Rà soát dữ liệu quá trình tham gia BHXH của người lao động

• Thread starter tlpkhanh
  • Ngày gửi
T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
30
Theo thông báo ngày 26/12/2016, số 3118/BHXH-CST, Cơ quan BH yêu cầu các đơn vị sử dụng lao động ( ĐVSDLĐ) rà soát, kiểm tra thông tin BHXH của người lao động. Đến ngày 01/04/2017, các ĐVSDLĐ phải nộp lại tất cả sổ BHXH cho Cơ quan quản lý. Vậy bên mình đã có ai thực hiện chưa ạ? Vì em còn non tay trong việc kê khai BHXH nên mong nhận được ý kiến từ mọi người. Thanks

• Like
Reactions: HungTV
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngatran99

Trung cấp
18/8/15
97
12
18
Có thông tin này hả bạn

kem263

kem263

Cao cấp
27/7/16
227
15
18
31
có nhận đc mail với nội dung này của BH gửi, mà chưa lm gì hết :(

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình hk nhận được. Nếu nhận đc mail thông báo như v thì bạn cứ làm theo yêu cầu thôi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cái này chắc là nộp lại để sau đó trả cho người lao động giữ sổ bhxh của họ, bạn cứ mang sổ đến cơ quan bhxh rồi thực hiện theo chỉ dẫn của họ thôi.

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
30
Đã có thông báo chình thức rồi mọi người ơi, cho em hỏi lại lần nữa đã ai tiến hành nộp sổ chưa ạ? Vì em thắc mắc 1 đều: nếu trong trường hợp Cơ quan BHXh chưa trả sổ, mà cần báo giảm và chốt sổ cho ng lao động thì làm thế nào ạ?
Mong sớm nhận được trả lời từ mọi người.Thanks,
BHXH TPHCM QUẢN LÝ TRÊN 2 TRIỆU SỔ BHXH
[ 31/03/2017 ]
Từ ngày 1.4 tới, BHXH TP. Hồ Chí Minh sẽ rà soát lại số sổ BHXH đang được các đơn vị sử dụng lao động quản lý và giao cho NLĐ tự quản lý.
Bà Nguyễn Thị Thu - Phó Giám đốc BHXH TP. Hồ Chí Minh - cho biết, việc chuyển đổi phương thức quản lý sổ BHXH sẽ được triển khai theo từng nhóm DN. Tuy nhiên, do số lượng sổ BHXH khá lớn (khoảng 2 triệu), nên thời gian trả sổ cho NLĐ có thể kéo dài sang năm 2018. Theo đó, cơ quan bảo hiểm sẽ thông báo chính thức đến DN về việc thu hồi sổ để tổng hợp quá trình tham gia BHXH của NLĐ tính đến thời điểm cuối năm 2015.

Sau khi tổng hợp, sổ BHXH sẽ được trả lại cho NLĐ tự quản lý. Hằng năm, cơ quan bảo hiểm sẽ in bổ sung các tờ rời thống kê quá trình tham gia BHXH trong năm đó và gửi cho từng lao động. Định kỳ 6 tháng/lần, cơ quan BHXH sẽ cung cấp kết quả đóng BHXH của NLĐ trên website của BHXH TP. Hồ Chí Minh
(http://c13.bhxhtphcm.gov.vn). Thông qua website này, người lao động có thể tra cứu để biết quá trình đóng bảo hiểm và mức tham gia BHXH của mình.
Nguồn: Báo Lao động

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Theo thông báo ngày 26/12/2016, số 3118/BHXH-CST, Cơ quan BH yêu cầu các đơn vị sử dụng lao động ( ĐVSDLĐ) rà soát, kiểm tra thông tin BHXH của người lao động. Đến ngày 01/04/2017, các ĐVSDLĐ phải nộp lại tất cả sổ BHXH cho Cơ quan quản lý. Vậy bên mình đã có ai thực hiện chưa ạ? Vì em còn non tay trong việc kê khai BHXH nên mong nhận được ý kiến từ mọi người. Thanks
Mình làm rồi nhé,
Cơ quan bản hiểm gửi mail hướng dẫn thực hiện (mình ở Hà Nội) rồi đơn vị iên hệ trực tiếp với cán bộ thu để có gì không hiểu thì được giải đáp.
Cụ thể là: Cơ quan bảo hiểm gửi 1 đường link trang web và cấp cho mỗi đơn vị một pass để vào. Xong đơn vị đối chiếu và bổ sung thời gian tham gia bảo hiểm của người lao động, xong in phiếu bàn giao kẹp cùng sổ bh gửi qua đường bưu điện lên cơ quan bảo hiểm.

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
30
Mình làm rồi nhé,
Cơ quan bản hiểm gửi mail hướng dẫn thực hiện (mình ở Hà Nội) rồi đơn vị iên hệ trực tiếp với cán bộ thu để có gì không hiểu thì được giải đáp.
Cụ thể là: Cơ quan bảo hiểm gửi 1 đường link trang web và cấp cho mỗi đơn vị một pass để vào. Xong đơn vị đối chiếu và bổ sung thời gian tham gia bảo hiểm của người lao động, xong in phiếu bàn giao kẹp cùng sổ bh gửi qua đường bưu điện lên cơ quan bảo hiểm.
Thanks bạn nhưng cho mình hỏi kỹ xíu, là đối chiếu quá trình đóng BHXH ( sau tháng 12/2009 đối với sổ cũ) của NLĐ thế có cần phải in ra để nộp cho Cơ quan hay không? Và với PGN sổ BHXH mẫu số 1, thì phải điền ở phần tổng số sổ và phần ký của bên giao, bên nhận như thế nào ( có cần dấu cty ko? ). Rất mong mọi người giúp đỡ ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đã có thông báo chình thức rồi mọi người ơi, cho em hỏi lại lần nữa đã ai tiến hành nộp sổ chưa ạ? Vì em thắc mắc 1 đều: nếu trong trường hợp Cơ quan BHXh chưa trả sổ, mà cần báo giảm và chốt sổ cho ng lao động thì làm thế nào ạ?
Mong sớm nhận được trả lời từ mọi người.Thanks,
Theo như công văn của bhxh tp.hcm sẽ có một email gửi đến doanh nghiệp yêu cầu rà soát sổ, sau đó doanh nghiệp mới tiến hành nộp sổ
Công văn gì thì để mình tìm lại

M

megaubong

Guest
5/4/17
7
0
1
40
Mình làm rồi nhé,
Mình cũng bên BHXH Cầu Giấy nhận được mail hướng dẫn này rùi mà vẫn chưa làm ,bạn cho mình hỏi là khi rà soát quá trình đóng của người lao độngthì trên trang web đấy chưa bổ sung phần đóng của công ty cũ thì mình có phải bổ sung ko, bạn đã làm rùi có thể hướng dẫn mình được không vì mình mới chuyển sang lĩnh vực này nên chưa hiểu lắm

B

Buồn ơi

Guest
3/4/17
16
0
1
33
mn cho mình hỏi là với những sổ đã chốt xong rồi từ những năm 2010, 2011, 2012 tới giờ mà người lđ chưa lấy thì cùng với đợt bàn giao sổ tới m nộp cho cơ quan BHXH luôn đc k?

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
30
Hic, mình nộp sổ BHXH rồi thì trang BHXH mới báo thay đổi 1 số thông tin phiếu GHHS số 320, đồng thời làm phiếu đối chiếu quá trình đóng bảo hiểm cho người lao động ( mẫu số 03).Do em đã nộp trước ngày thông báo nên đã ko làm phiếu này, như vậy có ổn không mong mọi người giúp ạ. Thanks

thaotran0211

thaotran0211

Trung cấp
3/3/17
143
8
18
29
ơ có cái này ạ?
em chưa nhận đc thông báo nào cả @@

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Hic, mình nộp sổ BHXH rồi thì trang BHXH mới báo thay đổi 1 số thông tin phiếu GHHS số 320, đồng thời làm phiếu đối chiếu quá trình đóng bảo hiểm cho người lao động ( mẫu số 03).Do em đã nộp trước ngày thông báo nên đã ko làm phiếu này, như vậy có ổn không mong mọi người giúp ạ. Thanks
Đợi BHXH phản hồi, nếu có yêu cầu thì bổ sung nè e

• Like
Reactions: tlpkhanh
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Mình ở TPHCM, nhưng ko có nhận dc thông báo nào hết

M

megaubong

Guest
5/4/17
7
0
1
40
Sao mình nhập bổ sung quá trình tham gia của người lao động mà ấn nút lưu lại không lưu được có ai giúp mình với, mình đã nhập đầy đủ vào các ô yêu cầu rồi.

L

luantk

Guest
13/4/17
1
0
1
29
Cái này nộp trễ hơn có sao không mn?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cái này nộp trễ hơn có sao không mn?
Có thông báo thì bạn cứ làm rồi nộp đúng hạn vẫn tốt hơn. Nộp chậm lại bị BHXH yêu cầu thêm cv mệt á

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA