Quên hạch toán doanh thu năm trước

• Thread starter thuyhangd714
  • Ngày gửi
T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Mọi người có kinh nghiệm cho mình hỏi, năm nay mình phát hiện ra có 1 hóa đơn mình đã kê khai , đã kết chuyển giá vốn nhưng không hiểu sao lại quên không hạch toán doanh thu. Vậy năm nay mình làm bút toán điều chỉnh như nào thì hợp lý ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Ketoantainha0105

Guest
11/10/16
6
2
3
33
Trường hợp này bạn hạch toán tăng doanh thu như bình thường trong kỳ phát sinh này thôi.
Đã làm sai thì sửa kiểu gì nó cũng sai, nếu tại ngày lập báo cáo tài chính, hoặc trước công bố báo cáo tài chính công ty bạn có thuê Kiểm toán độc lập thì họ sẽ sửa cho bạn. Nếu kiểm toán độc lập không phát hiện ra bây giờ bạn mới phát hiện ra thì bạn yêu cầu Kiểm toán phát hành lại Báo cáo kiểm toán do sai sót trong quá trình thực hiện các thủ tục kiểm toán (Cái này chỉ áp dụng cho hóa đơn có giá trị lớn thôi, nhỏ quá mà bắt vậy ảnh hưởng đến hòa khí 2 bên, biện pháp này rất là cực đoan, mình không khuyến khích dùng)
Còn nếu công ty bạn không thuê kiểm toán độc lập bây giờ phát hiện ra sai sót thì hạch toán tăng doanh thu năm nay như bình thường. Đó là về kế toán, bạn coi như 1 loại hàng hóa đã xuất hóa đơn năm trước nhưng hàng chưa ra khỏi kho cho đến 0 giờ ngày 01/01 năm nay, áp dụng đoạn sau của điều 79 thông tư 200:
1.6.2. Trường hợp trong kỳ doanh nghiệp đã viết hoá đơn bán hàng và đã thu tiền bán hàng nhưng đến cuối kỳ vẫn chưa giao hàng cho người mua hàng, thì trị giá số hàng này không được coi là đã bán trong kỳ và không được ghi vào tài khoản 511 “Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ” mà chỉ hạch toán vào bên Có tài khoản 131 “Phải thu của khách hàng” về khoản tiền đã thu của khách hàng. Khi thực giao hàng cho người mua sẽ hạch toán vào tài khoản 511“Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ” về trị giá hàng đã giao, đã thu trước tiền bán hàng, phù hợp với các điều kiện ghi nhận doanh thu.
Còn về mặt thuế bạn yên tâm là không bị phạt vì hóa đơn đó đã được kê khai, đây không phải là hành vi gian lận mà chỉ là sai sót kế toán. Còn về thuế thu nhập Doanh nghiệp nếu công ty bạn đang lỗ sẽ không có vấn đề gì, nếu công ty bạn lãi, bạn nên làm một tờ giải trình về vấn đề hạch toán thiếu hóa đơn, nghiệp vụ đó ảnh hưởng đến lãi lỗ năm trước ra sao, số thuế phải nộp thêm theo số lãi tăng mới là bao nhiêu. Và nộp cho cơ quan thuế để hiệu chỉnh số liệu năm trước, hoặc bạn có quan hệ tốt với thuế thì cứ hạch toán bình thường vào năm nay. Và đừng nhắc gì đến chuyện bỏ sót, vì số thuế 2 năm sẽ không mất đi đâu. Nhưng nếu bị truy thu thì mình chủ động làm trước khi có thanh tra kiểm tra sẽ không bị phạt truy thu theo luật thuế.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mọi người có kinh nghiệm cho mình hỏi, năm nay mình phát hiện ra có 1 hóa đơn mình đã kê khai , đã kết chuyển giá vốn nhưng không hiểu sao lại quên không hạch toán doanh thu. Vậy năm nay mình làm bút toán điều chỉnh như nào thì hợp lý ạ?
Về thuế TNDN: Nếu trọng yếu: Kê khai bổ sung, điều chỉnh (lập lại báo cáo tài chính có sai sót được điều chỉnh nộp cùng các tài liệu khác trong hồ sơ khai bổ sung).
Nếu không trọng yếu: ghi nhận vào doanh thu tính thuế năm nay.

Về kế toán: Nếu sai sót trọng yếu: Điều chỉnh hồi tố (sửa số liệu so sánh khi lập báo cáo năm nay, điều chỉnh sổ dư đầu năm, thuyết minh). Nếu sai sót không trọng yếu: Điều chỉnh phi hồi tố vào báo cáo năm nay (coi như doanh thu năm nay).

• Like
Reactions: lapbitas
T

tuananhhnhp

Guest
10/10/16
56
8
8
39
Về thuế thì hóa đơn đầu ra chưa ghi nhận doanh thu thì ít hay nhiều đều là trọng yếu, vì có trọng yếu hay không thì về thuế đều sẽ là truy thu và phạt chậm nộp, nên vấn đề lúc này là tùy vào doanh nghiệp coi là trọng yếu thì ghi nhận lại năm cũ và nộp các khoản bổ sung hoặc ghi nhận năm nay thì sau này phạt và chậm nộp nó nhiều hơn. trọng yếu hay không trọng yếu thuế không quan tâm và không cần biết đến đâu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Về thuế thì hóa đơn đầu ra chưa ghi nhận doanh thu thì ít hay nhiều đều là trọng yếu, vì có trọng yếu hay không thì về thuế đều sẽ là truy thu và phạt chậm nộp, nên vấn đề lúc này là tùy vào doanh nghiệp coi là trọng yếu thì ghi nhận lại năm cũ và nộp các khoản bổ sung hoặc ghi nhận năm nay thì sau này phạt và chậm nộp nó nhiều hơn. trọng yếu hay không trọng yếu thuế không quan tâm và không cần biết đến đâu
Điều khó hiểu là không biết DN đã HT năm trước thế nào ? mà: (..năm nay mình phát hiện ra có 1 hóa đơn mình đã kê khai , đã kết chuyển giá vốn nhưng không hiểu sao lại quên không hạch toán doanh thu..) vì: Khi kê khai Thuế đầu ra bút toán gắn liền với DT 511, .. công nợ 131, ...
Muốn biết năm nay phải sữa chữa sai sót thế nào thì phải biết DN trước đây đã HT thế nào rồi ?

T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Điều khó hiểu là không biết DN đã HT năm trước thế nào ? mà: (..năm nay mình phát hiện ra có 1 hóa đơn mình đã kê khai , đã kết chuyển giá vốn nhưng không hiểu sao lại quên không hạch toán doanh thu..) vì: Khi kê khai Thuế đầu ra bút toán gắn liền với DT 511, .. công nợ 131, ...
Muốn biết năm nay phải sữa chữa sai sót thế nào thì phải biết DN trước đây đã HT thế nào rồi ?
Chắc do lúc chuyển đổi phần mềm kế toán nên bị sai sót đó, chứ đúng ra thì có doanh thu thì phần mềm mới tính giá vốn. Nên mình nghĩ là do lúc chuyển đổi phần mềm bị bỏ sót bút toán hạch toán doanh thu, mà bút toán kết chuyển giá vốn vẫn ghi nhận nên bị thế. giờ không biết sử lý như nào? Nếu để năm nay thì khi thanh tra thuế sẽ bị gạt về năm trước vì giá vốn đã tính cho năm trước rồi. Trị giá lại lớn hơn 800tr, nếu tính thuế thu nhập thì chít. Mình đang nghĩ là nộp lại BCTC năm trước. Không biết các bạn có cao kiến gì không ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chắc do lúc chuyển đổi phần mềm kế toán nên bị sai sót đó, chứ đúng ra thì có doanh thu thì phần mềm mới tính giá vốn. Nên mình nghĩ là do lúc chuyển đổi phần mềm bị bỏ sót bút toán hạch toán doanh thu, mà bút toán kết chuyển giá vốn vẫn ghi nhận nên bị thế. giờ không biết sử lý như nào? Nếu để năm nay thì khi thanh tra thuế sẽ bị gạt về năm trước vì giá vốn đã tính cho năm trước rồi. Trị giá lại lớn hơn 800tr, nếu tính thuế thu nhập thì chít. Mình đang nghĩ là nộp lại BCTC năm trước. Không biết các bạn có cao kiến gì không ạ

Vì vậy bạn cần xem lại các bút toán đã HT năm trước xem sai sót ở đâu mới có cách sữa đổi phù hợp được. Các bạn trên diễn đàn cũng nên đọc kỹ, phân tích tính hợp lý của câu hỏi trước khi trả lời.

T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Ai có kế sách nào để năm nay mình điều chỉnh mà không bị phạt không ạ?

T

tuananhhnhp

Guest
10/10/16
56
8
8
39
Xem có hóa đơn đầu vào năm 2015 mà kê năm 2016 điều chỉnh lại 1 loạt đê, biết đâu ko bị phạt

T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Xem có hóa đơn đầu vào năm 2015 mà kê năm 2016 điều chỉnh lại 1 loạt đê, biết đâu ko bị phạt
Doanh thu năm 2014 ý ạ, năm 2016 mới phát hiện. giờ làm sao được nhỉ, ngồi nghĩ mãi mà không biết sử lý như nào để không ảnh hưởng đến BCTC năm 2014, 2015.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Doanh thu năm 2014 ý ạ, năm 2016 mới phát hiện. giờ làm sao được nhỉ, ngồi nghĩ mãi mà không biết sử lý như nào để không ảnh hưởng đến BCTC năm 2014, 2015.
Nếu hóa đơn đó chỉ vài trăm nghìn (cả về kế toán và thuế đều không trọng yếu) thì hạch toán và kê khai vào năm 2016.

Luật thuế không có khái niệm trọng yếu nhưng khi thực hành thì người ta cũng tuân thủ theo quy tắc này, không máy móc đòi hỏi chính xác đến từng xu.

Có thể tham khảo công văn này của thuế:
http://cucthue.binhduong.gov.vn/Noi_dung_chi_tiet_cv.aspx?ID_cv=6097

Nếu sai sót trên là trọng yếu về thuế: Kê khai bổ sung

Nếu sai sót trên là trọng yếu về kế toán: Điều chỉnh hồi tố (xem VAS 29, search để tìm các hướng dẫn chi tiết trong các chủ đề khác, mình không nói thêm ở đây nữa).

Nếu sai sót trên là không trọng yếu về kế toán: Điều chỉnh phi hồi tố (ghi vào báo cáo 2016).

Các công ty nhỏ không phải niêm yết, kiểm toán thì nếu phải kê khai bổ sung thuế thì tốt nhất là làm điều chỉnh hồi tố (vì người sử dụng chủ yếu là thuế, thuế bắt kê khai bổ sung tức là đã trọng yếu - mặc dù chế độ, chuẩn mực kế toán nói rằng thuế không phải là người sử dụng chủ yếu báo cáo tài chính).

T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Nếu hóa đơn đó chỉ vài trăm nghìn (cả về kế toán và thuế đều không trọng yếu) thì hạch toán và kê khai vào năm 2016.

Luật thuế không có khái niệm trọng yếu nhưng khi thực hành thì người ta cũng tuân thủ theo quy tắc này, không máy móc đòi hỏi chính xác đến từng xu.

Có thể tham khảo công văn này của thuế:
http://cucthue.binhduong.gov.vn/Noi_dung_chi_tiet_cv.aspx?ID_cv=6097

Nếu sai sót trên là trọng yếu về thuế: Kê khai bổ sung

Nếu sai sót trên là trọng yếu về kế toán: Điều chỉnh hồi tố (xem VAS 29, search để tìm các hướng dẫn chi tiết trong các chủ đề khác, mình không nói thêm ở đây nữa).

Nếu sai sót trên là không trọng yếu về kế toán: Điều chỉnh phi hồi tố (ghi vào báo cáo 2016).

Các công ty nhỏ không phải niêm yết, kiểm toán thì nếu phải kê khai bổ sung thuế thì tốt nhất là làm điều chỉnh hồi tố (vì người sử dụng chủ yếu là thuế, thuế bắt kê khai bổ sung tức là đã trọng yếu - mặc dù chế độ, chuẩn mực kế toán nói rằng thuế không phải là người sử dụng chủ yếu báo cáo tài chính).
Bạn ơi hóa đơn cửa mình có giá trị lớn, hơn 750tr tiền doanh thu, năm 2014 của mình lãi. Vậy nên nếu thêm phần doanh thu này nữa mình sẽ không lấy thêm được chi phí để bù. Nên doanh thu này là phàn lãi thêm 750tr nữa nếu x20% thuế TNDN thì phải nộp thuế 150tr => Lấy tiền đâu ra để nộp nhiều thế. Mà nếu điều chỉnh cho vào phần doanh thu năm 2016 thì sợ rằng khi thanh tra thuế sẽ vẫn dẩy về doanh thu năm 2014 và truy thu tiền thuế + phạt nộp chậm. Vì vậy mình mới nhờ xem ai có kinh nghiệm rồi giải quyết giúp mình tình huống này để tránh không phải nộp thêm thuế ý ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn ơi hóa đơn cửa mình có giá trị lớn, hơn 750tr tiền doanh thu, năm 2014 của mình lãi. Vậy nên nếu thêm phần doanh thu này nữa mình sẽ không lấy thêm được chi phí để bù. Nên doanh thu này là phàn lãi thêm 750tr nữa nếu x20% thuế TNDN thì phải nộp thuế 150tr => Lấy tiền đâu ra để nộp nhiều thế. Mà nếu điều chỉnh cho vào phần doanh thu năm 2016 thì sợ rằng khi thanh tra thuế sẽ vẫn dẩy về doanh thu năm 2014 và truy thu tiền thuế + phạt nộp chậm. Vì vậy mình mới nhờ xem ai có kinh nghiệm rồi giải quyết giúp mình tình huống này để tránh không phải nộp thêm thuế ý ạ
Nếu bạn đã xuất hóa đơn đúng thời điểm và chi phí đã ghi nhận đầy đủ thì không có cách nào!
Các cách thức giải quyết không dựa trên văn bản pháp quy không được phép trao đổi trên diễn đàn này, bạn có thể tìm đến những công ty tư vấn thuế.

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Không thể hiểu nổi, hàng quý ko có làm bảng kê, ko có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay sao mà để lọt 1 tờ >700 triệu
Không thể tin đc:(:(:(

T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Không thể hiểu nổi, hàng quý ko có làm bảng kê, ko có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay sao mà để lọt 1 tờ >700 triệu
Không thể tin đc:(:(:(
Cái này khi lên báo cáo tháng và quý thì có đúng rồi. Nhưng em nghĩ do cuối năm lại sửa bút toán gì đó nên quên không ghi nhận lại. Vì là công ty có doanh thu trong năm lớn nên không phát hiện ra được là thiếu doanh thu ạ.
Cái này là do sơ suất khi lên BCTC năm không check lại doanh thu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cái này khi lên báo cáo tháng và quý thì có đúng rồi. Nhưng em nghĩ do cuối năm lại sửa bút toán gì đó nên quên không ghi nhận lại. Vì là công ty có doanh thu trong năm lớn nên không phát hiện ra được là thiếu doanh thu ạ.
Cái này là do sơ suất khi lên BCTC năm không check lại doanh thu

Bạn nên kiễm tra lại các bút toán năm trước xem thiếu bút toán nào ? Khi lên B/C Tài chính nếu chỉ sót mỗi TK 511 sẽ không cân đối. Nếu thiếu cả TK 131, 333 thì thu tiền về đâu ?

T

tuananhhnhp

Guest
10/10/16
56
8
8
39
:D Mình có đợt bà làm thuế tự dưng nghỉ đẻ sớm, đang bận quyết toán phải làm thay tờ khai thuế GTGT dòm nhầm mất số thuế GTGT phải nộp năm trước hơn 2 tỷ thành số thuế được khấu trừ, nộp xong hơn 2 tháng lúc kiểm toán xong mới phát hiện ra ... may mà ông giám đốc đưa ký nộp bổ sung + phạt đang vui vui đưa gì ổng cũng ký thế là thoát nạn. Mình với ông KTT khoái chí rủ nhau đi bia bọt ăn mừng tai qua nạn khỏi.

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
:D Mình có đợt bà làm thuế tự dưng nghỉ đẻ sớm, đang bận quyết toán phải làm thay tờ khai thuế GTGT dòm nhầm mất số thuế GTGT phải nộp năm trước hơn 2 tỷ thành số thuế được khấu trừ, nộp xong hơn 2 tháng lúc kiểm toán xong mới phát hiện ra ... may mà ông giám đốc đưa ký nộp bổ sung + phạt đang vui vui đưa gì ổng cũng ký thế là thoát nạn. Mình với ông KTT khoái chí rủ nhau đi bia bọt ăn mừng tai qua nạn khỏi.
Anh này vui tính quá

T

thuyhangd714

Sơ cấp
5/2/15
24
1
3
37
Em đã có hướng sử lý rồi nhé, Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ chia sẻ

• Like
Reactions: Trinh Khuyen
D

dtthao

Sơ cấp
10/4/10
22
0
1
38
HCM
Bạn ơi bạn xử lý như thế nào chỉ mình với mình đang gặp trường hơp như vậy . Cảm ơn nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA