Thủ tục điều chỉnh tăng mức đóng BHXH 2017

• Thread starter Thủy BB
  • Ngày gửi
G

Giang Huế

Guest
10/6/17
3
0
1
29
Mình tải tài liệu bạn share về xem, nhưng khi mở ra lại không đọc được thì phải làm thế nào nhỉ :(, mình ngu ngơ lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình tải tài liệu bạn share về xem, nhưng khi mở ra lại không đọc được thì phải làm thế nào nhỉ :(, mình ngu ngơ lắm!
Bạn giải nén đi ha.
Nhấp chuột phải vào đó, chọn "extract here" là ok

• Like
Reactions: Giang Huế
G

Giang Huế

Guest
10/6/17
3
0
1
29
@Thủy BB SAO mình vẫn k xem đc nhỉ :(

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
Chào các anh chị!
Tháng 2, công ty em làm hồ sơ chuyển địa điểm tham gia BHXH từ quận thanh xuân về nam từ liêm, và đã được giải quyết. kể từ tháng 3, cty tham gia bảo hiểm tại quận nam từ liêm và được cấp luôn mã đơn vị mới. Tuy nhiên, do sơ sót nên em đã không cập nhật lại thông tin của công ty trên hệ thống bảo hiểm điện tử ivan.nopbaohiem.vn, nên tất cả các thông tin của công ty vẫn hoạt động và giao dịch tại quận thanh xuân. Tháng 4, đơn vị em có 1 lao động T nghỉ việc, em làm thủ tục báo giảm lao động thông qua hệ thống bảo hiểm điện tử, ban đầu, hệ thống gửi lại thông báo là sai mức đóng, sau đó em làm lại hồ sơ và nộp lại thì nhận được thông báo là lao động T đã báo giảm rồi. Như vậy, do chưa thay đổi thông tin trên hệ thống điện tử, em vẫn báo giảm lao động ở quận thanh xuân, trên thực tế, lao động T đã báo giảm ở quận thanh xuân vào cuối tháng 2. Do chưa nắm bắt được điều này, em nghĩ đã báo giảm cho lao động ở BH nam từ liêm thành công và gửi sổ BH của lao động T đi chốt và nhận được phản hồi là lao động T chưa báo giảm. Anh chị cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm như thế nào ạ? Lao động T nghỉ việc ở công ty em, đến làm tại đơn vị mới và được tham gia BH luôn, đến nay em vẫn chưa chốt được sổ cho lao động T. Anh chị tư vấn giúp em hướng giải quyết với ạ!
Cảm ơn các anh chị rất nhiều

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB SAO mình vẫn k xem đc nhỉ :(
Bạn giải nén xong, tìm thư mục có tên giống với file bạn chưa giải nén, là nó.
Nên lên google xem cách giải nén nhé.

• Like
Reactions: Giang Huế
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chào các anh chị!
Tháng 2, công ty em làm hồ sơ chuyển địa điểm tham gia BHXH từ quận thanh xuân về nam từ liêm, và đã được giải quyết. kể từ tháng 3, cty tham gia bảo hiểm tại quận nam từ liêm và được cấp luôn mã đơn vị mới. Tuy nhiên, do sơ sót nên em đã không cập nhật lại thông tin của công ty trên hệ thống bảo hiểm điện tử ivan.nopbaohiem.vn, nên tất cả các thông tin của công ty vẫn hoạt động và giao dịch tại quận thanh xuân. Tháng 4, đơn vị em có 1 lao động T nghỉ việc, em làm thủ tục báo giảm lao động thông qua hệ thống bảo hiểm điện tử, ban đầu, hệ thống gửi lại thông báo là sai mức đóng, sau đó em làm lại hồ sơ và nộp lại thì nhận được thông báo là lao động T đã báo giảm rồi. Như vậy, do chưa thay đổi thông tin trên hệ thống điện tử, em vẫn báo giảm lao động ở quận thanh xuân, trên thực tế, lao động T đã báo giảm ở quận thanh xuân vào cuối tháng 2. Do chưa nắm bắt được điều này, em nghĩ đã báo giảm cho lao động ở BH nam từ liêm thành công và gửi sổ BH của lao động T đi chốt và nhận được phản hồi là lao động T chưa báo giảm. Anh chị cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm như thế nào ạ? Lao động T nghỉ việc ở công ty em, đến làm tại đơn vị mới và được tham gia BH luôn, đến nay em vẫn chưa chốt được sổ cho lao động T. Anh chị tư vấn giúp em hướng giải quyết với ạ!
Cảm ơn các anh chị rất nhiều
Bây giờ bạn điều chỉnh tăng mức đóng cho toàn bộ LĐ trong cty đang có mức đóng dưới mức tối thiểu vùng. Sau đó báo giảm cho LĐ. Báo giảm thành công mới tiến hành chốt sổ.

tuanthanh21081004

tuanthanh21081004

Sơ cấp
14/6/17
8
1
3
35
Bạn Thủy BB ơi cho mình hỏi. bây giờ mình mới báo tăng lương trong tháng 6 ròi mới tiến hành báo tăng mức đóng trên phần mềm vpnt BHXH được ko bạn
bạn có mail ko mình xin mình chat hỏi cho tiện. mức đóng bên mình từ năm 2016 là 4.000.000 vnđ mà bây giờ mình mới báo quyết định tăng lương được ko bạn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn Thủy BB ơi cho mình hỏi. bây giờ mình mới báo tăng lương trong tháng 6 ròi mới tiến hành báo tăng mức đóng trên phần mềm vpnt BHXH được ko bạn
bạn có mail ko mình xin mình chat hỏi cho tiện. mức đóng bên mình từ năm 2016 là 4.000.000 vnđ mà bây giờ mình mới báo quyết định tăng lương được ko bạn
Mình ko hiểu câu hỏi của bạn lắm.

P

phamnguyenan

Sơ cấp
14/12/16
28
1
3
35
bạn Thủy BB ơi. cho mik hoi.bên mik có 2 trg hợp đc tăng hệ số lương.1 chị qđ từ tháng 3/2017,1 chị tháng 6/2017.nhung ngày có 2 qđ này là ngày 14/6/2017.h mik muốn kê khai báo tăng điện tử vs bh thi trong mẫu D02 mik có khai tăng hệ số luôn không?và còn vấn đề là trong bảng lương từ tháng 3 tới giờ các c i vẫn hưởng hệ số cũ. Khi mik co goi hoi bh thi ngta bao lam phuong án Điều chỉnh lương,bảng lương va quyết định.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bạn Thủy BB ơi. cho mik hoi.bên mik có 2 trg hợp đc tăng hệ số lương.1 chị qđ từ tháng 3/2017,1 chị tháng 6/2017.nhung ngày có 2 qđ này là ngày 14/6/2017.h mik muốn kê khai báo tăng điện tử vs bh thi trong mẫu D02 mik có khai tăng hệ số luôn không?và còn vấn đề là trong bảng lương từ tháng 3 tới giờ các c i vẫn hưởng hệ số cũ. Khi mik co goi hoi bh thi ngta bao lam phuong án Điều chỉnh lương,bảng lương va quyết định.
Bạn làm thủ tục điều chỉnh mức lương đóng cho 02 LĐ này. Sẽ có 01 trường hợp bị truy thu do báo tăng từ tháng 03 bạn nhé!

P

phamnguyenan

Sơ cấp
14/12/16
28
1
3
35
Bạn làm thủ tục điều chỉnh mức lương đóng cho 02 LĐ này. Sẽ có 01 trường hợp bị truy thu do báo tăng từ tháng 03 bạn nhé!
cảm ơn b nhé.mà b ơi,nếu sổ BH sai giới tính mik lam lại TK1 không cần giám đốc ký đúng k b.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@phamnguyenan Nếu là tờ TK1-TS thì bạn không cần giám đốc ký. Vì quy định đơn vị chỉ phải xác nhận khi người tham gia thay đổi họ, tên đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh.

O

oanhnguyentb

Sơ cấp
29/3/17
26
0
1
30
Anh/chị cho em hỏi công ty em đóng bảo hiểm với mức 4tr cho NV đã qua đào tạo từ tháng 7/2016 đến hiện tại vậy bây giờ em có cần phải tăng mức lương đóng BH lên 4.012.500 theo QĐ 2017 ko và nếu có thì cần làm những thủ tục gì , có cần phải khai tăng bổ sung từ tháng 1/2017 không hay?

P

phamnguyenan

Sơ cấp
14/12/16
28
1
3
35
@phamnguyenan Nếu là tờ TK1-TS thì bạn không cần giám đốc ký. Vì quy định đơn vị chỉ phải xác nhận khi người tham gia thay đổi họ, tên đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh.
cảm ơn bạn nhé

Đ

Đoàn Thùy KT

Guest
15/8/17
1
0
1
cảm ơn bạn Thủy đã chia se nhé!

L

loveone

Guest
16/8/17
4
0
1
30
ả nhà cho mk hoi voi ạ nam 2016 cty mk xd thang bảng lương muc cao nhất la 4tr năm 2017 khi thay đôi lương tối thiểu vung kế toan chua lam hs thay đổi thang bảng lương .h mk mới vao làm h mk nôp thang bang lương thay đổi liệu có bị phạt k ạ ,

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Ở TPHCM thì hạn là đến 20/2 thì ko bị tính lãi. Nhưng nếu đc thì bạn nên điều chỉnh tăng mức đóng BHXH đến 20/1.
Bên mình 1 thời gian dài không có thay đổi gì bên BH nên mình ko hề đụng tới phần mềm BH luôn. mà gửi hồ sơ trực tiếp thì BH ko nhận bắt nộp điện tử. Cái phần mềm điện tử bên BH dạng miễn phí phải không nhỉ. Hic, mình cũng gà mơ về cái phần mềm này quá

H

hongsonvn

Guest
30/5/07
11
0
1
Hà Nội
@Thủy BB cho mình hỏi chút. Giám đốc cty đang đóng bảo hiểm theo mức 8tr, giờ muốn giảm mức đóng xuống còn 5tr thì có được không. Và thủ tục, mẫu biểu gồm những gì. Thanks bạn!!!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB cho mình hỏi chút. Giám đốc cty đang đóng bảo hiểm theo mức 8tr, giờ muốn giảm mức đóng xuống còn 5tr thì có được không. Và thủ tục, mẫu biểu gồm những gì. Thanks bạn!!!
Được nhé bạn, làm quyết định điều chỉnh mức lương giám đốc để báo giảm mức lương nhé.
Thủ tục bao gồm:
+ Phiếu giao nhận hồ sơ (mẫu 103, 02 bản)
+ Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (mẫu D02-TS, 01 bản)
+ Quyết định điều chỉnh tiền lương ( 01 bản/người)
+ Văn bản giải trình của đơn vị (D01b-TS, 01 bản) đối với trường hợp chậm điều chỉnh từ 3 tháng trở lên.

=> Nếu dùng phần mềm BHXH thì chọn thủ tục tương ứng nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA