Quỹ trên sổ sách khác với số tiền thực tế

• Thread starter nguyen-thanhvl
  • Ngày gửi
N

nguyen-thanhvl

Guest
17/5/07
6
0
0
41
phung hiep
:dzo: Ở cty mình đang làm , TH hơi khác bạn Vinh Ha một chút, vốn đăng ký là 11 tỷ thế nhưng thực tế vẫn chưa góp vào đủ, nhưng trên sổ sách thì đã đưa toàn bộ phần thiếu ấy vào tài khoản quỹ tiền mặt, bây giờ thực tế thiếu quỹ, mình không biết phải giải quyết thế nào cho hợp lý, ai biế làm ơn chỉ mình với. thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
37
HCM-TB
Mình hiểu bạn đang rất lo lắng mình chẳng biết tham gia với bạn như thế nào cho hợp lý vì đó là vấn đề tế nhị, mình chỉ mong rằng bạn đừng quá lo lắng quá mà ảnh hưởng tới công việc và sức khoẻ.Bạn hãy suy nghĩ lạc quan hơn nhé.Chào bạn

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
:dzo: Ở cty mình đang làm , TH hơi khác bạn Vinh Ha một chút, vốn đăng ký là 11 tỷ thế nhưng thực tế vẫn chưa góp vào đủ, nhưng trên sổ sách thì đã đưa toàn bộ phần thiếu ấy vào tài khoản quỹ tiền mặt, bây giờ thực tế thiếu quỹ, mình không biết phải giải quyết thế nào cho hợp lý, ai biế làm ơn chỉ mình với. thank!

Công ty bạn làm ăn thế thì chết. Chưa góp đủ mà đã ghi nhận đủ. Trước đó công ty bạn đã ghi nhận là Nợ 111/Có 411: 11 tỷ đúng không? Tức là quỹ < trên sổ. Bây giờ để quỹ tiền mặt cân với sổ sách bạn làm bút toán tạm ứng. Nợ 141/Có 111: Số tiền còn phải góp. Đành phải treo trên 141 thôi. Biết làm gì nữa bây giờ. Đúng không?:dzo:

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Ít thì treo đc trên tạm ứng, vài tỷ thì làm sao cho vào tạm ứng đc

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
Ít thì treo đc trên tạm ứng, vài tỷ thì làm sao cho vào tạm ứng đc

Thế theo bạn thế nào là ít! Thế nào là nhiều! Nếu bạn không đồng ý treo vậy để cho quỹ và sổ cân nhau thì bạn đưa giải pháp đi. Chẳng lẽ làm một hợp đồng tín dụng cho vay ưu đãi không lấy lãi. Nếu không đồng ý cách trên bạn đưa giải pháp đi anh em cùng tham khảo

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Thế theo bạn thế nào là ít! Thế nào là nhiều! Nếu bạn không đồng ý treo vậy để cho quỹ và sổ cân nhau thì bạn đưa giải pháp đi. Chẳng lẽ làm một hợp đồng tín dụng cho vay ưu đãi không lấy lãi. Nếu không đồng ý cách trên bạn đưa giải pháp đi anh em cùng tham khảo
Nguyên tắc tạm ứng là phải sử dụng khoản này đúng mục đích, vậy múc đích tạm ứng của bạn là gì mà tạm ứng mấy tỷ. Nếu bạn giải trình đc mục đích tạm ứng thì số tiền giải trình đó là ít. Nếu để số dư tạm ứng nhiều quá sẽ gây chú ý cho các bác thuế nhà ta mò vào hóa ra "lạy ông tôi ở bụi này". Tớ chỉ có ý kiến nhỏ vậy thôi. Giải pháp thì chưa có, chờ cao kiến của các bác lành nghề

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Bạn treo vào 138 vậy. Nợ TK 1388( chi tiết cho từng ông góp thiếu)
Có TK111

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Tớ cũng chẳng nghĩ ra cách nào khác cả, có lẽ cách của bạn phongvan ổn hơn - cho vay, nhưng nội dung của 138 là cho vay, cho mượn ko lấy lãi nhưng có tính chất tạm thời. Ai có ý kiến khác ko nhỉ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
nguyen-thanhvl;242364vốn đăng ký là 11 tỷ thế nhưng thực tế vẫn chưa góp vào đủ nói:
Theo ban nói thì trên sổ 111 vẫn cón nhiều tiền mà thực tế thì không còn.
=======> Làm thêm cài sổ quĩ nội bộ để phản ánh tình hình thực tế.
Còn trên sổ thuế thì cứ coi như còn tồn quĩ.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Theo ban nói thì trên sổ 111 vẫn cón nhiều tiền mà thực tế thì không còn.
=======> Làm thêm cài sổ quĩ nội bộ để phản ánh tình hình thực tế.
Còn trên sổ thuế thì cứ coi như còn tồn quĩ.

đúng vậy, hồi em làm ở cty cũ (TNHH), số liệu trên sổ sách và thực tế hoàn toàn khác nhau, kế toán nhà nước thì lo cân đối số liệu sổ thuế, còn nội bộ thì là số liệu thực tế.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Coi chừng kế toán dễ ở tù oan khi có kiện tụng lắm đấy. Làm bút toán đỏ hủy khoản nộp tiền vào đó đi (lý do : nhầm lẫn gì đó)-11tỷ lớn lắm ???????

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Coi chừng kế toán dễ ở tù oan khi có kiện tụng lắm đấy. Làm bút toán đỏ hủy khoản nộp tiền vào đó đi (lý do : nhầm lẫn gì đó)-11tỷ lớn lắm ???????

Lý do nhầm lẫn là ko chính đáng - liên quan đến phiếu thu. Tốt nhất là bạn làm phiếu chi chi vào 138 (cho vay nội bộ-TK này chỉ mang tính chất vay tạm thờ - yêu cầu những người ký phiếu thu ảo làm giấy vay và cam kết thời gian trả - trogn t.g ngắn). NẾu hết t.g cam kết họ ko trả thì bạn làm bút toán điều chỉnh giảm 411 đi, đồng thời giảm 138 đi. Khi nào họ nộp tiếp vào thì hạch toán vào 411. Như thế may ra mới ko bị phát hiện

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Lý do nhầm lẫn là ko chính đáng - liên quan đến phiếu thu. Tốt nhất là bạn làm phiếu chi chi vào 138 (cho vay nội bộ-TK này chỉ mang tính chất vay tạm thờ - yêu cầu những người ký phiếu thu ảo làm giấy vay và cam kết thời gian trả - trogn t.g ngắn). NẾu hết t.g cam kết họ ko trả thì bạn làm bút toán điều chỉnh giảm 411 đi, đồng thời giảm 138 đi. Khi nào họ nộp tiếp vào thì hạch toán vào 411. Như thế may ra mới ko bị phát hiện

OK, ý của bạn thì hoàn hảo hơn, nhưng phải bàn kỹ với SẾP.

H

Hoasuongbien82

Guest
9/10/06
15
0
0
42
Hà Nội
Góp vốn cổ đông

Cty mình là cty Cổ phần, vốn là 2tỷ nhưng các cổ đông chưa góp đủ. Mình có đọc trong luật doanh nghiệp, nếu trong 3 tháng cổ đông nào không góp đủ vốn thì các cổ đông khác phải góp thay hoặc phải bán lại cho người khác để người khác góp đủ. Nếu trường hợp trong 3 tháng đó không góp đủ vốn thì có sao không các bạn? Mong các bạn giúp. Cam ơn nhiều!

P.S Has got acquainted with the girl, http://cyberblady.com, how it to you? Only it is fair!

N

ngohuyphuong

Guest
Truoc to cung gap truong hop nay roi. Neu but toan gop von nay ban hach toan trong nam tai chính 2007 thi van sua duoc bang cach hach toan lai but toan nay theo so thuc gop va mo so theo doi von gop cho tung thanh vien.
VD
No 111/411 so thuc gop cua tung thanh vien.

H

Hoàng Ngọc Thu

Guest
31/3/07
26
0
0
45
Hà Nội
Mình thấy nhiều cty tiền mặt góp thực tế không đúng như vốn đăng ký đâu. lo quá tổn hại nhan sắc đó bạn .bạn làm 2 sổ như ban Thanh Thảo nói nhé.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Cty mình cũng đang ở tình trạng như vậy nhưng ít hơn, có 800 triệu thôi. Mình cứ để nó ở tồn trên quỹ, mình cũng định khi nào mà thuế chuẩn bị kiểm tra thì mình làm một biên bản họp hội nghị cổ đông cho mỗi ông cổ đông vay lại một ít. Bây giờ trên sổ sách mình tồn hơn 700 triệu mà thực tế thì không có như vậy đâu, mình cũng không biết có bao nhiêu vì sếp mình kín lắm, mỗi tháng đưa mình một ít để chi tiêu chung thôi. Nhưng trường hợp của bạn 11 tỉ thì khó thật đấy. thuế mà kiểm tra quỹ tièn mặt thì lấy đâu ra 11 tỷ, có cho vay thì cũng không hết được. mình chưa nghĩ ra được cách nào.

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Theo mình như thế là cũng đúng vì hầu hết họ chỉ kiểm tra trên sổ sách các số liệu mà mình phản ánh, còn thực tế công ty có thể xem xét trong nội bộ.Nhưng tốt nhất bạn nên góp ý với ban Giám đốc để góp vào sao cho đủ số vốn điều lệ, như vậy bạn làm việc sẽ dễ dàng hơn. Chúc thành công!

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
ý kiến của bạn ngocluyen12 mình thấy ổn và hay đó, nếu sếp không đồng ý với ý kiến đó thì thôi bạn nghỉ làm luôn , 1 công ty như thế nếu bạn tiếp tục làm sẽ không hay ho gì, 11 tỷ đâu phải ít, chắc trước đây ông giám đốc kêu kế toán làm khống 1 số chứng từ để nâng vốn lên 11 tỷ , làm cho hoàn tráng ,có lẽ để vay hay mục đích gì khác rồi. Bạn hãy xem lại toàn bộ tài khoản cũng như những khoản vay ,tình hình công ty mà xem xét nên tiếp tục làm hay không làm. Một công ty mà đã ghi nhận vốn 11tỷ mà tiền mặt chưa nộp đủ thì.... không biết đây là loại doanh nghiệp gì , chúc bạn suy nghĩ chính chắn và sớm vượt qua

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Công ty mình cũng tương tự nhưng ít hơn . Vốn đăng ký là 1 tỷ , vốn cổ đông sáng lập là 600tr , thực chất mới đóng được 400 tr, như vậy thể hiện trên sổ kt ntn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA