Hạch toán hoa hồng đại lý bán hàng đúng giá!

• Thread starter BinhLeClick007
  • Ngày gửi
D

dothian

Guest
9/8/09
7
0
0
Bắc giang
Không biết bạn thi thế nào rồi, hôm nay mình mới đọc được câu hỏi của bạn. Câu này là Sai.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cao Hoa

Guest
19/8/09
1
0
0
52
27 b Ba Thang Tu P3 Da Lat
Chào các bạn đồng nghiệp!
Mình nhận thấy trong vân đề hoa hồng bán đại lý còn có một vấn đề khúc mắc đó là khi DN làm đại lý nhận hoa hồng bán hàng từ nhà cung cấp thì sẽ bị khấu trừ tại nguồn 10% thuế TNDN,rồi nhà cung cấp ghi trên hóa đơn bán hàng khoản tiền chiết khấu để giảm giá trị phải thanh toán và thuế gtgt thì số tiền thuế gtgt được khấu trừ của DN đại lý bị ít đi thêm 10% nữa, nhưng khi đại lý bán ra xuất đúng giá thỉ vẫn phải chịu thêm phần thuế GTGT và đóng thuế TNDN mộ lần nữa, như vậy thì trùng bao nhiêu lân thuế?( VD : mua 100 sp đơn giá 100.000, chiết khấu tháng trước 2.200.000 thì sẽ nhận được HĐ như sau:
100 x100.000 = 10.000.000
Chiết khấu: 2.000.000
Công tiền hàng 8.000.000
Thuế GTGT 800.000)

T

thogia1076

Guest
22/5/10
1
0
0
TP. HCM
"Như vậy, thuế GTGT ở đây là đánh vào dịch vụ bán hàng thuê này chứ không đánh vào giá trị gia tăng mà bên chủ hàng đã chịu thuế.
Vì thế mới có chuyện bên đại lý hạch toán khoản này như là 1 khoản doanh thu và phải xuất hóa đơn cho bên chủ hàng. Và đương nhiên, bên chủ hàng sẽ hạch toán khoản chi phí hoa hồng này như 1 khoản chi phí bán hàng (là 1 loại dịch vụ mua ngoài, phục vụ cho việc bán hàng, cũng như chi phí điện, nước, điện thoại ... vậy)."

Mình cũng hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bạn về vấn đề hạch toán như trên. Tuy nhiên, có chổ này cần các bác giúp mình với: Phần chi phí hoa hồng mà bên chủ hàng phải trả cho bên đại lý (nếu theo TT130 thì được chấp nhận toàn bộ để xác dịnh chi phí tính thuế TNDN rối), nhưng trong Công ty minh phát sinh chi phí Hoa hồng này trong năm 2008 (phải áp dụng theo TT134 mà TT này không nói rõ). Theo các bạn thì chi phí hoa hồng trong năm 2008 có được cơ quan thuế chấp nhận toàn bộ không hay bị khống chế 10% thôi. Nếu các bạn có văn bản liên quan vui lòng gửi cho mình theo địa chỉ: tuvan@ngasc.com.vn. Rất cám ơn sự giúp đỡ của các bạn!

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Bàn về bán hàng theo phương thức bán hàng đại lý =>kế toán ở đơn vị nhận bán đại lý thì theo em hạch toán rõ ràng thế này sẽ không vấn đề gì.
1)Khi ta nhận hàng hoá do cơ sở đại lý chuyển đến, kế toán căn cứ vào BB giao nhận để ghi :
Nợ tk003-trị giá hàng nhận đại lý.
-Khi bán được HH, kế toán lập HĐGTGT hoặc HĐ bán hàng, kế toán phản ánh số tiền BH đại lỹ phải trả cho bên giao hàng đại lý:
Nợ tk 111, 112, 131 : Số tiền thu theo giá thanh toán.
Có tk 331 : số tiền phải trả cho bên giao đại lý.
=>Định kỳ xác định doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng:
Nợ tk 331
Có tk 511(5113)-Hoa hồng chưa có VAT
Có tk 33311- thuế GTGT của hoa hồng phải nộp.
Khi trả tiền hàng cho bên giao ĐẠI LÝ. ghi:
Nợ tk 331
Có tk111, 112
Đồng thời ghi :
Có tk 003 : trị giá hàng hoá nhận đại lý đã tiêu thụ.

2)Đối với trường hợp ở đơn vị giao đại lý thì hạch toán khoản hoa hồng vào tài khoản 6421-chi phí bán hàng.(QĐ48).
Khi xuất hàng đi gửi, KT căn cứ PX ghi :
Nợ 157/Có 156.
=>nếu phát sinh các khoản Cp trong quá trình gửi hàng đại lý:
+DN chịu thì :
Nợ 6421,133/Có 111, 112,331.
+DN chi hộ cho cơ sở nhận đại lý:
Nợ 1388/Có 111,112,331.
==>Nhận được bảng kê HĐ bán ra của HH đã bán cho cơ sở nhận đại lý và các ctừ thanh toán=>
==>ghi nhận doanh thu, hoa hồng đại lý dành cho bên nhận BH đại lý:
Nợ 111, 112/Có 511,33311
==>thanh toán hoa hồng ghi:
Nợ 6421, 1331 /Có 111,112
==>xác định giá vốn hàng gửi
Nợ 632/Có 157.

==>Làm theo quy trình này em nghĩ là ko có vấn đề gì rắc rối đối với hạch toán theo phương thức bán hàng đại lý.

Cho E hỏi chút nha. Bên nhận đại lý không xuất hóa đơn lô hàng đó? và chỉ xuất hoa hồng nhận được?. Bên giao đại lý khi xác nhận đã bán được hàng, sẽ xuất hóa đơn lô hàng đã bán? Và khách hàng nhận hóa đơn trực tiếp từ bên giao đại lý xuất ( vì bên nhận đại lý tuy là người bán hàng nhưng không xuất hóa đơn)?. Vậy trên hóa đơn có ghi gì liên quan đến bên nhận đại lý hoặc bán hàng qua đại lý không ạ? Xin lỗi cả nhà vì topic dài quá, E chưa đọc hết được? Cả nhà thông cảm cho e nha!

H

hong gam

Guest
Cho E hỏi chút nha. Bên nhận đại lý không xuất hóa đơn lô hàng đó? và chỉ xuất hoa hồng nhận được?. Bên giao đại lý khi xác nhận đã bán được hàng, sẽ xuất hóa đơn lô hàng đã bán? Và khách hàng nhận hóa đơn trực tiếp từ bên giao đại lý xuất ( vì bên nhận đại lý tuy là người bán hàng nhưng không xuất hóa đơn)?. Vậy trên hóa đơn có ghi gì liên quan đến bên nhận đại lý hoặc bán hàng qua đại lý không ạ? Xin lỗi cả nhà vì topic dài quá, E chưa đọc hết được? Cả nhà thông cảm cho e nha!
Theo mình thì trên hóa đơn ko ghi gì liên quan đến bên nhận đại lý hoặc bán hàng qua đại lý.

Tiện đây mình cũng có chút thắc mắc về vấn đề này mong các thành viên giúp.
Do bên mình (cty vừa thành lập - và bản thân mình chưa gặp trường hợp về đại lý và hoa hồng cho đại lý), dự kiến sẽ mở đại lý. Tuy nhiên mặt hàng bên mình khi giao cho đại lý là xuất hóa đơn cho bên đại lý và thu tiền ngay thì bên mình trừ trực tiếp tỉ lệ % hoa hồng vào giá bán rồi xuất hóa đơn có sai với quy tắc không? (vì đại lý của mình biết đâu là các cơ sở gia đình chuyên bán lẻ (giống cửa hàng tạp hóa, chợ), họ không xuất hóa đơn khi bán hàng nên cũng không có hóa đơn để xuất. Trên hợp đồng giao đại lý vẫn quy định đại lý phải bán đúng giá niêm yết.
CÁm ơn các bạn.

K

kittyngo

Guest
bài viết này thật hay,mình thích ghe

bài viết này thật hay,mình thích ghe

mấy anh chị ơi cho em hỏi tí,có anh chị nào làm kế toán cho cty chuyen cung cấp thuốc sỉ và lẻ cho các đại lý,thì công việc của người kế toán là làm gì?tại em vừa xin vào làm chỗ cty Hoá Dược mà thứ 3 tuần tới mới đi làm nên chưa biết công việc của mình phải làm là gì?anh chị nào có làm ở đó thì mô tả công việc bên đó giúp em với nha.thanks

Sửa lần cuối:
M

moiratruong

Guest
26/12/10
16
0
0
41
phuong le loi, bac giang
Chào cả nhà, mình cũng đang gặp tình trạng như các bạn công ty mình bán hàng đại lý cho công ty khác nhưng thanh toán tiền ngay cho họ, tức là mình không nợ gì họ nữa và đến khi họ thanh toán hoa hồng cho cty mình thì họ trả bằng hàng hoá luôn. trường họp như thế này mình không biết định khoản như thế nào về số hàng hoá hoa hồng được hưởng, vì mình chưa bán được hàng nên thể phản ánh vào doanh thu được. các bạn ai biết chỉ dùm mình nhé ! xin chan thành cảm ơn !:wall:

C

chienbinhbattu

Guest
28/6/05
3
0
0
42
tphcm
Cac bac cho hoi khi len bang can doi tai khoan thi so voi nhat ky chung so phat sinh se lech cua TK 003, vay xin hoi cac bac su ly the nao
vd:
No tk 003 1.000.000
Co tk 003 1.000.000

Cong phat sinh cua nhat ky chung 2.000.000
Bang can doi tai khoan
NO CO
Can doi tk 003 1.000.000 1.000.000

Cong phat sinh 1.000.000 1.000.000
Cong phat sinh cua nhat ky chung 2.000.000
Lech (1.000.000)

Xin hoi xu ly the nao ?
Co dua tk 003 vao bang can doi tai khoan khong
Neu de ngoai thi NK CHUNG so phat sinh lai khong bang so phat sinh cau bang can doi tai khoan

N

Nguyen Dinh Phuc

Guest
22/2/11
3
0
0
Quảng Ngãi
Chào cả nhà: Mình là thành viên mới, hiện tại mình đang làm kế toán cho 1 đại lý của Mobifone, nhưng mình đang thắc mắc nhiều vấn đề:
1. Hàng tháng mình ứng sim của mobi để về làm dịch vụ cho khách hàng và bán đúng giá bên Mobi quy định, cuối tháng Mobifone xuất hóa đơn trên tổng số dịch vụ mà công ty mình làm được cho khách hàng, rồi công ty mình lại xuất hóa đơn cho khách hàng có làm dịch vụ tại cửa hàng.
2. Đến kỳ hưởng hoa hồng bên công ty mình lại xuất hóa đơn hoa hồng cho mobifone k có thuế GTGT.
Như vậy hạch toán như thế nào có anh chị nào làm trong nghành k hướng dẫn giúp em với.
Thanks!
Huỳnh Thị Phương Bình
0909.309.649
phuongbinhhuynh1303@gmail.com

T

thulyketoan

Sơ cấp
Chao cac ban!
Công ty mình cũng trường hợp giống vậy!
T1: Bên giao hàng cho mình không lấy HĐ khi mình nhận được chiết khấu, Cty mình được chiết khấu là 29%
T2 : Đầu vào và đầu ra VAT của mình là bằng nhau, vì bên khách hàng - công ty mình chiết khấu lại là 25% - nhưng khách hàng yêu câu xuất HĐ theo mức chưa chiết khấu, về VAT thì OK, vậy thi thuế TNDN sau này phải hạch toán sao?

Vay khi minh xuat HĐ cho khach hang minh van chiet khau lai, nhung khach hang yeu cau xuat HD voi tong tien chua chiet khau thi sao ? ==> VAT dau vao va dau ra bang nhau thi khi hach toan thue TNDN nhu the nao?

Sửa lần cuối:
E

ephemeral

Guest
26/1/10
3
0
0
Hà Nội
Công ty mình có các đại lý là các công ty và cá nhân, mình xuất hàng cho đại lý theo đúng giá (đã niêm yết, bán đúng giá). Các đại lý là công ty sẽ xuất trả lại cho bên mình hóa đơn hoa hồng đại lý, nhưng mình muốn hỏi các bạn với những cá nhân là đại lý (không xuất lại cho bên mình hóa đơn hoa hồng đại lý mà bên mình vẫn thanh toán cho họ). Vậy khi mình xuất hóa đơn cho cá nhân này thì có ghi thêm gì trên hóa đơn không? Chiết khấu 10%? và viết hóa đơn xuất ra đó như thế nào? Các bạn trả lời giúp mình sớm nhé.
Mình cũng có câu hỏi tương tự nhưng chưa thấy có ai trả lời...các bạn có thể trả lời giúp mình được không?

C

CunNeu

Guest
23/5/12
1
0
0
Hải Dương
Ðề: Hạch toán hoa hồng đại lý bán hàng đúng giá!

Mọi người cho em hỏi: Thanh toán hoa hồng kỳ trước cho người môi giới bằng tiền mặt 3.000 thì định khoản như thế nào ạ?
Hôm nay em đi thi về nhưng cái này em không biết.
Tks mọi người nhé!

N

nhimbubi

Guest
12/5/11
2
0
0
Hà Nội

cho mình hỏi ngoài hạch toán như các bạn nêu trên. Nếu cty mình nhận hàng ký gửi
- mình vẫn phải kèm theo phiếu xuất nhập kho của cty mình đúng k?
- & nếu mình nhận ký gửi n k bán được phải trả lại hàng thì hạch toán ntn?

V

vesaumuaha

Guest
2/4/07
19
0
0
42
Quang Ngai

bạn ơi? Theo thông tư TT06/2012/BTC thì hoa hồng đại lý bán bảo hiểm đúng giá không phải kê khai và nộp thuế GTGT nữa; Do đó bên đại lý bán bảo hiểm không phải phát hành hoá đơn GTGT cho bên Cty bảo hiểm; Do đó không còn trường hợp bị đanh thuế GTGT trùng 02 lần;

theo thông tư 06/2012/BTC thi khoản hoa hồng đại lý bán bảo hiểm không thuộc diện phải kê khai và nộp thuế GTGT; Do đó bên đậi lý không phải phát hành hoá đơn GTGT khoản hoa hồng bán bảo hiểm nữa; Do đó đã giải quyết được các vân đề trên.

Sửa lần cuối:
H

Hokorj

Guest
23/11/12
12
0
1
Hà Nội

Các a, c cho e hỏi chút.
- Nếu trong trường hợp đại lý bán hàng hưởng hoa hồng theo doanh thu. Đại lý bán sản phẩm, đã gửi báo cáo cho doanh nghiệp và tính hoa hồng mình hưởng, nhưng sau đấy khách hàng trả lại 1 phần hàng, đại lý đã trả lại số hàng cho doanh nghiệp thì lúc này có phải tính lại hoa hồng không?
- Doanh nghiệp chi hộ tiền vận chuyển cho đại lý, thì bên đại lý hạch toán, khoản tiền vận chuyển tính vào 641 có đúng không?

Sửa lần cuối:
S

seaflag

Sơ cấp
1/9/05
15
0
1
HCM

Lần đầu tiên phát sinh nên mình không biết hạch toán như thế nào trong trường hợp làm đại lý du lịch chỉ hưởng hoa hồng, vui lòng chỉ giúp :

- Không xuất HD VAT cho hoa hồng nhận được đúng không ?
- Vậy có hạch toán khoản này vào doanh thu không ? tài khoản nào ? Chứng từ là gì ?
- HĐ VAT nơi bán tour thì xuất cho khách hay là xuất cho đại lý ?

Cám ơn nhiều.

V

vincentq

Guest
24/12/10
3
0
0
Hồ Chí Minh City

Chào mọi người, nhân tiện về đề tài này công ty mình có 1 trường hợp đặc thù về hoa hồng xin mọi người góp ý giúp đỡ : Công ty mình cùng 1 chủ nhưng tách ra thành 2 cty mình tạm gọi là cty S và cty Q.
1. Cty S hoạt động trong lĩnh vực thanh toán điện tử, nhận thu hộ tiền điện, nước, điện thoại, ADSL cho nhà mạng. Hoá đơn dịch vụ end user sử dụng sẽ do nhà mạng trực tiếp phát hành đến end user. Trên mỗi lần giao dịch thành công cty S sẽ được hưởng hoa hồng 500đ/1 hoá đơn. Vậy rõ ràng cuối tháng cty S sẽ xuất hoá đơn ghi nhận hoa hồng để nhà mạng thực hiện thanh toán. Vấn đề phát sinh : cty S ko trực tiếp thu hộ đến end user mà cấp cho cty Q thực hiện. Cty Q sẽ được hưởng 400đ/1 hoá đơn. Vậy cty S cuối tháng yêu cầu cty Q xuất hoá đơn ghi nhận tổng hoa hồng phát sinh trong tháng là hợp lý và hợp pháp đúng ko? Việc hạch toán hoa hồng sẽ giống như QD15.
2. Cty Q thực hiện hoạt động thu hộ trên qua 2 hình thức : 1 là thu trực tiếp end user qua bộ phận sale, 2 là cấp cho đại lý nhỏ hơn hoa hồng 300đ/hoá đơn. Vấn đề mình cần hỏi nằm ở đây : cuối tháng cty Q xuất hoá đơn cho cty S phần hoa hồng mình được hưởng đồng thời yêu cầu đại lý nhỏ hơn xuất hoá đơn. Tuy nhiên, đại lý nhỏ hơn ko có tư cách pháp nhân và end user cũng ko thể xuất hoá đơn cho cty Q. Vậy trong trường hợp này cty Q hạch toán như thế nào?
Mong mọi người góp ý chỉ giúp.
Tks mọi người.

H

hongmit

Guest
22/4/09
43
0
6
hatay

Chào mọi người, nhân tiện về đề tài này công ty mình có 1 trường hợp đặc thù về hoa hồng xin mọi người góp ý giúp đỡ : Công ty mình cùng 1 chủ nhưng tách ra thành 2 cty mình tạm gọi là cty S và cty Q.
1. Cty S hoạt động trong lĩnh vực thanh toán điện tử, nhận thu hộ tiền điện, nước, điện thoại, ADSL cho nhà mạng. Hoá đơn dịch vụ end user sử dụng sẽ do nhà mạng trực tiếp phát hành đến end user. Trên mỗi lần giao dịch thành công cty S sẽ được hưởng hoa hồng 500đ/1 hoá đơn. Vậy rõ ràng cuối tháng cty S sẽ xuất hoá đơn ghi nhận hoa hồng để nhà mạng thực hiện thanh toán. Vấn đề phát sinh : cty S ko trực tiếp thu hộ đến end user mà cấp cho cty Q thực hiện. Cty Q sẽ được hưởng 400đ/1 hoá đơn. Vậy cty S cuối tháng yêu cầu cty Q xuất hoá đơn ghi nhận tổng hoa hồng phát sinh trong tháng là hợp lý và hợp pháp đúng ko? Việc hạch toán hoa hồng sẽ giống như QD15.
2. Cty Q thực hiện hoạt động thu hộ trên qua 2 hình thức : 1 là thu trực tiếp end user qua bộ phận sale, 2 là cấp cho đại lý nhỏ hơn hoa hồng 300đ/hoá đơn. Vấn đề mình cần hỏi nằm ở đây : cuối tháng cty Q xuất hoá đơn cho cty S phần hoa hồng mình được hưởng đồng thời yêu cầu đại lý nhỏ hơn xuất hoá đơn. Tuy nhiên, đại lý nhỏ hơn ko có tư cách pháp nhân và end user cũng ko thể xuất hoá đơn cho cty Q. Vậy trong trường hợp này cty Q hạch toán như thế nào?
Mong mọi người góp ý chỉ giúp.
Tks mọi người.
Công ty Q phải xuất HĐ đầu ra 400đ/hd cho công ty S là đúng rồi. Khi công ty Q thực hiện hoạt động thu hộ thì những chi phí phát sinh có hoá đơn, chứng từ liên quan đến hoạt động thu hộ công ty Q kê khai thuế và hạch toán vào chi phí. Trong cả 2 trường hợp trên công ty Q không nhận được hoá đơn đầu vào do đó không thể khấu trừ thuế GTGT đầu vào được nhưng các khoản chi cho sale và đại lý công ty được hạch toán vào chi phí tính thuế TNDN.

J

jasmine123

Sơ cấp
5/9/13
5
0
0
34
ha noi

Vấn đề ở đây là khi bán hàng chúng tôi phải viết hóa đơn cho khách theo giá chỉ đạo của bên giao đại lý , phần doanh thu này không thể hiện trên sổ kế toán nhưng lại phải kê khai trên bảng kê hàng bán ra nộp cho cơ quan thuế. như vậy cuối kỳ kế toán số liệu tổng hợp giữa TK thuế GTGT , thuế TNDN , báo cáo tài chính sẽ không thể khớp nhau ở phần doanh thu bán hàng.
Cơ quan thuế yêu cầu làm sổ chi tiết doanh thu và chi tiết bán hàng , vậy sử dụng mẫu sổ nào cho tài khoản 003 . Xin các anh chị đi trước có nhiều kinh nghiệm cho một vài phương án giải quyết.
----------------------------------------------------------------------
Rao vặt miễn phí - Đăng tin rao vặt miễn phí

D

daogam32

Sơ cấp
21/9/13
9
0
1
thái Bình

Cho mình hỏi là công ty mình cũng là nhận hàng đại lý về bán
- Khi nhận hàng thì: Nợ TK 003
- Bán được hàng thì:
Nợ 111/có 331
- Xác định hoa hồng thì: N331/ c511, c 3331
- trả tiền hàng cho công ty kia N31/ c111: tiền hoa hồng
và Có Tk003: trị giá hàng đã tiêu thu
Thế nếu bên công ty mình k bán hết và trả lại hàng thì sẽ thế nào?
Và bên mình bán cho khách hàng lại chiết khấu nữa nhưng k bán đúng giá thì sẽ định khoản thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA