Thành lập công đoàn

• Thread starter HanhEhost
  • Ngày gửi
HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
Anh/Chị cho em hỏi với ạ :
Hiện tại công ty em có 5 người muốn tham gia bảo hiểm, nhưng bên em không muốn thành lập công đoàn thì có được không ạ? Có điều kiện gì để không cần phải lập công đoàn không mọi người?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
5 người là đủ điều kiện để thành lập công đoàn rồi bạn, nhưng mà mình thấy các công ty nhỏ đều né khoản này

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Anh/Chị cho em hỏi với ạ :
Hiện tại công ty em có 5 người muốn tham gia bảo hiểm, nhưng bên em không muốn thành lập công đoàn thì có được không ạ? Có điều kiện gì để không cần phải lập công đoàn không mọi người?
trong 5 người đó có giám đốc không bạn.

ThomasJonh

ThomasJonh

Guest
22/6/16
44
15
8
31
Hầu như các công ty nhỏ đều không có công đoàn cơ sở. Tổ chức công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện vậy nên công ty bạn không làm đơn xin thành lập công đoàn cơ sở thì mình nghĩ không có vấn đề gì. Còn công ty bạn không thành lập công đoàn cơ sở thì vẫn phải đóng 2% kinh phí công đoàn/ quỹ lương đóng bảo hiểm cho Liên đoàn lao động nơi đóng trụ sở chính.

HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
Hầu như các công ty nhỏ đều không có công đoàn cơ sở. Tổ chức công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện vậy nên công ty bạn không làm đơn xin thành lập công đoàn cơ sở thì mình nghĩ không có vấn đề gì. Còn công ty bạn không thành lập công đoàn cơ sở thì vẫn phải đóng 2% kinh phí công đoàn/ quỹ lương đóng bảo hiểm cho Liên đoàn lao động nơi đóng trụ sở chính.
Dạ, bên em vẫn đóng phí nhưng vì em nghe 5 người đủ điều kiện thành lập công đoàn nên em lo họ bắt buộc. Thế là cần phải có sự tự nguyện của người lao động nữa phải không ạ?

HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
trong 5 người đó có giám đốc không bạn.
Dạ có chị, chỉ có 3 nhân viên còn lại 1 giám đốc 1 phó giám đốc, mà giám đốc của em còn làm ở một công ty khác nữa.

HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
5 người là đủ điều kiện để thành lập công đoàn rồi bạn, nhưng mà mình thấy các công ty nhỏ đều né khoản này
Dạ vì em muốn đăng ký bảo hiểm, mà muốn đăng ký thang lương bảng lương thì cần phải có công văn của liên đoàn lao động

ThomasJonh

ThomasJonh

Guest
22/6/16
44
15
8
31
Dạ, bên em vẫn đóng phí nhưng vì em nghe 5 người đủ điều kiện thành lập công đoàn nên em lo họ bắt buộc. Thế là cần phải có sự tự nguyện của người lao động nữa phải không ạ?
Việc thành lập công đoàn là dựa trên sự tự nguyện của người lao động bạn nhé. Đó là tổ chức bảo vệ người lao động. Còn không có luật nào giàng buộc là doanh nghiệp phải bắt buộc phải thành lập công đoàn cơ sở cả.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Dạ có chị, chỉ có 3 nhân viên còn lại 1 giám đốc 1 phó giám đốc, mà giám đốc của em còn làm ở một công ty khác nữa.
Vậy thì bạn yên tâm đi. bên bạn chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn đâu. 5 người bắt buộc thành lập nhưng phải trừ giám đốc ra.

T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
Bên bạn 5 người,không cần thành lập cũng được,nhưng muốn đóng thì họ nhận đó.bảo vệ lợi ích của người lao động. cty mình có thành lập công đoàn lâu rồi,nhưng bên mình không có đóng,k bít có sao không nữa,khoảng 10 lao động,mà cũng k thấy bị nhắc nhở.hic

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bên bạn 5 người,không cần thành lập cũng được,nhưng muốn đóng thì họ nhận đó.bảo vệ lợi ích của người lao động. cty mình có thành lập công đoàn lâu rồi,nhưng bên mình không có đóng,k bít có sao không nữa,khoảng 10 lao động,mà cũng k thấy bị nhắc nhở.hic
Không thấy chứ không phải chưa đâu bạn à

K

kietkhanhhoa

Trung cấp
27/5/16
64
7
8
37
Hehe theo như mình tìm hiểu thì cái vụ công đoàn này chưa có Luật hay chế tài xử lý , truy thu phí công đoàn . Nên mấy cty nhỏ vài người thì chả cty nào thành lập công đoàn hay đóng phí công đoàn cả .

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Hehe theo như mình tìm hiểu thì cái vụ công đoàn này chưa có Luật hay chế tài xử lý , truy thu phí công đoàn . Nên mấy cty nhỏ vài người thì chả cty nào thành lập công đoàn hay đóng phí công đoàn cả .

Bạn không biết thôi: Luật CĐ có từ lâu lắm rồi mới Sữa đổi thôi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định về điều này nha bạn.

K

kietkhanhhoa

Trung cấp
27/5/16
64
7
8
37
Bạn không biết thôi: Luật CĐ có từ lâu lắm rồi mới Sữa đổi thôi.
Bạn hiểu nhầm ý mình , Luật công đoàn thì có , nhưng việc xử lý chế tài , phạt nộp chậm phí công đoàn thì Luật CD cũng chưa có quy định . Nên các cty nhỏ vài 3 người thì xem như bỏ qua luôn 2% phí CD cho đỡ phiền phức . Khi nào có chế tài , thông tư mới thì ........tính tiếp

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bạn hiểu nhầm ý mình , Luật công đoàn thì có , nhưng việc xử lý chế tài , phạt nộp chậm phí công đoàn thì Luật CD cũng chưa có quy định . Nên các cty nhỏ vài 3 người thì xem như bỏ qua luôn 2% phí CD cho đỡ phiền phức . Khi nào có chế tài , thông tư mới thì ........tính tiếp

Sao lại nhầm ? bạn trả lời ở #13: ( ..mình tìm hiểu thì cái vụ công đoàn này chưa có Luật hay chế tài xử lý , truy thu phí công đoàn . Nên mấy cty nhỏ vài người thì chả cty nào thành lập công đoàn hay đóng phí công đoàn cả ..) Kể cả ý: ( ..nhưng việc xử lý chế tài , phạt nộp chậm phí công đoàn thì Luật CD cũng chưa có quy định..) Hảy xem xét cẩn thận trước khi trả lời.

K

kietkhanhhoa

Trung cấp
27/5/16
64
7
8
37
Sao lại nhầm ? bạn trả lời ở #13: ( ..mình tìm hiểu thì cái vụ công đoàn này chưa có Luật hay chế tài xử lý , truy thu phí công đoàn . Nên mấy cty nhỏ vài người thì chả cty nào thành lập công đoàn hay đóng phí công đoàn cả ..) Kể cả ý: ( ..nhưng việc xử lý chế tài , phạt nộp chậm phí công đoàn thì Luật CD cũng chưa có quy định..) Hảy xem xét cẩn thận trước khi trả lời.
Bạn có thể cho mình xem thông tư , quy định về mức phạt ko ? Mình ngu kiến lắm . Thank :)

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Bạn có thể cho mình xem thông tư , quy định về mức phạt ko ? Mình ngu kiến lắm . Thank :)
bạn tham khảo thêm điều 24C nghị định 88/2015
điều 24c. Vi phạm quy định về đóng kinh phí công đoàn

1. Phạt tiền với mức từ 12% đến dưới 15% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Chậm đóng kinh phí công đoàn;
b) Đóng kinh phí công đoàn không đúng mức quy định;
c) Đóng kinh phí công đoàn không đủ số người thuộc đối tượng phải đóng.
2. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng kinh phí công đoàn cho toàn bộ người lao động thuộc đối tượng phải đóng.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Chậm nhất 30 ngày, kể từ ngày có quyết định xử phạt, người sử dụng lao động phải nộp cho tổ chức công đoàn số tiền kinh phí công đoàn chậm đóng, đóng chưa đủ hoặc chưa đóng và số tiền lãi của số tiền kinh phí công đoàn chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này

• Like
Reactions: Sally_Nguyễn
caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Phí công đoàn để cuối năm rồi đóng 1 lần cho 12 tháng được không nhỉ, có bị truy thu ko . hic :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA