Hoá đơn các liên không trùng ngày tháng

D

Dankhongchuyen

Guest
7/12/16
3
0
1
31
Các chị ơi cho em hỏi với, cái này gấp gấp

Bên em có sử dụng dịch vụ xong ngày 8/10/2016 nhưng họ xuất hoá đơn 10/10, em có yc họ xuất đúng ngày 8/10 cho mình nói qua đt. Họ báo bên họ hết hoá đơn ngày 8/10 nhưng họ sẽ xuất hoá đơn mùng 8 cho mình vs điều kiện bên em kí biên bản xác nhận huỷ hoá đơn ngày 10/10 nhưng nội dung ghi trên đó là huỷ hoá đơn ngày 10 và thay thế bằng hoá đơn ngày 14 (nhưng liên đỏ họ đưa cho bên e thì ghi mùng 8, lúc đó họ k nói gì cả chỉ nói là dùng thủ thuật nên xuất đc và gửi biên bản xác nhận cho e sau), lúc đó e mới vào nên k hiểu và nh chuyện nên quên mất và thanh toán theo hoá đơn mới họ đưa. Hôm nay mới lòi ra họ gọi điện trình bày rằng họ ghi hoá đơn liên 1, liên 3 là ngày 14/10/2016 và giao hoá đơn đỏ cho bên em ghi ngày 8/10, đóng dấu bán hàng qua điện thoại.

Giờ họ xin bên e kí biên bản huỷ hoá đơn đó, Cả 2 bên kê khai thuế theo đúng ngày trên hoá đơn của 2 bên ( bên họ là 14, bên e là mùng 8). Thì liệu bên mua có bị xử phạt gì không nếu bên thuế phát hiện ra?. Họ bảo chỉ cần bên em kí cái biên bản huỷ hoá đơn kia thì 2 bên sẽ không làm sao (họ có cách nói vs bên thuế) nhưng kế toán bên em không đồng ý kí biên bản đó. Vì thực tế bên e nhận hoá đơn đó ghi là mùng 8, mà trên biên bản ghi là ngày 14 nên kế toán k kí.

Và bên bán bị xử phạt gì không nếu bị phát hiện?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bên em có sử dụng dịch vụ xong ngày 8/10/2016 nhưng họ xuất hoá đơn 10/10, em có yc họ xuất đúng ngày 8/10 cho mình nói qua đt. Họ báo bên họ hết hoá đơn ngày 8/10 nhưng họ sẽ xuất hoá đơn mùng 8 cho mình vs điều kiện bên em kí biên bản xác nhận huỷ hoá đơn ngày 10/10 nhưng nội dung ghi trên đó là huỷ hoá đơn ngày 10 và thay thế bằng hoá đơn ngày 14 (nhưng liên đỏ họ đưa cho bên e thì ghi mùng 8, lúc đó họ k nói gì cả chỉ nói là dùng thủ thuật nên xuất đc và gửi biên bản xác nhận cho e sau), lúc đó e mới vào nên k hiểu và nh chuyện nên quên mất và thanh toán theo hoá đơn mới họ đưa. Hôm nay mới lòi ra họ gọi điện trình bày rằng họ ghi hoá đơn liên 1, liên 3 là ngày 14/10/2016 và giao hoá đơn đỏ cho bên em ghi ngày 8/10, đóng dấu bán hàng qua điện thoại.
Giờ họ xin bên e kí biên bản huỷ hoá đơn đó, Cả 2 bên kê khai thuế theo đúng ngày trên hoá đơn của 2 bên ( bên họ là 14, bên e là mùng 8). Thì liệu bên mua có bị xử phạt gì không nếu bên thuế phát hiện ra?. Họ bảo chỉ cần bên em kí cái biên bản huỷ hoá đơn kia thì 2 bên sẽ không làm sao (họ có cách nói vs bên thuế) nhưng kế toán bên em không đồng ý kí biên bản đó. Vì thực tế bên e nhận hoá đơn đó ghi là mùng 8, mà trên biên bản ghi là ngày 14 nên kế toán k kí.

- Việc HĐ chậm 2 ngày ( 8 -10 ) có sao đâu mà phải hủy ?
- Xuất HĐ ngày ở các liên khác nhau là sai. Bên bán sẽ bị phạt.

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội

Đúng là làm liều. Bạn có nhất thiết phải xuất đúng ngày 08 không? Nếu không mà 2 bên chưa kê khai thuế thì làm biên bản hủy. Bạn bảo họ xuất lại HĐ ngày khác, bạn muốn thì bạn có thể xử lý như là trường hợp hàng về hóa đơn chưa về là được mà

D

Dankhongchuyen

Guest
7/12/16
3
0
1
31
Giờ e bảo bên họ đưa lại hoá đơn mùng 10 cho em, lập biên bản nghiệm thu ngày 10. Hoá đơn mùng 8 em trả cho họ và xin kí huỷ biên bản hoá đơn ngày 14 đó là đc đúng k ạ

Bên em đa. Kê khai thuế. Còn bên họ chưa kê khai thuế do họ kê khai thuế theo quý.

Nếu bên e kí biên bản huỷ hoá đơn ngày 14/10 kia thì có chịu trách nhiệm gì k? Kế toán bên rất chặt nên cứ k chịu???

D

Dankhongchuyen

Guest
7/12/16
3
0
1
31
Vì e mới vào làm nên k biết, kế toán bt cứ nói xuất hoá đơn đúng ngày nên mới ra nông nỗi này ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Có thể vì ngày 8/10 không có hàng để xuất cho ngày 9/10

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Kế toán cứ làm khó cho kế toán hoài, suy nghĩ cách để xử lý với nhau, chỉ không chịu khi nào không còn cách nào.
Bên mua không bị thiệt hại gì, và tờ hoá đơn mình nhận cũng đúng ngày 8/10. Việc 3 liên kia không giống lieien giao khách hàng là viêc của bên bán, đừng quan tâm.
Bây giờ chỉ cho họ làm cái biên bản, nội dung hoá đơn thu hồi đúng như hoá đơn của mình đang giữ. Lý do thu hồi là: do sơ suất nên liên 1 họ đã sử dụng 2 màu mực nên lập hoá đơn thu hồi. Bên em trước khi hoàn trả hoá đơn đó thì photo lại háo đơn này để làm chứng từ nhập kho đúng ngày 8/10 để có hàng xuất ra ( nếu cần).

Còn nếu bên em ngày hoá đơn có lùi lại không ảnh hưởng gì thì cứ sửa đại trên hoá đơn là ngày 14 cho đúng với biên bản của họ và 3 liên giống nhau. Lý do huỷ là: hoá đơn bị sửa nên phải thu hồi lập lại cái khác thay thế. Kế toán giờ ngộ lắm, mà cũng tại các chủ DN cũng thích như vậy: cứ việc gây khó khăn cho người khác thì được khen là kế toán đó cẩn thận. Còn tôi thì tôi lại kế toán đó yêu quá, không biết xử lý công việc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA