Chi phí quà tặng bánh trung thu có định mức chi không?

• Thread starter tranxuan_lx
  • Ngày gửi
K

ketoan7-7

Trung cấp
20/8/16
73
11
8
Theo mình hạch toán như bạn tranxuan và bạn Trương Lan là đúng ,mình có công văn trả lời của chi cục thuê HCM vào tháng 3/2016 cũng hướng dẫn như vậy , hạch toán vào 641 chứ ko phải 511

Bạn gửi cho cả nhà cùng xem CV với nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

outsider15

Trung cấp
16/5/16
74
6
8
38
Công văn này thật ra là của khách hàng bên mình , bên mình có quy định rất chặt về việc không share tài liệu của khách, các bạn thông cảm nhé. Nội dung cơ bản là hướng dẫn hạch toán như mình đã nói ở trên. Nhưng mình vừa trao đổi với một người bạn làm ở địa phương khác, và họ hạch toán qua 511 như bạn ketoan7-7 đề cập , mình nghĩ chính các CQT của các địa phương cũng có cách hiểu khác nhau. Mình muốn chờ xem bên bạn tranxuan được trả lời thế nào

K

Kiet Phan

Trung cấp
28/1/15
63
7
8
31
Thành phố Hồ Chí Minh
Bên mình thì mua mật ong về tặng nhân viên lẫn khách hàng.

Kiểm toán bên mình tư vấn là xuất hóa đơn đầu ra và hạch toán như bạn ketoan7-7. Tức là hai lần chi phí, một lần doanh thu.

Nhưng sếp mình "vận dụng" việc các khoản liên quan phúc lợi người lao động được đưa vào chi phí rồi lệnh hạch toán thẳng chi phí từ lúc mua đầu vào :confused:

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Đúng là ko hiểu sao cứ phải làm tùm lum ra cho mệt đầu óc kế toán m, có thể khống chế mức chi dựa vào doanh thu rồi vẫn cho hạch toán kê khai thuế bình thường đưa vào chi phí hợp lý là được rồi , nhiều DN thấy lu bu chứng từ sợ đủ thứ cuối cùng ko muốn tặng bánh làm cho mấy hãng bánh ế doanh thu ko nhìu thì đóng thuế ít thì cũng vậy thôi,
Ra thông tư vẽ tùm lum trong khi các cán bộ dường như nắm cũng ko rõ ràng, mỗi công văn ở mỗi tỉnh lại làm khác nhau, thật làm khó cho kế toán bọn mình.

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Bên mình thì mua mật ong về tặng nhân viên lẫn khách hàng.

Kiểm toán bên mình tư vấn là xuất hóa đơn đầu ra và hạch toán như bạn ketoan7-7. Tức là hai lần chi phí, một lần doanh thu.

Nhưng sếp mình "vận dụng" việc các khoản liên quan phúc lợi người lao động được đưa vào chi phí rồi lệnh hạch toán thẳng chi phí từ lúc mua đầu vào :confused:

bạn cẩn thận đó coi chừng bị laoị ra, mặc dù xuất hoá đơn đầu ra chứng từ đầy đủ nhưng hạch toán kê khai ko đúng cũng bị trảm như thường.:D:D

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Thông báo với mấy bạn, chi cục thuế tỉnh mình đã hướng dẫn nhưng mà câu mình hỏi và câu trả lời nó hoàn toàn khác nhau ,hic, giờ chẳng lẽ gửi nữa hay sao?

Kính gửi Cơ quan Thuế!
Công ty tôi có mua bánh trung thu để cho nhân viên và một số khách hàng. Theo quy định chúng tôi được khấu trừ thuế đầu vào và phải viết hóa đơn đầu ra cho hàng biếu tặng đúng giá trị và thuế như hóa đơn đầu vào.
Xin Cục Thuế hướng dẫn giúp chúng tôi hạch toán đầy đủ ( từ khi mua về đến khi viết hóa đơn cho, biếu, tặng)nghiệp vụ kế toán này để phù hợp với quy định của cơ quan thuế và quy định kế toán theo thông tư 200.
Rất mong nhận được hồi âm sớm
Chúng tôi chân thành cảm ơn quý cơ quan.
.............

Phòng Tuyên Truyền - Hỗ trợ NNT Cục Thuế tỉnh An Giang nhận được mail từ địa chỉ: với nội dung:
Công ty mua bánh trung thu để cho nhân viên và một số khách hàng. Theo quy định được khấu trừ thuế đầu vào và phải viết hóa đơn đầu ra cho hàng biếu tặng đúng giá trị và thuế như hóa đơn đầu vào?

Vấn đề này Phòng TT-HT NNT có ý kiến như sau:
Theo quy định tại:
- Khoản 5, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào;
- Điểm b, Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
- Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính, quy định điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.
Thì khi công ty khi tặng bánh trung thu cho nhân viên và khách hàng phải xuất hóa đơn đầu ra và Công ty được kê khai thuế GTGT đầu vào nếu đáp ứng theo quy định tại khoản 5 Điều 14 và Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26 như đã nêu trên.
Thân chào!

O

outsider15

Trung cấp
16/5/16
74
6
8
38

sếp bạn xịn thế, hướng dẫn hạch toán luôn cơ à :D
Thì khi công ty khi tặng bánh trung thu cho nhân viên và khách hàng phải xuất hóa đơn đầu ra và Công ty được kê khai thuế GTGT đầu vào nếu đáp ứng theo quy định tại khoản 5 Điều 14 và Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26 như đã nêu trên.
Thân chào!

đúng là trả lời cũng như ko , có khi họ còn chưa đọc hết câu hỏi của bạn ,thôi mail lại lần nữa đi, hỏi ngắn gọn đúng trọng tâm may ra họ sẽ đọc và trả lời đúng chỗ

K

ketoan7-7

Trung cấp
20/8/16
73
11
8
Nghe cũng nản bạn nhỉ, cái cần hướng dẫn thì không thấy. Giờ cũng nhiều ý kiến quá, không biết theo ý kiến nào cho đúng nữa.
Thành viên nào đã từng kinh qua vấn đề này hoặc có thêm thông tin gì thì góp thêm tư vấn cho mọi người nhé.
Trân trọng !

K

Kiet Phan

Trung cấp
28/1/15
63
7
8
31
Thành phố Hồ Chí Minh
Vấn đề này mình có trao đổi với nhiều cán bộ lão thành thuế rồi. Bên thuế họ không có "quyền và nghĩa vụ" để hướng dẫn hạch toán cũng như sâu về chế độ kế toán đâu.

Do vấn đề này thuộc về thông tư của Bộ Tài chính ban hành. Nên họ hướng dẫn phải xuất hóa đơn đầu ra là "đầy đủ" đối với trách nhiệm của họ rồi.

Khi Cơ quan thuế xuống kiểm tra thì họ cũng không có quyền xử phạt việc hạch toán không đúng quy định đâu các bạn ơi. Chỉ có các bác ở Bộ, Sở Tài chính hay UBND cấp thành phố, trung ương mới có quyền phạt các vi phạm về Chế độ kế toán thôi.

Thông tin đáng cân nhắc á. Tại người nhà mình ở trong ngành :rolleyes:

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
M cũng có suy nghĩ như bạn Kiet Phan nhưng mà cái này có liên quan doanh thu và trên tờ khai thuế GTGT nếu m ko kê phần doanh thu đó liệu có đúng quy định ko, hạch toán ngả nào thì chi phí và khấu trừ thuế đều đúng hết, nhưng bỏ bước hạch toán doanh thu và giá vốn ko bit các bác có xử ko thôi.

K

Kiet Phan

Trung cấp
28/1/15
63
7
8
31
Thành phố Hồ Chí Minh
M cũng có suy nghĩ như bạn Kiet Phan nhưng mà cái này có liên quan doanh thu và trên tờ khai thuế GTGT nếu m ko kê phần doanh thu đó liệu có đúng quy định ko, hạch toán ngả nào thì chi phí và khấu trừ thuế đều đúng hết, nhưng bỏ bước hạch toán doanh thu và giá vốn ko bit các bác có xử ko thôi.
Theo mình được biết và chứng kiến tại Doanh nghiệp của mình thì không có xử đâu bạn. Họ chỉ quan tâm đến số thuế phải nộp của bạn quyết toán và số thuế phải nộp tính ra lệch hay không thôi. Họ không có xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến chế độ kế toán đâu.

Nhưng mà cũng đúng như bạn nói, có chỗ này chỗ kia, họ cũng có quyền xử phạt việc "thực hiện nghĩa vụ thuế không đúng quy định" khi số liệu liên quan đến Doanh thu, giá vốn trên tờ khai thuế không hợp lí. Tiền phạt hình như khoảng 3.500.000 1 lần vi phạm á. Mà mình có quan niệm, mấy cái như thế này, cứ để đó, thuế xuống cho có cái mà phạt :p

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình xin tham gia góp ý kiến như sau:
1. Quan điểm của mình là: Cơ quan thuế quản lý các vấn đề về thuế, không có chức năng hướng dẫn hạch toán kế toán. Đó là vấn đề của Bộ Tài chính, không nên nghe Thuế hướng dẫn hạch toán vì có thể hướng dẫn của họ không quá quan tâm đến các chuẩn mực, chế độ mà kế toán phải tuân theo.
2. Về việc có ghi nhận doanh thu hay không, cần xem xét lại xem doanh nghiệp của bạn có quỹ khen thưởng phúc lợi hay không?
Quỹ khen thưởng phúc lợi hiểu nôm na là quỹ được trích từ lợi nhuận sau thuế, phục vụ mục đích khen thưởng, phúc lợi, hạch toán qua tài khoản 353.
Thông tư 200 chỉ quy định khi bạn sử dụng quỹ khen thưởng phúc lợi để chi quà tặng nhân viên thì bạn mới phải tính doanh thu, giá vốn. Thực tế, đa phần các doanh nghiệp không có khoản quỹ này, do vậy chỉ áp dụng theo trường hợp đầu tiên, chỉ ghi nhận chi phí, không phải tính doanh thu giá vốn
Ý 1 Bạn nói rất hay.
Ý 2, vấn đề là như vậy. Nhưng trong hạch toán kế toán bằng máy tự động tính, không tính doanh thu giá vốn bạn định xử lý thế nào?
Biết là khoản đấy ko phải doanh thu, ko phải tính thuế TNDN, nhưng nếu hạch toán 632, 511 có xử lý vấn đề dễ hơn không?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Theo mình được biết và chứng kiến tại Doanh nghiệp của mình thì không có xử đâu bạn. Họ chỉ quan tâm đến số thuế phải nộp của bạn quyết toán và số thuế phải nộp tính ra lệch hay không thôi. Họ không có xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến chế độ kế toán đâu.

Nhưng mà cũng đúng như bạn nói, có chỗ này chỗ kia, họ cũng có quyền xử phạt việc "thực hiện nghĩa vụ thuế không đúng quy định" khi số liệu liên quan đến Doanh thu, giá vốn trên tờ khai thuế không hợp lí. Tiền phạt hình như khoảng 3.500.000 1 lần vi phạm á. Mà mình có quan niệm, mấy cái như thế này, cứ để đó, thuế xuống cho có cái mà phạt :p
Thuế họ ko thạo về kế toán.
Nên đừng nghe mấy bác thuế nói về hạch toán kế toán.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
sếp bạn xịn thế, hướng dẫn hạch toán luôn cơ à :D

đúng là trả lời cũng như ko , có khi họ còn chưa đọc hết câu hỏi của bạn ,thôi mail lại lần nữa đi, hỏi ngắn gọn đúng trọng tâm may ra họ sẽ đọc và trả lời đúng chỗ
:D.
Cơ quan nhà nước đa phần là vậy.
Mình có lần làm công văn khi nhận được công văn trả lời cũng sôi hết cả máu lên não.
Hỏi 1 đằng. Trả lời chung chung, vớ vẩn. Trả lời = không trả lời.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thông báo với mấy bạn, chi cục thuế tỉnh mình đã hướng dẫn nhưng mà câu mình hỏi và câu trả lời nó hoàn toàn khác nhau ,hic, giờ chẳng lẽ gửi nữa hay sao?

Kính gửi Cơ quan Thuế!
Công ty tôi có mua bánh trung thu để cho nhân viên và một số khách hàng. Theo quy định chúng tôi được khấu trừ thuế đầu vào và phải viết hóa đơn đầu ra cho hàng biếu tặng đúng giá trị và thuế như hóa đơn đầu vào.
Xin Cục Thuế hướng dẫn giúp chúng tôi hạch toán đầy đủ ( từ khi mua về đến khi viết hóa đơn cho, biếu, tặng)nghiệp vụ kế toán này để phù hợp với quy định của cơ quan thuế và quy định kế toán theo thông tư 200.
Rất mong nhận được hồi âm sớm
Chúng tôi chân thành cảm ơn quý cơ quan.
.............

Phòng Tuyên Truyền - Hỗ trợ NNT Cục Thuế tỉnh An Giang nhận được mail từ địa chỉ: với nội dung:
Công ty mua bánh trung thu để cho nhân viên và một số khách hàng. Theo quy định được khấu trừ thuế đầu vào và phải viết hóa đơn đầu ra cho hàng biếu tặng đúng giá trị và thuế như hóa đơn đầu vào?

Vấn đề này Phòng TT-HT NNT có ý kiến như sau:
Theo quy định tại:
- Khoản 5, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào;
- Điểm b, Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
- Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính, quy định điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.
Thân chào!

Về trường hợp này có khi họ làm công văn hướng dẫn đúng đấy.
Vì thuế họ ko có chức năng hướng dẫn hạch toán.
Bạn hỏi thế lo họ chẳng trả lời thế này.
Trước mình hỏi về thuế còn bị vòng vo nữa là bạn hỏi kiểu đánh đố thế này.:D

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Về trường hợp này có khi họ làm công văn hướng dẫn đúng đấy.
Vì thuế họ ko có chức năng hướng dẫn hạch toán.
Bạn hỏi thế lo họ chẳng trả lời thế này.
Trước mình hỏi về thuế còn bị vòng vo nữa là bạn hỏi kiểu đánh đố thế này.:D[/QUOTE

Mình copy cả câu hỏi của bạn Ketoan7-7 để hỏi, vậy mà cục thuế Thái Bình trả lời rất rõ ràng, câu hỏi cũng không quá là cao thâm khó hiểu hay vì không đọc hết câu hỏi mà cục thuế tỉnh mình trả lời cũng như không trả lời làm hại não quá trời.

Công ty mình là cho thuê kios thì làm gì có giá vốn ở đây mà hạch toán 632, trong khi bánh trung thu rõ ràng đang là chi phí có liên quan đến việc kinh doanh của DN mà sao phải hạch toán vào doanh thu rồi kê khai cuối kỳ kết chuyển, sao mà mình thấy nó bị tào lao làm sao ấy.
Sao mấy ông không đơn giản hóa 1 tý cho dân kế toán mình nhờ, có thể quy định định mức chi phí bánh này theo Doanh thu cũng được rồi cho hạch toán vào chi phí bình thường vì chắc chắn hàng năm DN vẫn phải tặng khách hàng mà, sao phải làm cho lu bu ra..

Lúc trước m nghe chú m nói vì mấy ông bảo chi phí này đúng ra phải trích từ lợi nhuận sau thuế mới đúng, nhưng làm ăn lỗ rồi lấy đâu ra lợi nhuận mà chi phi, không tặng thì khách hàng phản ảnh “công ty vậy đó mà trung thu ko cho nổi 1 hộp bánh”, bức xúc thật chớ.
Giờ cuối cùng có nên hạch toán 511 ko 500 anh em, hay mình tiếp tục gửi câu hỏi lên nữa.

"Trung thu là tết thiếu nhi/ mà sao DN phải chi thật nhiều
Chi nhiều kế toán mệt nhìu/
Tìm đường hạch toán cho thuế đừng xù hóa đơn"

O

outsider15

Trung cấp
16/5/16
74
6
8
38
:D.
Cơ quan nhà nước đa phần là vậy.
Mình có lần làm công văn khi nhận được công văn trả lời cũng sôi hết cả máu lên não.
Hỏi 1 đằng. Trả lời chung chung, vớ vẩn. Trả lời = không trả lời.

chắc các anh ấy ăn lương theo doanh số, ai trả lời nhiều thì cuối tháng được lĩnh nhiều :D

Giờ cuối cùng có nên hạch toán 511 ko 500 anh em, hay mình tiếp tục gửi câu hỏi lên nữa.
500 anh em trả lời :
200 người : có
200 người : ko
100 người : mình cũng ko rõ ,tiếp tục chờ đợi ý kiến cao nhân:rolleyes:

cá nhân m nghĩ bạn nên mail hỏi tiếp, gửi cả câu hỏi trên website bộ tài chính nữa, mình thấy trên website trả lời cụ thể chi tiết lắm ...

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
500 anh em trả lời :
200 người : có
200 người : ko
100 người : mình cũng ko rõ ,tiếp tục chờ đợi ý kiến cao nhân:rolleyes:

cá nhân m nghĩ bạn nên mail hỏi tiếp, gửi cả câu hỏi trên website bộ tài chính nữa, mình thấy trên website trả lời cụ thể chi tiết lắm ...
rất có phong cách trả lời của cục thuế các tỉnh,:D
Chắc mình phải gửi mail lần nữa quá, cho chắc ăn, tại chi phí mình hơi bị nhìu, nên sợ mấy chú mấy bác loại ra thì khổ lắm, phạt cũng ko ít.:(

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Câu hỏi của chủ thớt phải nêu rõ đã xuất hoá đơn như thế nào.
Việc mua quà biếu tặng khách hàng, nhân viên đã được khấu trừ thuế, thủ tục như thế nào thì đầy đủ, mình có ý kiến như sau :
- về thủ thục bao gồm : QĐ của ban giám đốc, hoá đơn đầu ra đầu vào, bảng kê nhân viên, khách hàng nhận quà.
Với hoá đơn xuất ra, KT xuất hoá đơn cho khách hàng là bình thường, hoặc xuất hoá đơn cho các phòng ban nội bộ, kèm bảng kê khách nhận, các nhân viên đưa quà biếu tặng ký thay khách hàng trong bảng kê khách nhận quà, ( thực tế là chẳng ai đi biếu quà dám yêu cầu khách ký nhận cả. )

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Câu hỏi của chủ thớt phải nêu rõ đã xuất hoá đơn như thế nào.
Việc mua quà biếu tặng khách hàng, nhân viên đã được khấu trừ thuế, thủ tục như thế nào thì đầy đủ, mình có ý kiến như sau :
- về thủ thục bao gồm : QĐ của ban giám đốc, hoá đơn đầu ra đầu vào, bảng kê nhân viên, khách hàng nhận quà.
Với hoá đơn xuất ra, KT xuất hoá đơn cho khách hàng là bình thường, hoặc xuất hoá đơn cho các phòng ban nội bộ, kèm bảng kê khách nhận, các nhân viên đưa quà biếu tặng ký thay khách hàng trong bảng kê khách nhận quà, ( thực tế là chẳng ai đi biếu quà dám yêu cầu khách ký nhận cả. )

Cái này trong các diễn đàn hướng dẫn đã nói rất rõ ràng rồi, nhưng tụi m đang tham khảo về vấn đề hạch toán, nơi thì hướng dẫn hạch toán vào doanh thu nơi thì đưa thẳng vào chi phí ko ke khai doanh thu, chẵng biết đâu mà lần

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA