Xin giúp cách kẹp lưu trữ chứng từ

• Thread starter min520men
  • Ngày gửi
M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Xin các anh chị tiền bối hỗ trợ giúp em cách kẹp và lưu trữ chứng từ.
Em hạch toán theo phiếu kế toán (mua vào chưa thanh toán, phân bổ TSCD, CCDC, lương, BHXH), phiếu thu chi, Dĩ nhiên hóa đơn bản chính em đều kẹp chung với từng chứng từ tương ứng. Và khi lưu trữ thì phiếu kế toán, thu chi em kẹp từng hồ sơ riêng. Nếu lưu như thế thì vô tình hóa đơn bị chia ra từng hồ sơ.
Em có nghe trên mạng hướng dẫn là hóa đơn chứng từ gốc xếp theo thứ tự của bảng kê vào và bán ra trên tờ khai thuế GTGT.
Nếu như pho to hóa đơn kẹp chung chứng từ thì hóa đơn nhiều lại phải photo nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bạn chia chứng từ ra các file sau.
Phiếu nhập.
Phiếu chi.
Phiếu khác.
Hóa đơn bán hàng.
Hóa đơn đầu vào của chứng từ nào kẹp vào chứng từ ấy.
Ko nên kẹp theo bảng kê thuế.
Trên đây là kinh nghiệm của mình.

• Like
Reactions: min520men
M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Cám ơn bạn nhiều. Lúc đầu mình cũng chia theo như bạn. Sau nghe mọi người hùa nhau kểu xếp theo bảng kê GTGT để mai mốt quyết toán lấy hóa đơn cho dễ

M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Bạn cho mình hỏi hóa đơn GTGT bản gốc cũng kẹp kèm theo loại chứng từ hả bạn

N

nguyenthuy12584

Guest
25/9/09
13
1
3
39
Hà Nội
Bên mình vừa quyết tóan thuế. Họ yêu cầu để hóa đơn theo tờ khai để kiểm tra. Nên mình lại mất công gỡ hóa đơn từ phiếu chi ra để photo kẹp cùng phiếu chi còn hóa đơn gốc thì kẹp cùng tờ khai GTGt in ra kèm bảng mua vào và bán ra nhé

• Like
M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Bên mình vừa quyết tóan thuế. Họ yêu cầu để hóa đơn theo tờ khai để kiểm tra. Nên mình lại mất công gỡ hóa đơn từ phiếu chi ra để photo kẹp cùng phiếu chi còn hóa đơn gốc thì kẹp cùng tờ khai GTGt in ra kèm bảng mua vào và bán ra nhé
Nói chung cũng tùy từng cơ quan thuế họ kiểm tra chứng từ như thế nào. Nhưng đa số trên diễn đàn đều nói kẹp hóa đơn theo thứ tự tờ khai thuế GTGt hàng quý, tháng. Nếu thế thì phải photo nhiều hóa đơn để kẹp cùng chứng từ hạch toán. Hóa đơn GTGt bản gốc thì kẹp riêng 1 bộ. Tốn giấy

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn
Bạn tham khảo những bài viết này nhé:
- Chia sẻ cách sắp xếp chứng từ: http://www.webketoan.vn/chia-se-kinh-nghiem-sap-xep-chung-tu.html
- Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ kế toán: http://www.webketoan.vn/chia-se-kinh-nghiem-sap-xep-ho-so-ke-toan.html
- Chia sẻ cách đóng sổ kế toán: http://www.webketoan.vn/chia-se-cach-dong-so-ke-toan.html
- Chia sẻ cách ghép, đóng chứng từ kế toán: http://www.webketoan.vn/chia-se-cach-ghep-dong-chung-tu-ke-toan.html

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Ko nên nghe theo hướng dẫn về kế toán của CQT. Họ ko hiểu nên hay hướng dẫn sai.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Nên kẹp riêng hóa đơn gốc ra theo thứ tự hóa đơn trong bảng kê thuế bán ra, mua vào. như vậy tiện theo dõi và tránh bị thất lạc khi hồ sơ chứng từ cần phải lấy ra xem. hóa đơn không chỉ đơn giản là chứng từ kế toán, chưa kể bạn kẹp riêng ra cán bộ thuế có đến thanh tra, hay yêu cầu đơn vị cung cấp để kiểm tra đột xuất cũng dễ tìm, và về tâm lý đến thanh tra hỏi bảng kê đâu, hóa đơn đâu bảo là bên em lưu ở hồ sơ gốc thì cán bộ thuế cũng ít nhiều bực mình lại hành cho đấy, vì thực tế lưu như vậy sẽ làm khó cán bộ thuế kiểm tra, cũng nhu các bạn đấu thầu thì hồ sơ, chứng từ phải làm theo kiểu của chủ đầu tư, thuế cũng phần nào như vậy, mình không thể cứ lưu theo kiểu của mình, kiểu của thuế thì kệ cán bộ thuế.

Khi thanh tra thuế thường sẽ có 1 người kiểm tra trong List hóa đơn, có hóa đơn nào khả nghi. Chỉ cần người đó đưa cho bạn 1 list bảo là hóa đơn không hợp lệ, hóa đơn giả yêu cầu đơn vị lấy ra để kiểm tra xác nhận là bạn ốm đòn ngay. Không phải tự nhiên mà rất nhiều người thâm niên thanh tra thuế đều khuyên như vậy.

Còn về thực tế thì nếu bạn có thể đảm bảo lưu trữ, dễ tìm, an toàn không thất lạc được thì bạn lưu vào chứng từ gốc cũng được. Còn mình thì ko lưu như vậy vì riêng hóa đơn gốc mình lưu riêng ra, ko phận sự miễn động đến, lưu vào các hồ sơ thì bộ phận kho, bán hàng... hỏi xem có mà cho mượn cũng run.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nên kẹp riêng hóa đơn gốc ra theo thứ tự hóa đơn trong bảng kê thuế bán ra, mua vào. như vậy tiện theo dõi và tránh bị thất lạc khi hồ sơ chứng từ cần phải lấy ra xem. hóa đơn không chỉ đơn giản là chứng từ kế toán, chưa kể bạn kẹp riêng ra cán bộ thuế có đến thanh tra, hay yêu cầu đơn vị cung cấp để kiểm tra đột xuất cũng dễ tìm, và về tâm lý đến thanh tra hỏi bảng kê đâu, hóa đơn đâu bảo là bên em lưu ở hồ sơ gốc thì cán bộ thuế cũng ít nhiều bực mình lại hành cho đấy, vì thực tế lưu như vậy sẽ làm khó cán bộ thuế kiểm tra, cũng nhu các bạn đấu thầu thì hồ sơ, chứng từ phải làm theo kiểu của chủ đầu tư, thuế cũng phần nào như vậy, mình không thể cứ lưu theo kiểu của mình, kiểu của thuế thì kệ cán bộ thuế.

Khi thanh tra thuế thường sẽ có 1 người kiểm tra trong List hóa đơn, có hóa đơn nào khả nghi. Chỉ cần người đó đưa cho bạn 1 list bảo là hóa đơn không hợp lệ, hóa đơn giả yêu cầu đơn vị lấy ra để kiểm tra xác nhận là bạn ốm đòn ngay. Không phải tự nhiên mà rất nhiều người thâm niên thanh tra thuế đều khuyên như vậy.

Còn về thực tế thì nếu bạn có thể đảm bảo lưu trữ, dễ tìm, an toàn không thất lạc được thì bạn lưu vào chứng từ gốc cũng được. Còn mình thì ko lưu như vậy vì riêng hóa đơn gốc mình lưu riêng ra, ko phận sự miễn động đến, lưu vào các hồ sơ thì bộ phận kho, bán hàng... hỏi xem có mà cho mượn cũng run.
Việc kẹp riêng hóa đơn thật sự rất củ chuối và thiếu chuyên nghiệp.
Nó thể hiện kế toán ko biết cái gì cả.
Việc sắp xếp chứng từ nó thể hiện trình độ kỹ năng của 1 kế toán đấy.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nói chung cũng tùy từng cơ quan thuế họ kiểm tra chứng từ như thế nào. Nhưng đa số trên diễn đàn đều nói kẹp hóa đơn theo thứ tự tờ khai thuế GTGt hàng quý, tháng. Nếu thế thì phải photo nhiều hóa đơn để kẹp cùng chứng từ hạch toán. Hóa đơn GTGt bản gốc thì kẹp riêng 1 bộ. Tốn giấy
Ko ai kẹp chứng từ cái kiểu đấy cả. Nghe đã thấy lôm côm lung tung rồi.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Ko ai kẹp chứng từ cái kiểu đấy cả. Nghe đã thấy lôm côm lung tung rồi.

Tiếc là đa số dân phụ trách quyết toán thuế làm như vậy đấy, còn các vị mới chỉ nhìn nhận thấy hóa đơn nó chỉ là một giấy tờ như PNK, XK, biên bản giao nhận ... thì kẹp đâu chả được. KHông phải tự nhiên mà rất nhiều người thâm niên khuyên như vậy (vì sao? vì nếm đòn của thuế rồi ko làm vậy thì tự làm khổ mình thôi), việc phô tô hóa đơn kẹp vào ctu, gốc lưu riêng ra thì mất thêm chút thời gian vừa đảm bảo mục đích thuế vừa ko ảnh hưởng gì lưu trữ kế toán. đơn giản như đan rổ đã nhìn nhận cứng nhắc thế nói gì cái khác. suốt đời lôm côm thôi

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Bắt chước thánh chém Kin7 bảo là kiểu của thuế thì thuế tự xử, e lưu kiểu của e đi. Pro lắm. Chỉ cần cán bộ thuế bẩu chả thấy cái hóa đơn nào cả, đơn vị đưa các hóa đơn đây xem là tắt điện ngay

M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Nói chung nghiệp vụ cty em cũng ít. Chắc em đưa hết toàn bộ hóa đơn vào PKT, còn phiếu chi và thu thì để riêng, không kẹp theo chứng từ gì nhưng phần ghi chú thì ghi trả cho hóa đơn số mấy, PKT số mấy để mai mốt lục lại cho dễ. Còn phân bổ và lương thì kẹp riêng 1 bộ hồ sơ. Chỉ kẹt phiếu nhập kho thì không thể đưa vào phiếu kế toán hạch toán và kẹp chung 1 bộ hồ sơ được.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bắt chước thánh chém Kin7 bảo là kiểu của thuế thì thuế tự xử, e lưu kiểu của e đi. Pro lắm. Chỉ cần cán bộ thuế bẩu chả thấy cái hóa đơn nào cả, đơn vị đưa các hóa đơn đây xem là tắt điện ngay
Kẻ ko hiểu lại nói người khác chém.
Nếu lưu trữ chứng từ ngon. Thì ko bao giờ có chuyện bên thuế bắt bẻ được.
Chẳng qua làm ăn bát nháo, vô trách nhiệm, vớ vẩn mãi quen,
Khi người ta đến kiểm tra ko thấy chứng từ đâu nên ms phải làm cái việc là xếp chứng từ theo bảng kê,
Dân Pro ko ai làm cái kiểu dở mùa đấy cả.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nói chung nghiệp vụ cty em cũng ít. Chắc em đưa hết toàn bộ hóa đơn vào PKT, còn phiếu chi và thu thì để riêng, không kẹp theo chứng từ gì nhưng phần ghi chú thì ghi trả cho hóa đơn số mấy, PKT số mấy để mai mốt lục lại cho dễ. Còn phân bổ và lương thì kẹp riêng 1 bộ hồ sơ. Chỉ kẹt phiếu nhập kho thì không thể đưa vào phiếu kế toán hạch toán và kẹp chung 1 bộ hồ sơ được.
Việc lưu trữ nó như việc ghi sổ kế toán ấy,
Nếu phải ghi sổ nhiều lần, chồng chéo cho cùng 1 nghiệp vụ, thì phương án đấy là hạ sách.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Kẻ ko hiểu lại nói người khác chém.
Nếu lưu trữ chứng từ ngon. Thì ko bao giờ có chuyện bên thuế bắt bẻ được.
Chẳng qua làm ăn bát nháo, vô trách nhiệm, vớ vẩn mãi quen,
Khi người ta đến kiểm tra ko thấy chứng từ đâu nên ms phải làm cái việc là xếp chứng từ theo bảng kê,
Dân Pro ko ai làm cái kiểu dở mùa đấy cả.
https://webketoan.com/threads/2931847-thanh-kiem-tra-thue-cong-ty-xay-dung/
Nói chung thánh này pro làm việc với kế toán rồi, hồ sơ ít lưu vào đấy luôn cũng đc.
Làm việc với thuế vài đợt là mắt sáng ra lại bảo sao hồi trước mình cà dốt thế nhỉ. Không phải tự nhiên mà người khác lại xui như thế.

Làm việc với các bộ phận liên quan phải cân nhắc đứng từ góc độ của liên quan đến mà xử lý, còn kiểu tôi là của tôi, kiểu anh kệ anh thì mới chỉ dừng lại ở chân lon ton thôi. Với kế toán việt nam hóa đơn không chỉ là 1 chứng từ kế toán như các chứng từ khác.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
https://webketoan.com/threads/2931847-thanh-kiem-tra-thue-cong-ty-xay-dung/
Nói chung thánh này pro làm việc với kế toán rồi, hồ sơ ít lưu vào đấy luôn cũng đc.
Làm việc với thuế vài đợt là mắt sáng ra lại bảo sao hồi trước mình cà dốt thế nhỉ. Không phải tự nhiên mà người khác lại xui như thế.

Làm việc với các bộ phận liên quan phải cân nhắc đứng từ góc độ của liên quan đến mà xử lý, còn kiểu tôi là của tôi, kiểu anh kệ anh thì mới chỉ dừng lại ở chân lon ton thôi. Với kế toán việt nam hóa đơn không chỉ là 1 chứng từ kế toán như các chứng từ khác.
Hết lời.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA