xử lý tài khoản 131

• Thread starter hahakomori
  • Ngày gửi
H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
mọi người cho em hỏi bên nợ 131 là 1 tỉ, nhưng thực tế thu được nhiều hơn là 2 tỉ, thì xử lý ntn ạ?

• Like
Reactions: Hương1122
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lam Minh Quan

Guest
2/12/15
58
11
8
29
sao chenh lech nhieu z ban

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
mọi người cho em hỏi bên nợ 131 là 1 tỉ, nhưng thực tế thu được nhiều hơn là 2 tỉ, thì xử lý ntn ạ?
Phải thu của khách hàng 1 tỷ nhưng thực tế thu được hơn 2 tỷ? Vậy số phát sinh nhiều hơn 1 tỷ là khách hàng ứng trước cho đơn hàng tiếp phải ko?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Nhiều hơn là do đâu, do KH ứng trước hay ko viết HD cho KH bán lẻ.

• Like
Reactions: Hương1122
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Nhiều hơn là do đâu, do KH ứng trước hay ko viết HD cho KH bán lẻ.
Khách bán lẻ thì thấy toàn cho vào tiền mặt rồi còn phát sinh 131 chi cho thêm đau đầu. Có hóa đơn hay không thì phát sinh nghiệp vụ bán hàng nó vẫn lên công nợ. Đơn giản 131 là lưỡng tính, dư âm có nghĩa là nghĩa vụ phải trả hàng hóa dịch vụ cho khách. Lên dương là quyền đòi tiền của mình. Còn bạn này nên hỏi rõ kinh doanh gì sản phẩm gì. Hỏi 1 câu ngang xương và làm cho lòng người hoang mang trăm mối

H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
không phải ứng trước, do gđ bên mình đi ký hợp đồng với họ là 2 tỷ, nhưng thực tế công trình bện mình chỉ hết 1 tỉ thôi. chắc mình tạo 1 mã trung gian rồi xử lý, chứ thực tế thu chẳng có mà dư có 131 lớn lắm. mình không biết cách nào khác cả,

H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
Phải thu của khách hàng 1 tỷ nhưng thực tế thu được hơn 2 tỷ? Vậy số phát sinh nhiều hơn 1 tỷ là khách hàng ứng trước cho đơn hàng tiếp phải ko?
không phải ạ, 1 người cty mình ký hợp đồng với bên kia là 2 tỷ, nhưng với bên mình là 1 tỷ thành ra vênh 1 tỷ. chỉ còn cách tạo mã trung gian. nhưng m k được làm như thế, nên mới hỏi mọi người cứu giúp ạ

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
không phải ứng trước, do gđ bên mình đi ký hợp đồng với họ là 2 tỷ, nhưng thực tế công trình bện mình chỉ hết 1 tỉ thôi. chắc mình tạo 1 mã trung gian rồi xử lý, chứ thực tế thu chẳng có mà dư có 131 lớn lắm. mình không biết cách nào khác cả,
Lúc bạn nói thế này, lúc bạn nói thế khác, sao lại mâu thuẫn với nhau thế?
Bạn nói ký hợp đồng 2 tỷ, làm thực tế hết 1 tỷ thì bạn chỉ có thể xuất hóa đơn 1 tỷ thôi chứ. Vậy công nợ phải thu là 1 tỷ, khách hàng trả 1 tỷ là hết. Còn giá trị hợp đồng ký 2 tỷ kia ko phải là căn cứ xác định "khoản phải thu" của công ty bạn.

• Like
Reactions: thu8084
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
1.mọi người cho em hỏi bên nợ 131 là 1 tỉ, nhưng thực tế thu được nhiều hơn là 2 tỉ, thì xử lý ntn ạ?
2.không phải ứng trước, do gđ bên mình đi ký hợp đồng với họ là 2 tỷ, nhưng thực tế công trình bện mình chỉ hết 1 tỉ thôi. chắc mình tạo 1 mã trung gian rồi xử lý, chứ thực tế thu chẳng có mà dư có 131 lớn lắm. mình không biết cách nào khác cả.
3.không phải ạ, 1 người cty mình ký hợp đồng với bên kia là 2 tỷ, nhưng với bên mình là 1 tỷ thành ra vênh 1 tỷ. chỉ còn cách tạo mã trung gian. nhưng m k được làm như thế, nên mới hỏi mọi người cứu giúp ạ
Bạn có biết cách diễn đạt ở cả 3 ý của bạn nó khác nhau thế nào ko?

H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
Bạn nói ký hợp đồng 2 tỷ, làm thực tế hết 1 tỷ thì bạn chỉ có thể xuất hóa đơn 1 tỷ thôi chứ. Vậy công nợ phải thu là 1 tỷ, khách hàng trả 1 tỷ là hết. Còn giá trị hợp đồng ký 2 tỷ kia ko phải là căn cứ xác định "khoản phải thu" của công ty bạn.

giám đốc ký với cty bên kia là 2 tỷ, nhưng mua hàng cty mình là 1 tỷ, mình phải xuất hóa đơn cho cty kia là 2 tỷ, tiền về là 2 tỷ.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
giám đốc ký với cty bên kia là 2 tỷ, nhưng mua hàng cty mình là 1 tỷ, mình phải xuất hóa đơn cho cty kia là 2 tỷ, tiền về là 2 tỷ.
Bạn xuất hóa đơn 2 tỷ,thu 2 tỷ thì số dư =0 rồi còn gì?
Còn nếu là hạch toán sổ nội bộ thì bạn phải trả lại 1 tỷ cho bên mua vì bạn bán có 1 tỷ thôi. Như vậy khi trả lại tiền cũng là dư = 0.

• Like
Reactions: thu8084
H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
Do cách diễn đạt và hệ thống mình làm, mình phải xem tổng hợp nhưng không được can thiệp chi tiết bạn ạ. hóa đơn chỉ bên thuế thôi, khớp số dư =0, nhưng bên nội bộ thì dư có 1 tỷ. vì giám đốc dùng hàng ( mua hàng) cty đi làm công trình hết 1 tỷ thôi, nhưng ký hợp đồng với bên kia là 2 tỷ mà

H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
Còn nếu là hạch toán sổ nội bộ thì bạn phải trả lại 1 tỷ cho bên mua vì bạn bán có 1 tỷ thôi. Như vậy khi trả lại tiền cũng là dư = 0.
vâng, mình cảm ơn nhé.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Do cách diễn đạt và hệ thống mình làm, mình phải xem tổng hợp nhưng không được can thiệp chi tiết bạn ạ. hóa đơn chỉ bên thuế thôi, khớp số dư =0, nhưng bên nội bộ thì dư có 1 tỷ. vì giám đốc dùng hàng ( mua hàng) cty đi làm công trình hết 1 tỷ thôi, nhưng ký hợp đồng với bên kia là 2 tỷ mà
Bạn nhầm lẫn giữa doanh thu và giá vốn rồi. Hợp đồng bạn ký 2 tỷ, bạn xuất hóa đơn 2 tỷ là doanh thu, còn số hàng bạn làm công trình hết có 1 tỷ là giá vốn thôi. Doanh thu đối ứng với 131, còn giá vốn 1 tỷ chả liên quan gì đến 131 cả.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn kiễm tra lại chi tiết xem đối tượng nào tăng, lý do .. mới trả lời chính xác được. Trong XL thường treo công nợ theo BB nghiệm thu nhưng khi Quyết toán nếu có: Khối lượng phát sinh, chên lệch giá Được duyệt thì GT C.trình có thể tăng khá lớn.
Theo bạn nói: ( ..Bên nội bộ thì dư có 1 tỷ. vì giám đốc dùng hàng ( mua hàng) cty đi làm công trình hết 1 tỷ thôi .. ) Thì đây là giá vốn không có đối ứng với 131 thì làm sao có chênh lệch ? Bạn xem lại phương pháp HT.

Sửa lần cuối:
H

hahakomori

Guest
22/1/14
10
2
1
Hưng Yên
Bạn nhầm lẫn giữa doanh thu và giá vốn rồi. Hợp đồng bạn ký 2 tỷ, bạn xuất hóa đơn 2 tỷ là doanh thu, còn số hàng bạn làm công trình hết có 1 tỷ là giá vốn thôi. Doanh thu đối ứng với 131, còn giá vốn 1 tỷ chả liên quan gì đến 131 cả.
131 của cty với giám đốc là 1 tỷ, 131 của giám đốc với cty kia là 2 tỷ, cty ghi hộ 2 tỷ và phải trả giám đốc 1 tỷ, thì 131 của mình sẽ vè 0. nhưng mình k được làm thế mà phải để nguyên như vậy,

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
131 của cty với giám đốc là 1 tỷ, 131 của giám đốc với cty kia là 2 tỷ, cty ghi hộ 2 tỷ và phải trả giám đốc 1 tỷ, thì 131 của mình sẽ vè 0. nhưng mình k được làm thế mà phải để nguyên như vậy,
Nếu trước đây sẽ ... Vào tù !!!o_Oo_Oo_O

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Nếu trước đây sẽ ... Vào tù !!!o_Oo_Oo_O
Phải phong cho bạn hỏi câu hỏi này ở đầu là Thánh Hỏi, hỏi xong tôi choáng váng đầu óc thực tình không hiểu đang nói vấn đề gì.
Trường hợp 1. Giám đốc ký hợp đồng với Khách hàng 2 tỷ, Công ty ký 2 tỷ (vậy là giống nhau chả có gì thắc mắc)
Trường hợp 2. Giám đốc ký hợp đồng với Khách hàng 1 tỷ, Công ty ký 2 tỷ (thực thu 1 tỷ, thu ảo 2 tỷ) phần chênh lệch xác định đóng thuế TNDN mờ mắt
Trường hợp 3. Giám đốc ký hợp đồng với Khách hàng 2 tỷ, Công ty ký 1 tỷ (thực thu 2 tỷ, thu ảo 1 tỷ) bạn đang trốn 1 khoản thuế trên thu nhập tính thuế là 1 tỷ.
Thánh cho em hỏi thánh hỏi nó rơi vào trường hợp nào để em biết còn có thể trả lời được

Sửa lần cuối:
K

Kim Huệ Ktdn

Guest
14/10/15
9
3
3
28
em đọc khó hiểu quá ạ. :-(((
P/s: sinh viên kế toán than ạ. :((((

Xem nhiều