Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục chốt sổ BHXH khi nhân viên nghỉ việc

• Thread starter meoconvanhimcon
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nhokrua92

Trung cấp
17/3/16
81
1
8
31
Anh chị cho em hỏi là bên em tham gia bảo hiểm của quận Hoàng Mai. Em nhận được mail hướng dẫn chốt tờ rời bảo hiểm năm 2016 mà em chưa làm bao giờ nên em không biết phải làm những gì. Anh chị hướng dẫn cho em với ạ

N

NgocAnh_Kt

Guest
2/3/17
15
0
1
27
a/c cho e hỏi với ạ...công ty e có 1 nhân viên làm hết t2/2017 bên e đóng bảo hiểm cho a ý hết t2 mà do sơ suất khi e làm hồ sơ e ghi nhầm đến t1/2017 nên tờ rơi dc trả thiếu mất t2/2017..vậy e làm thủ tục gì để lấy thêm 1 tháng bảo hiểm mà bên bảo hiểm trả thiếu ạ

N

Nguyễn Nguyễn 0908

Guest
11/11/16
3
0
1
@Lặng Yên cho em hỏi chút ạ bàn giao sổ BH cho NLĐ có bắt buộc ko ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
a/c cho e hỏi với ạ...công ty e có 1 nhân viên làm hết t2/2017 bên e đóng bảo hiểm cho a ý hết t2 mà do sơ suất khi e làm hồ sơ e ghi nhầm đến t1/2017 nên tờ rơi dc trả thiếu mất t2/2017..vậy e làm thủ tục gì để lấy thêm 1 tháng bảo hiểm mà bên bảo hiểm trả thiếu ạ
Báo tăng lại cho LĐ vào tháng 02/2017, sau đó báo giảm và chốt sổ lại để bổ sung.

L

Linh Nguyễn Ngọc

Guest
18/4/17
2
0
1
37
Em chào cả nhà! E mới làm về mảng kế toán và BHXH, trước đây e lại ko có kinh nghiệm gì
Mấy hôm vừa rồi e nhận đc mail của bên BHXH quân thông báo về chốt tờ rời hàng năm.
Khi e nhập dữ liệu vào hệ thống và in mẫu 03 nhưng ko đc cũng ko thấy có thông báo gì.
A/c nào làm rồi hay có kinh nghiệm chỉ giúp e với ạ
E cảm ơn nhiều.

C

cuabientb

Sơ cấp
27/4/16
17
1
3
30
Có ai làm xong thủ tục này rồi không ạ? chỉ e quy trình với ạ. E đọc hướng dẫn của bảo hiểm mà mơ hồ quá

• Like
Reactions: Phanloikt
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Em chào cả nhà! E mới làm về mảng kế toán và BHXH, trước đây e lại ko có kinh nghiệm gì
Mấy hôm vừa rồi e nhận đc mail của bên BHXH quân thông báo về chốt tờ rời hàng năm.
Khi e nhập dữ liệu vào hệ thống và in mẫu 03 nhưng ko đc cũng ko thấy có thông báo gì.
A/c nào làm rồi hay có kinh nghiệm chỉ giúp e với ạ
E cảm ơn nhiều.
Bạn đọc cái công văn 4027 theo đường link này nhé, cơ quan BH họ sẽ in mẫu 01 và 03 cho bạn!
http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...em-xa-hoi-cho-nguoi-lao-dong-2016-325961.aspx

tongthamkt

tongthamkt

Trung cấp
25/3/16
89
10
8
29
thietbitubep.asia
Chào anh chị trong diễn đàn, xin tư vấn giúp em trong trường hợp này ạ

Công ty em chuẩn bị tạm dừng hoạt động sxkd trong tháng 5 tơi, nên tháng 4 này bên e muốn báo giảm và chốt sổ cho toàn bộ nhân viên trong công ty ( chưa gửi thông báo cho sở và thuế)
Có mấy vấn đề em cần hỏi là, bên e được hướng dẫn là báo giảm không hưởng lương và có công văn giải trình có cam kết sau khi nhận được kq bên sở và thuế thì sẽ gửi thông báo cho BHXH

- --.> Nếu em báo giảm xã hội cho lao động ở hình thức "Không hưởng lương" thì về sau có chốt sổ cho lao động được luôn không ( nếu người lao động nghỉ hẳn, Mà e nghĩ chắc chắn là lao động sẽ nghỉ hẳn) hay phải đợi cty đi vào hoạt động lại rồi mình báo tăng rồi báo giảm lại và lúc đấy mới chốt sổ được ạ

em cảm ơn ạ!

Sửa lần cuối:
N

Nhokrua92

Trung cấp
17/3/16
81
1
8
31
Link thì em thấy gửi ở trong mail còn mật khẩu thì phải viết 1 gmail riêng cho cán bộ quản lý thì họ gửi lại mật khẩu cho mình
Mấy bạn bên quận Hoàng Mai có được nhận link và mật khẩu do cán bộ BH cung cấp không?

tongthamkt

tongthamkt

Trung cấp
25/3/16
89
10
8
29
thietbitubep.asia
@Lặng Yên , @Thủy BB các chị tư vấn giúp em với ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bây giờ cứ báo giảm nghỉ ko lương trước đi e, khi nào nhận được kết quả bên sở & thuế thì nếu cần báo giảm hẳn lại 1 lần nữa sau đó chốt sổ. Có kết quả của sở rồi thì chắc chắn chốt đc sổ nha e.

• Like
Reactions: tongthamkt
tongthamkt

tongthamkt

Trung cấp
25/3/16
89
10
8
29
thietbitubep.asia
Cảm ơn chị Thủy, :D vâng chắc là e phải thử làm mới biết được