Hạch toán hoa hồng đại lý bán hàng đúng giá!

• Thread starter BinhLeClick007
  • Ngày gửi
A

april

Guest
12/11/05
3
0
1
Nha Trang - Khánh Hòa
Thu phí dịch vụ bán hàng

Xin chào mọi người trong đại gia đình.
Có bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực bán vé máy bay cho mình hỏi
Cty mình làm đại lý bán vé máy bay. vé mình xuất theo giá hãng và mình được hãng cho phép thu phí dịch vụ . Khi xuất hóa đơn mình chỉ xuất hóa đơn dịch vụ thôi có được không? hay bắt buộc phải để hãng xuất hóa đơn cho cty mình và mình xuất lại hóa đơn cho khách cộng thêm tiền phí dịch vụ mà mình đã thu.
Trân trọng cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
1.
mình cũng vướng mắc về nếu hàng bán đúng giá đại lý mà người mua yên cầu viết hóa đơn GTGT thì cách báo cáo thuế ntn?
Rõ ràng đến thế này rồi mà bạn:
cơ sở nhận làm đại lý bán hàng hoá dưới các hình thức thì khi bán hàng phải lập hoá đơn theo quy định, đồng thời lập Bảng kê hàng hoá bán ra (theo mẫu số 02/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) gửi về cơ sở có hàng hoá điều chuyển đến hoặc hàng hoá gửi bán đại lý để các cơ sở này lập hoá đơn GTGT cho hàng hoá thực tế tiêu thụ.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Cty mình làm đại lý bán vé máy bay. vé mình xuất theo giá hãng và mình được hãng cho phép thu phí dịch vụ . Khi xuất hóa đơn mình chỉ xuất hóa đơn dịch vụ thôi có được không? hay bắt buộc phải để hãng xuất hóa đơn cho cty mình và mình xuất lại hóa đơn cho khách cộng thêm tiền phí dịch vụ mà mình đã thu.

Mình thì chưa làm qua cái này nhưng mình có thắc mắc này nhé: Công ty bạn cung cấp dịch vụ gì cho khách hàng mà lại thu tiền phí dịch vụ kia chứ? Theo mình hiểu ở đây công ty bạn cung cấp dịch vụ cho hãng hàng không thì đúng hơn chứ. Nếu bạn trả lời đúng thắc mắc trên của mình thì bạn sẻ làm đúng thôi mà.
Chúc tốt lành!

L

lynhathao

Sơ cấp
20/10/08
4
0
1
TPHCM
Mình đang lên kế hoạch làm đại lý chuyên của MF, nhưng ko biết hoa hồng đại lý có tính thuế GTGT ko, mình chưa tra cứu được . xin cám ơn !

P

phuong trang

Guest
Hạch toán thuế TNDN trên hoa hồng dại lý

xin chào cả nhà.
Nhân tiện nói về đề tài " Hoa Hồng cho đại lý", vậy xin hỏi các anh chị cách hạch toán:Bên giao đại lý phải khấu trừ tại nguồn 5% thuế TNDN trên tổng hoa hồng của bên nhận đại lý là như thế nào nhỉ? ( theo TT 60-2007)

K

ketoan31

Trung cấp
10/5/07
77
1
8
Đồng Nai
Bàn về bán hàng theo phương thức bán hàng đại lý =>kế toán ở đơn vị nhận bán đại lý thì theo em hạch toán rõ ràng thế này sẽ không vấn đề gì.
1)Khi ta nhận hàng hoá do cơ sở đại lý chuyển đến, kế toán căn cứ vào BB giao nhận để ghi :
Nợ tk003-trị giá hàng nhận đại lý.
-Khi bán được HH, kế toán lập HĐGTGT hoặc HĐ bán hàng, kế toán phản ánh số tiền BH đại lỹ phải trả cho bên giao hàng đại lý:
Nợ tk 111, 112, 131 : Số tiền thu theo giá thanh toán.
Có tk 331 : số tiền phải trả cho bên giao đại lý.
=>Định kỳ xác định doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng:
Nợ tk 331
Có tk 511(5113)-Hoa hồng chưa có VAT
Có tk 33311- thuế GTGT của hoa hồng phải nộp.
Khi trả tiền hàng cho bên giao ĐẠI LÝ. ghi:
Nợ tk 331
Có tk111, 112
Đồng thời ghi :
Có tk 003 : trị giá hàng hoá nhận đại lý đã tiêu thụ.

2)Đối với trường hợp ở đơn vị giao đại lý thì hạch toán khoản hoa hồng vào tài khoản 6421-chi phí bán hàng.(QĐ48).
Khi xuất hàng đi gửi, KT căn cứ PX ghi :
Nợ 157/Có 156.
=>nếu phát sinh các khoản Cp trong quá trình gửi hàng đại lý:
+DN chịu thì :
Nợ 6421,133/Có 111, 112,331.
+DN chi hộ cho cơ sở nhận đại lý:
Nợ 1388/Có 111,112,331.
==>Nhận được bảng kê HĐ bán ra của HH đã bán cho cơ sở nhận đại lý và các ctừ thanh toán=>
==>ghi nhận doanh thu, hoa hồng đại lý dành cho bên nhận BH đại lý:
Nợ 111, 112/Có 511,33311
==>thanh toán hoa hồng ghi:
Nợ 6421, 1331 /Có 111,112
==>xác định giá vốn hàng gửi
Nợ 632/Có 157.

==>Làm theo quy trình này em nghĩ là ko có vấn đề gì rắc rối đối với hạch toán theo phương thức bán hàng đại lý.
Về TK 003:
- Khi đại lý nhận hàng: Phải ghi nợ TK 003
- Khi đại lý bán được hàng: Ghi có TK 003, chứ ko phải ghi thanh toán tiền phải trả cho đơn vị cung cấp mới ghi có TK 003, như vậy ko thể hiện tính kịp thời trong kế toán.
chúc vui.

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh

Nếu bạn đặt bạn vào vị trí của một khách hàng mua vé thì tổng số tiền bạn phải trả khi mua vé gồm những khoản gì? như vậy trên hoá đơn pải thể hiện hết các khoản đó.
Good luck!

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh
Mình đang lên kế hoạch làm đại lý chuyên của MF, nhưng ko biết hoa hồng đại lý có tính thuế GTGT ko, mình chưa tra cứu được . xin cám ơn !
Hoa hồng đại lý là do bên giao đại lý hạch toán, nó được trích ra từ doanh thu bán hàng của bên giao đại lý(ben MF). nếu bện làm đại lý thì bạn không pai hạch toán thuế cũng không hạch toán doanh thu bán hàng, mà chỉ hạch toán phần doanh thu bạn được nhận chính là phần hoa hồng bên giao đại lý trả.phần thuế bạn pải hạch toán chỉ là phần thuế TNDN của phần hoa hồng được hưởng thui.
Good luck!

Q

quyenpham157

Guest
4/7/09
6
0
0
Nam Định
Nhưng mà em thắc mắc là vậy hoá đơn của đại lý xuất ra là của đại lý hay là của doanh nghiệp gửi bán? và Đại lý ghi HD như thế nào là hộ lý?

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh
Nhưng mà em thắc mắc là vậy hoá đơn của đại lý xuất ra là của đại lý hay là của doanh nghiệp gửi bán? và Đại lý ghi HD như thế nào là hộ lý?
Hoá đơn xuất ra đương nhiên là pải của bên doanh nghiệp gửi bán rùi, nếu bạn hay đi mua hàng đại lý thì bạn sẽ thấy: khi bạn đòi lấy hoá đơn thì bên đại lý k xuất ngay được mà pải gửi về Công ty gửi đại lý để họ xuất hoá đơn và hẹn ngày giao hoá đơn cho bạn sau.

H

HuynhTham2706

Sơ cấp
14/7/09
27
0
0
Cai Lậy - Tiền Giang
Chào các bạn,
Nhân việc nói về hoa hồng, mình có một vài thắc mắc như thế này, các bạn góp ý giúp mình nhé:
Cty mình hoạt động bên lĩnh vực thương mại: Dược thú y, chịu thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, khách hàng của cty là các đại lý, và mỗi tiếp thị của cty thì phụ trách từ 10-20 đại lý của từng khu vực, theo quyết định của cty nếu mỗi quý khu vực nào đạt doanh số bán thì sẽ được thưởng %/doanh số bán cho tiếp thị phụ trách khu vực đó. Vậy:
- Khoản thưởng đó có được gọi là hoa hồng hay không?
-Có phải tính thuế GTGT cho khoảng được thưởng không? (Nếu có là bao nhiêu %)
-Cách hạch toán nghiệp vụ này như thế nào?
-Khoản này có được đưa vào chi phí hợp lý không?
Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé.
Cám ơn nhiều!!!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chào các bạn,
Nhân việc nói về hoa hồng, mình có một vài thắc mắc như thế này, các bạn góp ý giúp mình nhé:
Cty mình hoạt động bên lĩnh vực thương mại: Dược thú y, chịu thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, khách hàng của cty là các đại lý, và mỗi tiếp thị của cty thì phụ trách từ 10-20 đại lý của từng khu vực, theo quyết định của cty nếu mỗi quý khu vực nào đạt doanh số bán thì sẽ được thưởng %/doanh số bán cho tiếp thị phụ trách khu vực đó. Vậy:
- Khoản thưởng đó có được gọi là hoa hồng hay không?
-Có phải tính thuế GTGT cho khoảng được thưởng không? (Nếu có là bao nhiêu %)
-Cách hạch toán nghiệp vụ này như thế nào?
-Khoản này có được đưa vào chi phí hợp lý không?
Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé.
Cám ơn nhiều!!!
Theo tôi : khoản thưởng này chỉ có thể chi từ quỹ khen thưởng của cty, đó không thể là khoản hoa hồng và càng không thể tính thuế GTGT (Thuế GTGT của hoa hồng đại lý là thuế đầu vào, do bên đại lý xuất HĐ cho cty).

M

maimeo85

Trung cấp
3/7/09
59
0
0
38
Thái Nguyên
Hoa hồng đại lý là do bên giao đại lý hạch toán, nó được trích ra từ doanh thu bán hàng của bên giao đại lý(ben MF). nếu bện làm đại lý thì bạn không pai hạch toán thuế cũng không hạch toán doanh thu bán hàng, mà chỉ hạch toán phần doanh thu bạn được nhận chính là phần hoa hồng bên giao đại lý trả.phần thuế bạn pải hạch toán chỉ là phần thuế TNDN của phần hoa hồng được hưởng thui.
Good luck!

Hoa hồng đại lý là do bên giao đại lý hạch toán, nhưng k phải được trích ra từ doanh thu bán hàng của bên giao đại lý như bạn nói. Mà nó là 1 khoản chi phí hợp lý của doanh nghiệp, khoản chi phí này được hạch toán vào tài khoản 641- chi phí bán hàng, và hạch toán thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.
Trong trường hợp bạn là bên nhận đại lý thì bạn hạch toán phần doanh thu được hưởng từ bên giao đại lý và vẫn hạch toán thuế GTGT đầu ra.
Bạn ngocdang nên xem lại :015::015:

J

Jacques Lemans

Guest
26/7/09
20
0
0
39
Thuỵ sỹ
Mình quên không nói rõ đây là mình nói đối với trường hợp bên giao đại lý là DN ko chịu thuế GTGT, hoặc tính thuế GTGT trực tiếp, còn bên nhận đại lý thì tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Còn nếu hai bên đều tính thuế GTGT theo khấu trừ thì bên đại lý xuất HĐ có ghi cả thuế GTGT nhưng thuế GTGT này không đc khấu trừ đâu bạn mà chỉ kê khai trên tờ kê khai bán ra ( ghi rõ là hàng bán đại lý) để khớp với báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi. Bạn thử định khoản trường hợp DN nhận hàng đại lý xem.
Khi nhận hàng đại lý: Ghi Nợ TK 003 Trị giá giao nhận
Khi bán được hàng:
- Có TK 003
- Nợ TK 111, 112, 131 ( Số tiền thu được do bán hàng đại lý)
Có TK 331 ( Số tiền phải trả cho bên giao đại lý)
Phản ánh hoa hồng được hưởng trừ vào số tiền phải trả:
Nợ TK 331
Có TK 511
Có TK 333
Khi trả tiền cho bên giao đại lý
Nợ TK 331 ( Số tiền còn lại phải trả)
Có TK 111, 112
Thanks!
Theo mình, mình hạch toán như sau:
- Căn cứ vào "Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý" do bên giao hàng lập:
Nợ TK 003
- Khi bán được hàng hoá ký gửi:
Có TK 003
Nợ TK 111,112,131,..(Tổng số tiền thanh toán đã bao gồm thuế)
Có TK 3388 (Tổng số tiền thanh toán đã bao gồm thuế)
- Khi thanh toán với bên chủ hàng, căn cứ vào "Bảng thanh toán hàng đại lý, kí gửi":
Nợ TK 3388
Có TK 511 (hoa hồng)
Có TK 33311 (Thuế phải nộp theo hoa hồng)
Có TK 111, 112,... (còn lại)

Sửa lần cuối:
X

xoaichammamot

Guest
14/3/09
3
0
0
TP.hcm
bạn luantdxp ui!mình mới vào làm cho đại lý vé máy bay,mong bạn hướng dẫn cho mình được ko?về vé Jestar khi mình xuất PTVC và phần "phí dịch vụ" thì mình chỉ lập phiếu thu bình thường thôi hay là xuất HĐGTGT phần phí đó luôn cho khách hàng?nếu có thì thuế suất là bao nhiêu vậy bạn?

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi
Theo mình, mình hạch toán như sau:
- Căn cứ vào "Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý" do bên giao hàng lập:
Nợ TK 003
- Khi bán được hàng hoá ký gửi:
Có TK 003
Nợ TK 111,112,131,..(Tổng số tiền thanh toán đã bao gồm thuế)
Có TK 3388 (Tổng số tiền thanh toán đã bao gồm thuế)
- Khi thanh toán với bên chủ hàng, căn cứ vào "Bảng thanh toán hàng đại lý, kí gửi":
Nợ TK 3388
Có TK 511 (hoa hồng)
Có TK 33311 (Thuế phải nộp theo hoa hồng)
Có TK 111, 112,... (còn lại)

Không sử dụng 3388 đâu bạn ạ mà sử dụng 331 đó.

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi
Theo tôi : khoản thưởng này chỉ có thể chi từ quỹ khen thưởng của cty, đó không thể là khoản hoa hồng và càng không thể tính thuế GTGT (Thuế GTGT của hoa hồng đại lý là thuế đầu vào, do bên đại lý xuất HĐ cho cty).

Đây là khoản thưởng doanh số đây mà. Kế toán hạch toán vào chi phí bán hàng 641 mới đúng, bản chất của việc thưởng này là để kích thích, đẩy mạnh việc tiêu thụ sản phẩm. Không viết hoá đơn GTGT, viết phiếu chi ghi rõ thưởng doanh số bán quý... và hạch toán: Nợ TK 641/ Có TK 111.

Sửa lần cuối:
L

lananhtb2008

Guest
6/9/09
3
0
0
thái bình
về vấn đề trên mình thực sự cũng ko chắc chắn lắm,cũng chỉ biết hạch toán đơn giản như ở trên mấy bạn đã hạch toán về hoá đơn chững từ thì chưa rõ lắm
tiện đây mình cũng xin hỏi bạn nào có tài liệu về môn hệ thống thông tin kế toán thì giúp mình với,có thể một vài trường tên gọi khác nhau nhưng nội dung là về kỉêm soát nội bộ và kiểm soát các khâu, các bước trong quy trình hạch toán kế toán tại các doanh nghiệp
cảm ơn các bạn nhiều nhé

M

My work

Guest
18/4/09
1
0
0
41
Đà Nẵng
Hoa hong cua npp

Cả nhà cho mình hỏi về cách hạch toán phần hoa hồng Nhà phân phối được hưởng theo doanh số mỗi tháng, trừ trên hoá đơn tháng tiếp theo.
Hiện tại NPP mình có 2 lập trường:
1. Đưa thu nhập tài chính:
Nợ TK 331
Có TK 515
2. Đưa vào thu nhập khác:
Nợ TK 331
Có TK 711
Cty mình đang viết phần mềm nên cần chọn 1 định khoản chuẩn ngay ban đầu, các tiền bối giúp mình với !!!
Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều :1luvu:

Q

Quan pro

Guest
29/11/09
16
0
0
ha noi
giá vốn hàng bán

cả nhà giúp minh câu này nhé.Mai mình thi rồi:
Giá vốn hàng bán luôn luôn bằng giá thành sản xuất trong kỳ