Mỗi tuần một chuyên đề

Nhờ mọi người tư vấn chế độ thai sản !

• Thread starter knicks
  • Ngày gửi
K

knicks

Guest
9/7/16
13
0
1
35
Em có đọc về chế độ thai sản rồi mà chưa hiểu lắm nên nhờ mn am hiểu tư vấn giúp em
Em đóng bhxh từ tháng 12/2015 đến hết tháng 8/2016 công ty em bắt nghỉ do em bầu được 6 tháng.Vậy để nhận được chế độ thai sản thì em phải nhờ đóng tiếp ngay ngừng đóng luôn bây giờ.
- Em có nghe tư vấn thì người nói chỉ cần trong 12 tháng trước khi sinh đóng 6 tháng là được.Như vậy thì em đã đóng thừa 6 tháng rồi vì em chỉ còn khoảng 3-4 tháng nữa là sinh.
- Nhưng có người lại bảo là luật yêu cầu chỉ được nghỉ trước khi sinh 2 tháng,trừ trường hợp có chứng nhận của cơ sở y tế yêu cầu nghỉ sớm.Nhưng cty em nó bắt nghỉ thì làm sao em có chứng nhận được.Vậy em phải nhờ cty đóng đến tận khi đẻ hoặc trước khi đẻ 1 tháng mới được ạ ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dịch Vụ Trái Đất

Trung cấp
Chào bạn.
Khi bạn có bầu thì đóng đủ 6th trong vòng 1 năm trước khi sinh là đủ điều kiện hưởng thai sản.
Nếu bạn nghỉ việc mà muốn đóng nhờ cho đủ thời gian tham gia để hưởng chế độ thai sản thì tất nhiên bạn phải đóng toàn bộ tiền BH rồi.
Bạn không nêu rõ cụ thể nên mình không trả lời chi tiết cho bạn được.

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Hưởng chế độ thai sản có 3 cách:
1. Em nhờ công ty đóng đến khi sinh xong thì gửi Giấy khai sinh nhờ công ty làm thủ tục hưởng chế sộ thai sản.
2. Em chốt sổ và về BHXH địa phương tiếp tục tham gia BHXH.
3. Nghỉ việc và chốt sổ BHXH + Quyết định thôi việc của Công ty để khi nào sinh con xong thì mang sổ BHXH+ Quyết định thôi việc + Đơn hưởng thai sản + Giấy khai sinh lên cơ quan nộp và nhận xiền thôi.
Còn trợ cấp thất nghiệp thì mình chưa có làm nên ko rõ, nhờ bác nào từng làm tư vấn tiếp vậy.

K

knicks

Guest
9/7/16
13
0
1
35
Hưởng chế độ thai sản có 3 cách:
1. Em nhờ công ty đóng đến khi sinh xong thì gửi Giấy khai sinh nhờ công ty làm thủ tục hưởng chế sộ thai sản.
2. Em chốt sổ và về BHXH địa phương tiếp tục tham gia BHXH.
3. Nghỉ việc và chốt sổ BHXH + Quyết định thôi việc của Công ty để khi nào sinh con xong thì mang sổ BHXH+ Quyết định thôi việc + Đơn hưởng thai sản + Giấy khai sinh lên cơ quan nộp và nhận xiền thôi.
Còn trợ cấp thất nghiệp thì mình chưa có làm nên ko rõ, nhờ bác nào từng làm tư vấn tiếp vậy.
1.Công ty em nó là công ty nhập khẩu và bán lẻ sản phẩm,trụ sở chính ở 1 nơi,chỗ e làm là chi nhánh của nó ở tỉnh và nó chỉ là 1 cửa hàng.Vì thế nếu nhờ cty làm chắc cũng hơi lằng nhằng thủ tục.Chắc em ko nhờ nó nữa,vì e thấy công ty này cũng hơi vớ vẩn.
2.Đóng BHXH ở địa phương thì e phải đóng bn 1 tháng ạ ? Em ở vùng 1.Và đóng thì có lợi ích gì ngoài việc lĩnh lương hưu sau này ? Em tính nếu nghỉ thì nghỉ hẳn,đẻ xong đi làm lại thì đóng tiếp ở cty khác.
3.Tức là giờ e chỉ cần lấy sổ BHXH và hợp đồng chấm dứt lao động đúng ko ạ ? Còn cái đơn hưởng thai sản thì là mình ra cơ quản BHXH xin mẫu đúng ko ạ.

P/S : Em quên một vấn đề nữa là tháng này là tháng cuối e làm ở cty mà lương cty trả e có hơn 2tr do bảo ko bán được hàng,nhưng em thấy bảo lương ko được thấp hơn lương tối thiểu vùng ( vùng 1 là 3tr5 ) Vậy em có nên thắc mắc và khiếu nại ko ạ ?

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
1.Công ty em nó là công ty nhập khẩu và bán lẻ sản phẩm,trụ sở chính ở 1 nơi,chỗ e làm là chi nhánh của nó ở tỉnh và nó chỉ là 1 cửa hàng.Vì thế nếu nhờ cty làm chắc cũng hơi lằng nhằng thủ tục.Chắc em ko nhờ nó nữa,vì e thấy công ty này cũng hơi vớ vẩn.
2.Đóng BHXH ở địa phương thì e phải đóng bn 1 tháng ạ ? Em ở vùng 1.Và đóng thì có lợi ích gì ngoài việc lĩnh lương hưu sau này ? Em tính nếu nghỉ thì nghỉ hẳn,đẻ xong đi làm lại thì đóng tiếp ở cty khác.
3.Tức là giờ e chỉ cần lấy sổ BHXH và hợp đồng chấm dứt lao động đúng ko ạ ? Còn cái đơn hưởng thai sản thì là mình ra cơ quản BHXH xin mẫu đúng ko ạ.

P/S : Em quên một vấn đề nữa là tháng này là tháng cuối e làm ở cty mà lương cty trả e có hơn 2tr do bảo ko bán được hàng,nhưng em thấy bảo lương ko được thấp hơn lương tối thiểu vùng ( vùng 1 là 3tr5 ) Vậy em có nên thắc mắc và khiếu nại ko ạ ?
- Bạn đóng 6 tháng trong vòng 12 tháng trc khi sinh là đủ đk hưởng thai sản rồi (giờ bầu đc 5 tháng nghỉ đến tháng 11 thì sinh. nghĩa là điều kiện của bạn là đóng đủ từ tháng 01/2016 đến tháng 06/2016 là đc)
- Mức tối thiểu vùng 1: 3.500.000đ + 7% LĐ qua đào tạo = 3.745.000đ
bạn phải đóng 10.5%, (3.745.000*10.5%= 393.225đ/tháng)
- Trước mắt bạn đừng xin nghỉ hẳn vì trong thời gian bạn nghỉ sinh bên BH vẫn đóng 4.5% BHYT cho bạn,bạn vẫn dùng thẻ BHYT đó đi khám đc. và cty bạn có trách nhiệm làm thủ tục
cho bạn hưởng tiền thai sản. khi hết 6 tháng bạn xin nghỉ hẳn rồi người ta chốt sổ cho bạn.
- Bạn nghỉ thì cty phải chốt sổ cho bạn nhé (thủ tục họ làm) và phải trả sổ cho bạn, trong đó có tờ rời ghi rõ thời gian đóng và mức đóng của bạn. bạn giữ sổ và đợi làm cty khác thì đóng tiếp, đủ 20 năm thì có lương

• Like
Reactions: knicks
H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8

Theo quy định em đang có bầu thì Công ty ko được phép cho thôi việc, em kiện là họ toi nhưng họ toi thì mình cũng mệt. Nên em nghỉ việc và cầm sổ BHXH với quyết định thôi việc ( quyết định chấm dứt HĐLĐ) , đơn hưởng chế độ thì vào mạng hoặc lên cơ quan BHXH xin mẫu.

• Like
Reactions: knicks
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
- Bạn đóng 6 tháng trong vòng 12 tháng trc khi sinh là đủ đk hưởng thai sản rồi (giờ bầu đc 5 tháng nghỉ đến tháng 11 thì sinh. nghĩa là điều kiện của bạn là đóng đủ từ tháng 01/2016 đến tháng 06/2016 là đc)
- Mức tối thiểu vùng 1: 3.500.000đ + 7% LĐ qua đào tạo = 3.745.000đ
bạn phải đóng 10.5%, (3.745.000*10.5%= 393.225đ/tháng)
- Trước mắt bạn đừng xin nghỉ hẳn vì trong thời gian bạn nghỉ sinh bên BH vẫn đóng 4.5% BHYT cho bạn,bạn vẫn dùng thẻ BHYT đó đi khám đc. và cty bạn có trách nhiệm làm thủ tục
cho bạn hưởng tiền thai sản. khi hết 6 tháng bạn xin nghỉ hẳn rồi người ta chốt sổ cho bạn.
- Bạn nghỉ thì cty phải chốt sổ cho bạn nhé (thủ tục họ làm) và phải trả sổ cho bạn, trong đó có tờ rời ghi rõ thời gian đóng và mức đóng của bạn. bạn giữ sổ và đợi làm cty khác thì đóng tiếp, đủ 20 năm thì có lương
Theo luật thì nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng, Bầu mới 5 tháng tức đến tháng 09 mới đẻ, thì chỉ đóng đến 06/2016 thì không được hưởng đâu bạn

Sửa lần cuối:
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Thứ 1: Bạn nhờ công ty đóng hộ thì bạn phải đóng 100%, bạn đã đóng bảo hiểm từ thời gian nào bạn? nói cụ thể thì tư vấn sẽ chính xác hơn
Thứ 2:
- Bảo hiểm thất nghiệp thì nếu đang hưởng thai sản sẽ không được hưởng BHTN
- Trợ cấp thai sản 1 lần: nếu bạn đủ điều kiện hưởng thai sản mới có chế độ này
- Chế độ thai sản thì đóng đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, nghỉ tối đa không quá 2 tháng trước khi sinh

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Lặng Yên có nhầm không theo luật số 58 , nghị định 115 và mục 2 thông tư 59/2015/ TT- BLĐTBXH thì bạn ý hoàn toàn được hưởng chế độ thai sản mà???

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Mình tìm đâu thấy nghỉ tối đa không quá 2 tháng trước khi sinh đâu bạn?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Lặng Yên có nhầm không theo luật số 58 , nghị định 115 và mục 2 thông tư 59/2015/ TT- BLĐTBXH thì bạn ý hoàn toàn được hưởng chế độ thai sản mà???
Điều 157. Nghỉ thai sản, Luật lao động 2012
1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình đã làm thủ tục thai sản, tìm hiểu rất kỹ nên không nhầm lẫn đâu bạn

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Giờ mình làm theo luật bảo hiểm 58/2014/ QH13 thôi bạn, mình vừa làm hồ sơ cho 1 bạn công ty mình, có bầu 3 tháng nghỉ làm vì ko đủ sức khỏe, nên sếp mình cho nghỉ ko cho đóng BHXH luôn nhưng mình vừa rồi vẫn làm hồ sơ thanh toán thai sản được đó bạn vì mình áp dụng đúng theo luật mới thui

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Giờ mình làm theo luật bảo hiểm 58/2014/ QH13 thôi bạn, mình vừa làm hồ sơ cho 1 bạn công ty mình, có bầu 3 tháng nghỉ làm vì ko đủ sức khỏe, nên sếp mình cho nghỉ ko cho đóng BHXH luôn nhưng mình vừa rồi vẫn làm hồ sơ thanh toán thai sản được đó bạn vì mình áp dụng đúng theo luật mới thui
Luật lao động 2012 - luật vẫn áp dụng bình thường nha bạn.
Có bầu 3 tháng nghỉ, có chứng nhận gì của cơ sở y tế về việc không đủ sức khỏe này không bạn?

L

Loan Ng

Guest
1/7/16
18
1
3
29
E đọc luật bhxh 2014 thì không thấy có dưới 2 tháng c
Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.
Mình đã làm thủ tục thai sản, tìm hiểu rất kỹ nên không nhầm lẫn đâu bạn

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Luật lao động 2012 - luật vẫn áp dụng bình thường nha bạn.
Có bầu 3 tháng nghỉ, có chứng nhận gì của cơ sở y tế về việc không đủ sức khỏe này không bạn?
Không có đâu bạn: Mình chỉ cầm Sổ+Quyết định CDHĐLĐ+GKS+Đơn+Phí bôi trơn

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Điều 157. Nghỉ thai sản, Luật lao động 2012
1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
mình phải áp dụng luật BH chứ bạn???

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Không có đâu bạn: Mình chỉ cầm Sổ+Quyết định CDHĐLĐ+GKS+Đơn+Phí bôi trơn
Phí bôi trơn?
mình phải áp dụng luật BH chứ bạn???
Không phải chỉ riêng luật bh thôi bạn, chừng nào luật hết hiệu lực thì mới không bàn tới.
Bạn thử gõ nghỉ tối đa trước khi sinh quá 2 tháng trên gg sẽ nhận được kết quả thế nào?

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Mỗi lần mình làm thủ tục bảo hiểm mình cứ vào mạng sớt xong lên bộ phận 1 của hỏi cần những gì? viết thế nào? thế về làm rồi đi nộp như vậy là đỡ phải thiếu xót các bạn ah.

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Phí bôi trơn?

Không phải chỉ riêng luật bh thôi bạn, chừng nào luật hết hiệu lực thì mới không bàn tới.
Bạn thử gõ nghỉ tối đa trước khi sinh quá 2 tháng trên gg sẽ nhận được kết quả thế nào?
Theo như bạn nói luật LĐ, áp dụng luật LĐ
hình như bạn bị hiểu nhầm câu chữ rồi
CV 14771477/BHXH-CSXH
3.3. Thời gian tính hưởng
a. Thời gian tính hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con được tính kể từ ngày lao động nữ thực tế nghỉ việc để sinh con theo quy định của Bộ luật Lao động. Trường hợp nghỉ việc trước khi sinh con hơn 02 tháng thì được tính từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con. Trường hợp sinh con sau khi lao động nữ đã nghỉ việc chấm dứt quan hệ lao động thì thời gian tính hưởng kể từ ngày sinh con.
http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...an-thuc-hien-che-do-thai-san-2013-183308.aspx
bạn này còn có thai đc 1 tháng cơ
https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-...h-con-hon-2-thang-co-duoc-huong-thai-san.aspx

• Like
Reactions: Huyền1243

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA