QT thuế TNCN cho NLĐ có thu nhập 2 nơi

• Thread starter Ngocthu1905
  • Ngày gửi
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Các ac cho e hỏi, công ty e có 3 người Lđ ký HĐ dài hạn với 2 công ty, trong đó có 1 người ở công ty kia phải nộp thuế TNCN và họ đã nộp, còn cty e thì k ai phải nộp, trong năm bên e chưa khấu trừ thuế của NLĐ, vậy TH này e QT thế nào ạ?có phải nộp Bs thuế TNCN cho họ k?

• Like
Reactions: Đoàn Nga
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Các ac cho e hỏi, công ty e có 3 người Lđ ký HĐ dài hạn với 2 công ty, trong đó có 1 người ở công ty kia phải nộp thuế TNCN và họ đã nộp, còn cty e thì k ai phải nộp, trong năm bên e chưa khấu trừ thuế của NLĐ, vậy TH này e QT thế nào ạ?có phải nộp Bs thuế TNCN cho họ k?
Phải làm, nhưng chỉ có 1 người ủy quyền cho công ty bạn quyết toán thôi

• Like
Reactions: Ngocthu1905
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Phải làm, nhưng chỉ có 1 người ủy quyền cho công ty bạn quyết toán thôi
Tức là giờ e phải trích nộp 10% tống lương của họ ạ?và không tích ủy quyền khi QT vì thu nhập vãng lại là ở cty e

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Tức là giờ e phải trích nộp 10% tống lương của họ ạ?và không tích ủy quyền khi QT vì thu nhập vãng lại là ở cty e
sao lại trích gì nhỉ, thuê một ông A, một ông B, trong đó ông A quyết toán ở đơn vị khác, lương trả cho mỗi ông là 80 triệu chẳng hạn. Cuối năm làm quyết toán thì có kê khai cả 2 ông vào bảng quyết toán nhưng chỉ tích dấu ủy quyền quyết toán cho ông B và bắt ông này làm cam kết chỉ có thu nhập ở công ty mình và làm ủy quyền quyết toán. 10% kia có lẽ là bạn đang nhắc đến trường hợp lao động thời vụ.

N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
sao lại trích gì nhỉ, thuê một ông A, một ông B, trong đó ông A quyết toán ở đơn vị khác, lương trả cho mỗi ông là 80 triệu chẳng hạn. Cuối năm làm quyết toán thì có kê khai cả 2 ông vào bảng quyết toán nhưng chỉ tích dấu ủy quyền quyết toán cho ông B và bắt ông này làm cam kết chỉ có thu nhập ở công ty mình và làm ủy quyền quyết toán. 10% kia có lẽ là bạn đang nhắc đến trường hợp lao động thời vụ.
E đọc công văn hướng dẫn có nêu: ' Nếu cá nhân có thu nhập vãng lai các nơi khác bình quân các tháng trong năm không quá 10tr đồng đã được tổ chức trả thu nhập khấu trừ 10%..' theo e hiểu thì ở công ty e là thu nhập vãng lai không quá 10tr đồng/tháng thì bên e phải khấu trừ lại 10% mà

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
E đọc công văn hướng dẫn có nêu: ' Nếu cá nhân có thu nhập vãng lai các nơi khác bình quân các tháng trong năm không quá 10tr đồng đã được tổ chức trả thu nhập khấu trừ 10%..' theo e hiểu thì ở công ty e là thu nhập vãng lai không quá 10tr đồng/tháng thì bên e phải khấu trừ lại 10% mà
Vấn đề là em cần làm báo cáo thuế, nên đưa vào trường hợp đơn giản nhất, chỉ đưa vào quyết toán nếu người ta làm cho em hơn 3 tháng thôi, nếu làm dưới thời gian đó em để người ta tìm chỗ khác mà quyết toán

• Like
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Vấn đề là em cần làm báo cáo thuế, nên đưa vào trường hợp đơn giản nhất, chỉ đưa vào quyết toán nếu người ta làm cho em hơn 3 tháng thôi, nếu làm dưới thời gian đó em để người ta tìm chỗ khác mà quyết toán
Cảm ơn a. Sau khi đọc lại các thứ thì e hiểu rồi ạ :D

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
Cảm ơn a. Sau khi đọc lại các thứ thì e hiểu rồi ạ :D
cho e hỏi chút. e cũng đang làm tờ khai QTT TNCN: trường hợp công ty e mới thành lập T10/2016 thì số giảm trừ bản thân trong năm 2016 của 1 nhân viên là 108trđ/năm hay 27trđ/ năm thôi ạ

H

Hoaketoanthue

Guest
5/9/16
40
8
8
38
Hải Dương
@nhockiu Lao động làm bn tháng thì giảm trừ bấy nhiêu e

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
@nhockiu Lao động làm bn tháng thì giảm trừ bấy nhiêu e
Chị ơi e hỏi chút ạ: khi mà e làm tờ khai QTTTNCN e đã tích vào ô "cá nhân ủy quyền quyết toán thay", nhưng lúc e kết xuất xml ra thì lại k thấy dấu đã tích vào các ô đó....như vậy là bị lỗi gì ạ c.

H

Hoaketoanthue

Guest
5/9/16
40
8
8
38
Hải Dương
Theo c nghĩ là do lỗi HTKK vì c kết xuất cũng k có, nhưng ko tích cũng đc e ạ. Bởi vì khi mình tích vào ô đó mình sẽ phải quyết toán toàn bộ thu nhập của ng lao động trong năm, kể cả thu nhập vãng lai của họ. Còn khi không tích vào ô đó tức là DN chỉ quyết toán phần thu nhập mà chính DN trả cho ng lao động mà thôi.

• Like
N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
Theo c nghĩ là do lỗi HTKK vì c kết xuất cũng k có, nhưng ko tích cũng đc e ạ. Bởi vì khi mình tích vào ô đó mình sẽ phải quyết toán toàn bộ thu nhập của ng lao động trong năm, kể cả thu nhập vãng lai của họ. Còn khi không tích vào ô đó tức là DN chỉ quyết toán phần thu nhập mà chính DN trả cho ng lao động mà thôi.
hóa ra là vậy à c, e cứ nghĩ tích vào ô đó có nghĩa là DN m sẽ quyết toán thay cho cá nhân có phát sinh thu nhập từ DN mình, chứ không phải quyết toán thay cho các khoản thu nhập vãng lai.
hj.e cảm ơn c nhé.

N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
c ơi. e tưởng có TN vãng lai ng đó phải tự đi QT chứ ạ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Xem qua các ý kiến này thấy rối mù, hình như chưa rõ, chưa chuẩn lắm hay sao ấy??? Theo mình đọc Thông tư 111/2013/TT-BTC thì tổ chức chi trả thu nhập chỉ quyết toán đối với thu nhập do chính đơn vị mình chi trả (vì thu nhập nơi khác trả thì mình đâu có biết, nếu do cá nhân tự khai thì chắc gì đúng...), nếu người lao động ủy quyền thì tổ chúc chi trả mới quyết toán thay và chính cái giấy ủy quyền này có cam đoan là chỉ có thu nhập 1 nơi đó là tại đơn vị mình. Mặt khác, nếu người lao động của công ty mình đang tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần mà có thu nhập vãng lai nơi khác không quá 10 triệu/tháng hoặc có thu nhập từ cho thuê nhà không quá 20 triệu/tháng (đều đã được khấu trừ 10% khi chi trả thu nhập) mà không có nhu cầu quyết toán riêng thì có thể ủy quyền và cty được quyết toán thay. Cá nhân nhận thu nhập từ 2 tổ chức chi trả thu nhập trở lên thì phải tự quyết toán với cơ quan thuế, các đơn vị chi trả thu nhập khi khấu trừ thuế TNCN phải cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN để cá nhân tự quyết toán. Theo mình là như vậy, cứ làm và gửi OK luôn rồi, không cần phải chờ đến hết tháng 03/2017.

H

Hoaketoanthue

Guest
5/9/16
40
8
8
38
Hải Dương
c ơi. e tưởng có TN vãng lai ng đó phải tự đi QT chứ ạ?
Trường hợp này tức là Cá nhân chỉ được ủy quyền quyết toán thay khi ký hợp đồng LĐ từ 3 tháng trở lên tại 1 tổ chức trả thu nhập, và vẫn đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền quyết toán. Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một tổ chức trả thu nhập, đồng thời có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% nếu cá nhân không có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì được ủy quyền quyết toán tại tổ chức trả thu nhập ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên, còn cá nhân có yêu cầu quyết toán với thu nhập vãng lai thì tự quyết toán với cơ quan thuế nhé.

D

Dungktqn

Trung cấp
18/5/16
70
4
8
35
Xem qua các ý kiến này thấy rối mù, hình như chưa rõ, chưa chuẩn lắm hay sao ấy??? Theo mình đọc Thông tư 111/2013/TT-BTC thì tổ chức chi trả thu nhập chỉ quyết toán đối với thu nhập do chính đơn vị mình chi trả (vì thu nhập nơi khác trả thì mình đâu có biết, nếu do cá nhân tự khai thì chắc gì đúng...), nếu người lao động ủy quyền thì tổ chúc chi trả mới quyết toán thay và chính cái giấy ủy quyền này có cam đoan là chỉ có thu nhập 1 nơi đó là tại đơn vị mình. Mặt khác, nếu người lao động của công ty mình đang tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần mà có thu nhập vãng lai nơi khác không quá 10 triệu/tháng hoặc có thu nhập từ cho thuê nhà không quá 20 triệu/tháng (đều đã được khấu trừ 10% khi chi trả thu nhập) mà không có nhu cầu quyết toán riêng thì có thể ủy quyền và cty được quyết toán thay. Cá nhân nhận thu nhập từ 2 tổ chức chi trả thu nhập trở lên thì phải tự quyết toán với cơ quan thuế, các đơn vị chi trả thu nhập khi khấu trừ thuế TNCN phải cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN để cá nhân tự quyết toán. Theo mình là như vậy, cứ làm và gửi OK luôn rồi, không cần phải chờ đến hết tháng 03/2017.
Cho em hỏi: giả sử tháng 1 đến 8/2016 em làm ở cty A ( thu nhập chưa đến mức chịu thuế). Sau đó từ tháng 10-12 em làm ở cty B và hiện cũng còn làm.Thu nhập cũng chưa đến mức chịu thuế nhưng tháng thử việc e đã tạm nộp 10%. Vậy giờ em phải tự quyết toán thì: cty B đã cấp chứng từ khấu trừ cho em ( trên đó có thu nhập và số thuế đã nộp). Còn công ty A thì em tự nhớ thu nhập mà khai vào hay sao ạ?.

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
hóa ra là vậy à c, e cứ nghĩ tích vào ô đó có nghĩa là DN m sẽ quyết toán thay cho cá nhân có phát sinh thu nhập từ DN mình, chứ không phải quyết toán thay cho các khoản thu nhập vãng lai.
hj.e cảm ơn c nhé.
Chị ơi e hỏi chút: nếu dn e mới thành lập T10/2016 thì khi QTT TNCN có tích vào ô " quyết toán không tròn năm" k ạ

H

Hoaketoanthue

Guest
5/9/16
40
8
8
38
Hải Dương
Chị ơi e hỏi chút: nếu dn e mới thành lập T10/2016 thì khi QTT TNCN có tích vào ô " quyết toán không tròn năm" k ạ
E ơi c làm theo mẫu 05/QTT-TNCN thông tư 92 có thấy ô này đâu e nhỉ? e làm theo mẫu nào vậy?

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
E ơi c làm theo mẫu 05/QTT-TNCN thông tư 92 có thấy ô này đâu e nhỉ? e làm theo mẫu nào vậy?
có chị à. ở trong tờ khai mẫu 05/QTT-TNCN ngay mấy dòng đầu tiên luôn đấy chị à.