Học kế toán từ đầu

PP_nguyen

PP_nguyen

Guest
21/2/17
0
1
2
28
Như tiêu đề ạ,mình đã tốt nghiệp trung cấp.Không đụng vào kế toán trong nhiều năm.Đến bây giờ thì gần như đã quên sạch.Mình không biết bắt đầu học lại kế toán từ đâu.Sau khi tìm hiểu thì đang nghiên cứu lại nguyên lí kế toán.Nhưng nhận thấy như vậy vẫn chưa đủ và phải bổ sung nhiều.Người thì nói kế toán biết luật với định khoản nhiều là được.Số còn lại thì cho rằng phải nắm chắc chuẩn mực cùng với thông tư.Quá nhiều thứ để tập trung.Nên mình xin phép đăng bài này lên.Để mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn giúp mình :p:p:p:p

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Như tiêu đề ạ,mình đã tốt nghiệp trung cấp.Không đụng vào kế toán trong nhiều năm.Đến bây giờ thì gần như đã quên sạch.Mình không biết bắt đầu học lại kế toán từ đâu.Sau khi tìm hiểu thì đang nghiên cứu lại nguyên lí kế toán.Nhưng nhận thấy như vậy vẫn chưa đủ và phải bổ sung nhiều.Người thì nói kế toán biết luật với định khoản nhiều là được.Số còn lại thì cho rằng phải nắm chắc chuẩn mực cùng với thông tư.Quá nhiều thứ để tập trung.Nên mình xin phép đăng bài này lên.Để mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn giúp mình :p:p:p:p
Sau nhiều năm làm kế toán và làm dịch vụ kế toán đồng thời bán cả phần mềm kế toán, mình rút ra cách học kế toán đơn giản nhất, đó là:
Nếu mục tiêu của bạn trong ngắn hạn, muốn biết ngay thì đăng ký một khóa học với một kế toán lâu năm người ta cầm tay chỉ việc
Nếu mục tiêu của bạn là dài hạn, muốn hiểu bản chất của việc kế toán thì bạn gói gọn lại đọc các tài liệu sau:
- Thông tư 200: Quy định về chế độ kế toán, bạn có đi học ở đâu thì người ta đều dạy bạn những cái trong này, từ định khoản, quy định cách sử dụng các tài khoản đều ở đây.
- Các thông tư 153, 156, 119, 219, 39, 78, 96, 92, 26: Nó là các thông tư quy định về hóa đơn, thuế GTGT, thuế TNDN, thuế TNCN
Không nhất thiết phải cắm đầu vào đọc vì không thể nhớ nổi, thông tư ra đời để kế toán tra cứu, vì vậy bạn nên suy nghĩ kiểu: Ví dụ bạn có một công ty nó chuyên về thương mại, sẽ có những gì diễn ra trong công ty, phải sử dụng những tài khoản nào để ghi nhận những sự việc đó, luật quy định cách hạch toán sử dụng những tài khoản đó, xử lý những việc đó thế nào, chế độ thuế ra sao,...sau đó mới tra cứu các văn bản trên để xem quy định

• Like
Reactions: PP_nguyen
PP_nguyen

PP_nguyen

Guest
21/2/17
0
1
2
28
Chân thành cảm ơn bạn vì những góp ý hết sức là thiết thực và rõ ràng.Nhưng ở cái phần
Nếu mục tiêu của bạn trong ngắn hạn, muốn biết ngay thì đăng ký một khóa học với một kế toán lâu năm người ta cầm tay chỉ việc
thì học xong khóa đó thì liệu mình có đủ khả năng để làm kế toán như thường không.Thường ở đây kiểu như kế toán viên vậy

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu bạn ở Hà Nội mình có thể giới thiệu bạn chị Khổng Minh, rất giỏi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA