Quyết toán thuế TNCN năm - lưu ý chỉ tiêu 15 (Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh)

• Thread starter nga92
  • Ngày gửi
N

nga92

Guest
31/12/13
43
5
8
TP.HCM

CHỈ TIÊU 15 (tổng số tiền giảm trừ gia cảnh) trên bảng kê 05-1BK-QTT-TNCN!

1/ Giả sử cá nhân ko có NPT, giảm trừ bản thân 9tr/tháng.

Cuối năm cá nhân đó có ủy quyền cho DN bạn quyết toán thì chỉ tiêu 15 phải điền 108 triệu mặc dù cá nhân đó làm ở công ty bạn 5 tháng hay 7 tháng.

2/ Giả sử cá nhân có 01 NPT

Ví dụ: Sinh con tháng 2/2016 (phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng)
Hồ sơ đăng ký giảm trừ NPT từ tháng 7/2016
Cuối năm cá nhân có ủy quyền quyết toán cho tổ chức trả thu nhập, thì điền vào chỉ tiêu 15 phải là: (9tr x 12 tháng ) + (3.6 triệu x 11 tháng)
=> Giảm trừ bản thân: 9tr x 12 tháng
=> Giảm trừ NPT tính cho cả năm 2016: 3.6tr x 11 tháng (tính cho cả quãng thời gian phát sinh nuôi dưỡng từ tháng 2 chứ ko phải từ lúc nộp hồ sơ NPT).

Lưu ý nhé! Chỉ tiêu này mình thấy nhiều đồng chí làm sai lắm.

[15] Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh: Là các khoản giảm trừ cho bản thân người nộp thuế và các khoản giảm trừ cho người phụ thuộc. Trong đó:

- Giảm trừ cho bản thân = 09 triệu đồng/tháng x Tổng số tháng đã tính giảm trừ trong năm.
Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán cho tổ chức trả thu nhập thì giảm trừ cho bản thân được tính đủ 12 tháng là 108 triệu đồng/năm.
- Giảm trừ cho người phụ thuộc = 3,6 triệu đồng/người x Tổng số tháng đã tính giảm trừ cho người phụ thuộc trong kỳ.

Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán cho tổ chức trả thu nhập thì giảm trừ cho người phụ thuộc được tính đủ theo thực tế phát sinh nếu cá nhân có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc theo quy định.

Nguồn: Vân Trần - Mod diễn đàn
Vậy chị cho em hỏi: Nếu NLĐ làm việc 8 tháng từ tháng 1-8, cuối năm mình khai quyết toán thuế cho người này thì không tích vào ô ủy quyền quyết toán thay + số tiền giảm trừ gia cảnh là số tiền giảm trừ cho 8 tháng thôi hay là 12 tháng ạ (72tr hay 108tr)?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vậy chị cho em hỏi: Nếu NLĐ làm việc 8 tháng từ tháng 1-8, cuối năm mình khai quyết toán thuế cho người này thì không tích vào ô ủy quyền quyết toán thay + số tiền giảm trừ gia cảnh là số tiền giảm trừ cho 8 tháng thôi hay là 12 tháng ạ (72tr hay 108tr)?
Theo như bạn nói, thì người này không được quyền ủy quyền quyết toán thay, và phải trực tiếp quyết toán với cơ quan thuế.

BẠN LƯU Ý VỀ CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC ỦY QUYỀN:

- Tích vào ủy quyền quyết toán nếu thuộc các trường hợp hướng dẫn tại công văn 801/TCT-TNCN
(Phải có giấy ủy quyền theo mẫu 02/UQ-QTT-TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày15/6/2015 của Bộ Tài chính. Chi tiết về các trường hợp được ủy quyền quyết toán thuế thay được quy định tại điểm a.4, Khoản 3, Điều 21 Thông tư này).
+ Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một tổ chức trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm uỷ quyền quyết toán thuế (bao gồm cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm) thì được ủy quyền quyết toán thuế tại tổ chức trả thu nhập đó đối với phần thu nhập do tổ chức đó chi trả, kể cả trường hợp cá nhân đồng thời có thu nhập từ bảo hiểm nhân thọ (trừ bảo hiểm hưu trí tự nguyện), bảo hiểm không bắt buộc khác có tích lũy về phí bảo hiểm mà đã khấu trừ thuế TNCN 10%.

+ Trường hợp tổ chức trả thu nhập thực hiện việc tổ chức lại doanh nghiệp (chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi) và người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới (tổ chức được hình thành sau khi tổ chức lại doanh nghiệp), nếu trong năm người lao động không có thêm thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một nơi nào khác thì được uỷ quyền quyết toán cho tổ chức mới quyết toán thuế thay đối với cả phần thu nhập tổ chức cũ chi trả. Trường hợp điều chuyển người lao động giữa các tổ chức trong cùng một hệ thống như: Tập đoàn, Tổng công ty, Công ty mẹ - con, Trụ sở chính và chi nhánh thì cũng được áp dụng nguyên tắc ủy quyền quyết toán thuế như đối với trường hợp tổ chức lại doanh nghiệp.

+ Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một tổ chức trả thu nhập, đồng thời có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% nếu cá nhân không có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì được ủy quyền quyết toán tại tổ chức trả thu nhập ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên. Nếu cá nhân có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì cá nhân trực tiếp quyết toán với cơ quan thuế.
Ví dụ 1: Năm 2015, Bà A có thu nhập từ tiền lương theo hợp đồng lao động dài hạn tại Công ty X, đồng thời có thu nhập vãng lai tại các nơi khác là 90 triệu đồng đã khấu trừ thuế TNCN 10%. Như vậy, thu nhập vãng lai bình quân tháng trong năm 2015 của Bà A nhỏ hơn 10 triệu đồng (90 triệu đồng : 12 tháng = 7,5 triệu đồng/tháng), nếu Bà A thuộc diện phải quyết toán thuế và không có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì Bà A ủy quyền quyết toán thuế năm 2015 cho Công ty X. Công ty X chỉ quyết toán thuế thay Bà A đối với phần thu nhập do Công ty X trả.
- Cá nhân ủy quyền cho tổ chức trả thu nhập quyết toán thay theo mẫu số 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính, kèm theo bản chụp hóa đơn, chứng từ chứng minh đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học (nếu có).
Trường hợp tổ chức trả thu nhập có số lượng lớn người lao động ủy quyền quyết toán thuế thì tổ chức trả thu nhập có thể lập danh sách các cá nhân ủy quyền trong đó phản ánh đầy đủ các nội dung tại mẫu số 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính, đồng thời cam kết tính chính xác, trung thực và chịu trách nhiệm trước pháp luật về số liệu, nội dung trong danh sách.

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Bạn ơi vậy nếu cty mình có người chỉ làm việc từ năm 2015 nhưng sang tháng 6 năm 2016 nghỉ việc thì mình ko khai báo gì trên tờ khai QTT à bạn?

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
@Phương Hạ 111 bạn ko tích vô ô quyết toán thay, chỉ khai báo phần mà cty đã trả thu nhập cho NLĐ này thôi

• Like
Reactions: Phương Hạ 111
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
@Phương Hạ 111 Vẫn khai báo bình thường nhưng không thuộc đối tượng được ủy quyền quyết toán thay nên bạn ko tích vào ô ủy quyền

• Like
Reactions: Phương Hạ 111
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
@Phương Hạ 111 Vẫn khai báo bình thường nhưng không thuộc đối tượng được ủy quyền quyết toán thay nên bạn ko tích vào ô ủy quyền
Cảm ơn hai chị ạ, như vậy chỉ tiêu giảm trừ gia cảnh với những ng này cũng chỉ nhân với số tháng thực tế làm việc đúng ko ạ?

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
mọi người cho mình hỏi. những lao động đã nghỉ việc giữa năm thì trên bảng QTT không tích vào ô cá nhân uỷ quyền quyết toán thay và những lao động hiện còn đang làm việc tại công ty nhưng thời gian làm việc không đủ 12 tháng và uỷ quyền cho công ty quyết toán thay thì số tiền giảm trừ bản thân sẽ được tính đủ cho 12 tháng là 108 triệu ở mục tổng số tiền giảm trừ gia cảnh phải không ạ.

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
mọi người cho mình hỏi. những lao động đã nghỉ việc giữa năm thì trên bảng QTT không tích vào ô cá nhân uỷ quyền quyết toán thay và những lao động hiện còn đang làm việc tại công ty nhưng thời gian làm việc không đủ 12 tháng và uỷ quyền cho công ty quyết toán thay thì số tiền giảm trừ bản thân sẽ được tính đủ cho 12 tháng là 108 triệu ở mục tổng số tiền giảm trừ gia cảnh phải không ạ.
Khi tích vào UQ Quyết toán thì bạn tính đủ 108tr ở mục giảm trừ gia cảnh.

• Like
Reactions: theanhst92
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Cho mình hỏi với, nếu ng đó làm việc từ tháng 3/2016 đến giờ, ký HD trên 3 tháng thì dc ủy quyền QT ko, và trong đơn ủy quyền QT chỉ xác nhận là thu nhập từ t3->t12 đúng ko, nếu tháng 1 và tháng 2/2016 lương họ trên 9tr thì sao cả nhà

1

123huongthang

Guest
5/9/16
29
0
1
35
theo mẫu 05/QTT - TNCN theo TT92/2015 ah các bạn

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
Cho mình hỏi với, nếu ng đó làm việc từ tháng 3/2016 đến giờ, ký HD trên 3 tháng thì dc ủy quyền QT ko, và trong đơn ủy quyền QT chỉ xác nhận là thu nhập từ t3->t12 đúng ko, nếu tháng 1 và tháng 2/2016 lương họ trên 9tr thì sao cả nhà
đc ủy quyền nếu t1, 2 ng đó ko có thu nhập ở nơi khác. nếu không thì người đó phải tự quyết toán thuế không đc ủy quyền cho cty quyết toán.

YUHIAM

YUHIAM

Sơ cấp
21/9/15
48
7
8
TPHCM
Vậy thì chỉ tiêu thu nhập chịu thuế (11) thì mình cộng cả thu nhập của cả nhân đó ở cả công ty trước đúng ko ạ? Chứ không phải là chỉ là khoản công ty mình trả đúng ko ạ? Cá nhân phát sinh thu nhập ở 2 nơi không cùng thời gian và ủy quyền cho cty mình quyết toán hiện giờ cũng đang làm việc tại công ty mình.
Mình mới làm lần đầu mong nhận đc sự giúp đỡ. Thanks

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
vậy là những người nghỉ giữa năm thì mình k tích vào phần uỷ quyền quyết toán thuế phải k ạ

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
  • Like
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
đc ủy quyền nếu t1, 2 ng đó ko có thu nhập ở nơi khác. nếu không thì người đó phải tự quyết toán thuế không đc ủy quyền cho cty quyết toán.
Mình tóm lại như thế này đúng ko nhé bạn.
*** NLD làm việc cty A từ T1->T3, cty B từ T4->T12 -- trường hợp này ko được ủy quyền QT. Cá nhân phải tự quyết toán, nếu có phát sinh tiền thuế hoặc hoàn thuế thì cá nhân đi Qt, ko thì ko phải QT
*** Phía DN thì DN làm mãu 05/KK TNCN, ko tích vào ủy quyền, ghi tiền lương mà DN đã chi trả và giảm trừ bản thân cho số tháng NLD làm việc ở cty
Nói chng NLD làm việc nghỉ giữa năm thi DN ko có trách nhiệm quyết toán đúng ko bạn

• Like
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
*** NLD làm việc cty A từ T1->T3, cty B từ T4->T12 -- trường hợp này ko được ủy quyền QT. Cá nhân phải tự quyết toán, nếu có phát sinh tiền thuế hoặc hoàn thuế thì cá nhân đi Qt, ko thì ko phải QT
*** Phía DN thì DN làm mãu 05/KK TNCN, ko tích vào ủy quyền, ghi tiền lương mà DN đã chi trả và giảm trừ bản thân cho số tháng NLD làm việc ở cty
Nói chng NLD làm việc nghỉ giữa năm thi DN ko có trách nhiệm quyết toán đúng ko bạn
tks tất cả mọi người

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32

2 nội dung đầu thì mình nghĩ là ok, nội dung cuối cùng, nếu ng lđ nghỉ giữa năm, thì mình vẫn kê khai vô mẫu 05 và ko tích vào ủy quyền.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Cho mình hỏi thêm nhé, ví dụ có ng làm ở cty từ T1, t2 mà lương hơn 9tr. Vậy thực tế hàng tháng cty phải khấu trừ phần thuế TNCN trừ vào lương đúng ko bạn,. Sau đó họ nghĩ việc, mà cuối năm họ ko đến mức nộp thuế thì cá nhân đó tự đi Qt hoàn thuế.
TH nếu cty ko khấu trừ TNCN cho ng lao động đó thì sao vậy bạn

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
2 nội dung đầu thì mình nghĩ là ok, nội dung cuối cùng, nếu ng lđ nghỉ giữa năm, thì mình vẫn kê khai vô mẫu 05 và ko tích vào ủy quyền.
Ý mình là ko có nghĩa vụ quyết toán thay ah, còn mẫu 05 thì có bao nhiêu NLD trong năm, kể cả nghĩ việc hay còn làm việc đều kê vào hết

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Ý mình là ko có nghĩa vụ quyết toán thay ah, còn mẫu 05 thì có bao nhiêu NLD trong năm, kể cả nghĩ việc hay còn làm việc đều kê vào hết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA