Lao động thời vụ ký hợp đồng liên tiếp

Hồng Bin

Hồng Bin

Sơ cấp
19/2/16
16
0
1
Chào cả nhà!
Cả nhà mình ai nắm rõ về hợp đồng thời vụ thì chỉ giáo giùm mình với ạ???
Bên mình là xây lắp công trình điện
Công trình thường kéo dài dưới 12 tháng nên nhân công toàn nhân công thời vụ dưới 3 tháng
Theo mình được biết thì theo thông tư 111/2013/TT-BTC chỉ được ký HĐ thời vụ tối đa 2 lần / lao động
Tuy nhiên bên mình thường cho ký liên tiếp 2 lần, ko giãn ngày, bạn nào nắm rõ về khoản lao động thời vụ này chỉ giùm mình với?
Mình xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
1 năm chỉ nên ký 2 lần HĐTV, mỗi lần ký thì nên giãn ngày ra bạn ạ. Vì nếu ký liên tiếp ko giãn ngày phải đóng BHXH cho LĐ.

Hồng Bin

Hồng Bin

Sơ cấp
19/2/16
16
0
1
1 năm chỉ nên ký 2 lần HĐTV, mỗi lần ký thì nên giãn ngày ra bạn ạ. Vì nếu ký liên tiếp ko giãn ngày phải đóng BHXH cho LĐ.
Cảm ơn bạn!
Nếu như giãn ngày thì phải giãn khoảng bao lâu 1 tuần được không nhỉ?, chứ nếu giãn 1-2 tháng thì không có công nhân, bởi thực chất công nhân họ thường làm hết công trình

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cảm ơn bạn!
Nếu như giãn ngày thì phải giãn khoảng bao lâu 1 tuần được không nhỉ?, chứ nếu giãn 1-2 tháng thì không có công nhân, bởi thực chất công nhân họ thường làm hết công trình
Cái này bạn nên lách luật ak. Một tuần cũng đc, 2 tuần trở lên thì càng tốt. Có thể thương lượng trước với họ, làm hợp đồng trước sau đó mới bổ sung ngày vào. Miễn sao thanh toán lương cho họ đầy đủ là đc rồi.

Hồng Bin

Hồng Bin

Sơ cấp
19/2/16
16
0
1
Ngoài ra trường hợp công nhân làm 1 tuần / tháng mà trả mức lương tuần dưới 2tr thì bên mình có phải ký HĐ thời vụ không bạn, vì mức lương dưới 2tr/ tháng, nên mình ko khấu trừ 10% thuế TNCN của họ,? Vì theo tính chất của công trình phải chờ mặt bằng xây dựng thi công bên mình chỉ thuê làm 1 tuần, tháng sau có mặt bằng lại thuê họ như vậy, nếu làm như vậy có bị tính là sai luật ko bạn nhỉ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ngoài ra trường hợp công nhân làm 1 tuần / tháng mà trả mức lương tuần dưới 2tr thì bên mình có phải ký HĐ thời vụ không bạn, vì mức lương dưới 2tr/ tháng, nên mình ko khấu trừ 10% thuế TNCN của họ,? Vì theo tính chất của công trình phải chờ mặt bằng xây dựng thi công bên mình chỉ thuê làm 1 tuần, tháng sau có mặt bằng lại thuê họ như vậy, nếu làm như vậy có bị tính là sai luật ko bạn nhỉ?
Theo mình thì vẫn phải ký hợp đồng thời vụ.

• Like
Reactions: Hồng Bin
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Theo quy định Bộ Luật Lao Động số 10/2012/QH13 tại Điều 16 quy định về hình thức hợp đồng lao động như sau:
“2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”

Hồng Bin

Hồng Bin

Sơ cấp
19/2/16
16
0
1
Theo quy định Bộ Luật Lao Động số 10/2012/QH13 tại Điều 16 quy định về hình thức hợp đồng lao động như sau:
“2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”
Cảm ơn bạn đã trả lời trích dẫn giúp mình!
Mình cũng đang lo nếu chỉ thuê làm 1 tuần /1 tháng thôi mà phải ký HĐ thời vụ, vậy thì tháng sau thuê tiếp lại ký thì nó loằng ngoằng quá, miễn sao cuối năm mình vẫn quyết toán TNCN vì đã phát sinh trả thu nhập là được đúng ko ạ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Quy định là thế, nhưng nên có hợp đồng rõ ràng sau này dễ làm việc với thuế hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA