT (chính là phần truy thu BHYT từ tháng 6 đến tháng 12) ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Em trả thẻ vào cuối tháng 6 hôm em lên lấy kết quả báo giảm ạ. Nhưng em lại không kiểm tra là trong kết quả báo giảm (mẫu D02) có phần số điều chỉnh BHYT (chính là phần truy thu BHYT từ tháng 6 đến tháng 12) ạ.
bạn bào giảm rồi mới trả thẻ. Căng à. Đáng ra lúc làm báo giảm bạn phải gửi kèm theo luôn rồi. Vì nhận hồ sơ báo giảm mà không kèm theo xác thẻ. Thì bị truy thu là đúng rồi. bạn gọi điện cho chi quản thu bên bạn xem có giảm được ít nào không. Nói với họ bên bạn có trả thẻ sau đó rồi. Nhưng khó đó bạn. Cái này ăn hên xui nữa.

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Công ty mình cũng thành lập 2013 nhưng tới năm nay 2016 mình vào cty không thấy có tham gia BHXH , nên mình bảo sếp phạm luật...rồi mình làm thủ tục tham gia
Thứ nhất bạn qua phòng Lao động thương binh và xã hội đăng ký thang bảng lương( trên đó có mẫu mang về làm rồi nộp).
Thứ 2 bạn làm hồ sơ bên BHXH
_ Công văn giải trình chậm tham gia BHXH: Nêu lý do và cam kết ko có khiếu nại kiện tụng, nếu có dn chịu hoàn toàn( Cái này BHXH bên mình bảo bắt buộc phải có câu đó)
_ D02 TS
_Tờ khai TK1-TS tham gia BH của từng nhân viên
_Giấy phép đăng ký kinh doanh
Thủ tục là vậy đó bạn. Cần mẫu thì nhắn vào địa chỉ của mình dieuthom08@gmail.com

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
bạn bào giảm rồi mới trả thẻ. Căng à. Đáng ra lúc làm báo giảm bạn phải gửi kèm theo luôn rồi. Vì nhận hồ sơ báo giảm mà không kèm theo xác thẻ. Thì bị truy thu là đúng rồi. bạn gọi điện cho chi quản thu bên bạn xem có giảm được ít nào không. Nói với họ bên bạn có trả thẻ sau đó rồi. Nhưng khó đó bạn. Cái này ăn hên xui nữa.
Hix, hôm trước tập huấn thì cán bộ bh bảo là trả thẻ sau cũng được miễn là phải có cam kết ko phát sinh chi phí KCB trong thời gian chưa trả thẻ, vậy mà giờ nhận kết quả lại thế.hix. vì lao động nghỉ việc rồi về quê luôn nên không thu hồi thẻ kịp thời nên mới bị thế này ạ :(

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Hix, hôm trước tập huấn thì cán bộ bh bảo là trả thẻ sau cũng được miễn là phải có cam kết ko phát sinh chi phí KCB trong thời gian chưa trả thẻ, vậy mà giờ nhận kết quả lại thế.hix. vì lao động nghỉ việc rồi về quê luôn nên không thu hồi thẻ kịp thời nên mới bị thế này ạ :(
Cái cam kết đó bạn nộp lúc nào:
Nếu bạn nộp lúc báo giảm luôn thì ok
Nếu bạn nộp lúc đi nhận kết quả báo giảm--> tức là sau khi người ta hoàn thành thủ tục rồi--> truy thu

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Em nộp lúc đi nhận kết quả báo giảm ạ :(
Em cảm ơn!

N

ngthuha1007

Guest
14/7/16
7
0
1
34
Sau thời gian nghỉ sinh mình vừa được quay lại công việc kế toán. Mình chưa được tiếp xúc công việc làm BHXH nên chưa hình dùng được việc tăng hay giảm ảnh hưởng thế nào :(

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
[

mình thấy đầy dn k đóng! tiêu biểu là công nhân xây dựng ấy! để tối thiểu hóa chi phí hầu hết đều né khoản này! kế toán mà không làm được thế thì chủ DN họ cho nghỉ sớm!
Tớ hiểu ý bạn muốn nói và cái điều DN muốn trốn tránh đóng BH là điều đương nhiên ai cũng biết mà bạn. NHưng quyền lợi của người lao động nếu bạn chấp nhận với DN như vậy.Người thiệt thòi chính là các bạn thôi.
Còn chuyện dưới 10 người k phải đóng thì không đúng đâu.vì mình đang làm đơn vị có dưới 10 người vẫn phải đóng khai báo toách bơ ra này.

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
này bên t vừa rồi tháng 7 có trường hợp giảm hẳn đến 13/07/2016 t mơi nhận được thẻ BHYT lên hôm sau t mới nộp thẻ và nộp hồ sơ báo giảm.cán bộ thu đã nhận t hỏi không biết t có bị Truy thu không nhỉ ( cán bộ nhận thẻ trước khi trả kết quả hồ sơ.)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Anh, chị cho em hỏi chút. tháng 6 em có báo giảm cho 1 lao động nhưng đến cuối tháng 6 em đi lấy kết quả báo giảm và trả thẻ BHYT cùng cam kết trả thẻ, nhưng em lại không để ý là trong kết quả báo giảm có phần tru thu bhyt từ tháng 7 đến t12 là hơn 1tr.
Vậy bây giờ em muốn làm cái xin điều chỉnh lại số tiền bhyt cho nv đó thì cần làm những hồ sơ nào ạ.
Em cảm ơn!
Cái này khi nào mình trả thẻ, bên bảo hiểm sẽ điều chỉnh lại mà
Bạn gọi hỏi quản lý nhé

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
này bên t vừa rồi tháng 7 có trường hợp giảm hẳn đến 13/07/2016 t mơi nhận được thẻ BHYT lên hôm sau t mới nộp thẻ và nộp hồ sơ báo giảm.cán bộ thu đã nhận t hỏi không biết t có bị Truy thu không nhỉ ( cán bộ nhận thẻ trước khi trả kết quả hồ sơ.)
Nộp trước thì tốt hơn, nhưng nếu mình nộp sau thì chỉ bị truy thu thời gian chưa trả thẻ thôi anh. Cái này nếu như bạn ở trên phải làm việc lại với bảo hiểm

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Nộp trước thì tốt hơn, nhưng nếu mình nộp sau thì chỉ bị truy thu thời gian chưa trả thẻ thôi anh. Cái này nếu như bạn ở trên phải làm việc lại với bảo hiểm
uk a báo là nộp hồ sơ lên rồi và tả thẻ như thế nào thì cán bộ thu bảo a mang lên trực tiếp cho họ a mang lên lúc sáng thì nhận được kết quả hồ sơ báo giảm hợp lệ.hic.chắc không phải truy thu.vì a cũng hỏi cái khoảng thời gain từ 01/07/ đến 13/07( ngày a trả thẻ ) họ bảo không phải truy thu.

• Like
Reactions: Lặng Yên
C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
uk a báo là nộp hồ sơ lên rồi và tả thẻ như thế nào thì cán bộ thu bảo a mang lên trực tiếp cho họ a mang lên lúc sáng thì nhận được kết quả hồ sơ báo giảm hợp lệ.hic.chắc không phải truy thu.vì a cũng hỏi cái khoảng thời gain từ 01/07/ đến 13/07( ngày a trả thẻ ) họ bảo không phải truy thu.
chốt sổ có giới hạn không e nhỉ hay muốn chốt lúc nào thì chốt.

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Cái này khi nào mình trả thẻ, bên bảo hiểm sẽ điều chỉnh lại mà
Bạn gọi hỏi quản lý nhé
Em gọi hỏi quản lý rồi ạ, nhưng cán bộ bảo nếu ko kịp trả thẻ thì phải nộp cam kết trả thẻ lúc nộp hồ sơ báo giảm, ko thì bị truy thu.hix. em lại nộp cam kết lúc trả thẻ nên bị muộn. giờ nhờ cán bộ xem và điều chỉnh giúp cho thì cán bộ bảo để xem.hix

T

thongoctrang2016

Sơ cấp
4/5/16
31
0
6
chào cả nhà
Công ty mình thành lập năm 2013, đến nay GĐ bảo mình đi làm bảo hiểm cho nhân viên, trước đó GĐ mình có đóng bảo hiểm ở công ty khác nhưng mà đã nghi đóng được 2 năm nay rồi. Bây giờ làm bảo hiểm cho nhân viên thì mình không biết phần bảo hiểm của GĐ phải làm như thế nào ? và công ty mình có bị phạt không vì thành lập 2013 mà tới nay 2016 mới làm bảo hiểm.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Sao cty bạn này giống với cty mình vậy? Sếp bên mình cũng vậy đóng đc hơn 4 năm ở chỗ khác và đã chốt sổ bh ở đó lâu rồi ko đóng. Đến T5/2016 sếp mình tự dưng lại bảo mình làm thủ tục tham gia đóng BHXH cho nhận viên. Mình đến Bảo hiểm hỏi về trường hợp như của sếp mình thì các c ấy chỉ hỏi là thế đã chốt sổ ở đó chỗ cũ chưa? và bảo mình làm tờ khai mẫu D02 - ts và khai những người tham gia mới và ghi số định danh của sếp e vào và đóng từ tháng 5 này là đc. Mà cty mình thành lập từ năm 2006 đến 2016 này mới đăng ký tham gia BHXH cho nhân viên, lúc đầu mình cũng nghe mọi người nói là cty thành lập lâu rồi mà giờ mới đk BH họ sẽ bắt làm tờ giải trình, mình cẩn thận cũng làm trc tờ giải trình đó nhưng khi đến chẳng thấy họ hỏi gì đến tờ đó cả

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Sao cty bạn này giống với cty mình vậy? Sếp bên mình cũng vậy đóng đc hơn 4 năm ở chỗ khác và đã chốt sổ bh ở đó lâu rồi ko đóng. Đến T5/2016 sếp mình tự dưng lại bảo mình làm thủ tục tham gia đóng BHXH cho nhận viên. Mình đến Bảo hiểm hỏi về trường hợp như của sếp mình thì các c ấy chỉ hỏi là thế đã chốt sổ ở đó chỗ cũ chưa? và bảo mình làm tờ khai mẫu D02 - ts và khai những người tham gia mới và ghi số định danh của sếp e vào và đóng từ tháng 5 này là đc. Mà cty mình thành lập từ năm 2006 đến 2016 này mới đăng ký tham gia BHXH cho nhân viên, lúc đầu mình cũng nghe mọi người nói là cty thành lập lâu rồi mà giờ mới đk BH họ sẽ bắt làm tờ giải trình, mình cẩn thận cũng làm trc tờ giải trình đó nhưng khi đến chẳng thấy họ hỏi gì đến tờ đó cả
Chắc đơn vị BHXH của bạn quá dễ đó chứ bên mình cái tờ giải trình đó mình phải đi tận lần thứ 3 mới xong, mỗi hôm gặp một người và mỗi người chỉnh một kiểu đến lần cuối mình cáu nên lọt...mệt kinh khủng với cái lần đầu tham gia đó

T

trang-3g

Guest
12/4/16
5
0
1
Chắc đơn vị BHXH của bạn quá dễ đó chứ bên mình cái tờ giải trình đó mình phải đi tận lần thứ 3 mới xong, mỗi hôm gặp một người và mỗi người chỉnh một kiểu đến lần cuối mình cáu nên lọt...mệt kinh khủng với cái lần đầu tham gia đó
Em cũng nghe nói làm tờ giả trình này oàn tà là vằn lắm bị chỉnh lên chỉnh xuông, Huy Lâm có mẫu nữa không gửi cho Trang với

T

trang-3g

Guest
12/4/16
5
0
1
Em cũng hy vọng là sẽ suôn sẻ như vậy

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Em cũng nghe nói làm tờ giả trình này oàn tà là vằn lắm bị chỉnh lên chỉnh xuông, Huy Lâm có mẫu nữa không gửi cho Trang với
mình mới tham gia diễn đàn nên chưa biết sử dụng cái này bạn nhắn gmail vào địa chỉ dieuthom08@gmail.com mình sẽ gửi mẫu cho bạn. Mình cũng được một số bạn thân cho nhiều mẫu các loại thủ tục về thuế và BHXH nên cần gì cứ nhắn mình gửi cho nhé?

• Like
Reactions: Lặng Yên
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em gọi hỏi quản lý rồi ạ, nhưng cán bộ bảo nếu ko kịp trả thẻ thì phải nộp cam kết trả thẻ lúc nộp hồ sơ báo giảm, ko thì bị truy thu.hix. em lại nộp cam kết lúc trả thẻ nên bị muộn. giờ nhờ cán bộ xem và điều chỉnh giúp cho thì cán bộ bảo để xem.hix
Thế thì mình chịu, lần sau cẩn thận hơn, không lại mất tiền oan

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA