ĐÁNH MÁY BẰNG 10 NGÓN TAY

• Thread starter nhímkon
  • Ngày gửi
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
wed mình có ace nào đánh máy bằng 10 ngón ko chia sẻ ít kinh nghiệm đi ạ. e đang gõ mõ. có ai giống e không?hichic

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Cái này bạn cứ gõ nhiều lên thì quen thôi chứ có kinh nghiệm gì đâu, mà cũng chả cần đọc mấy cái họ hướng dẫn đâu. Và hãy tập gõ đừng nhìn bàn phím đó. Lâu ngày sẽ quen mà thôi.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
wed mình có ace nào đánh máy bằng 10 ngón ko chia sẻ ít kinh nghiệm đi ạ. e đang gõ mõ. có ai giống e không?hichic
Mình gõ 10 ngón từ khi bắt đầu làm máy tính và nhận thấy nó rất ít khi sai chính tả. Kinh nghiệm như sau:
- Nếu có thể rèn luyện để ngón trỏ tay trái luôn nghỉ ngơi tại phím f, ngón trỏ tay phải luôn nghỉ ngơi tại phím j thì rất tốt vì đó chuẩn nhất, nhưng nếu không làm được điều đó cũng không sao vì không nhất thiết phải theo tiêu chuẩn bạn vẫn đánh ngon. theo tôi có 3 cái quan trọng nhất:
+ Thứ nhất là tư thế ngồi và nơi để bàn tay, làm sao để chỗ tỳ tay nó thật thoải mái, không mỏi, không để cổ tay bị tỳ, góc cánh tay so với vai thoải mái, vuông góc hoặc không cũng được miễn khi tay di động không có cảm giác vướng víu
+ Thứ hai là ánh mắt, tập làm sao để luôn nhìn vào màn hình.
+ Tiếp theo là quen với cấu trúc bàn phím, sao cho trong đầu mình luôn định hình những phím nào nó nằm trong khoản nào, cái này cần làm quen vài ngày cho nó thành phản xạ

ryan daklak

ryan daklak

Guest
14/6/17
28
1
3
35
tầm bậy.phải chia 10 ngón nhận trách nhiệm khác nhau. chia làm 2 khu. khu trái và phải.ngón cái dùng để phím cách thôi. các ngón còn lại tự chia theođộ dài ngắn . như thế mới đánh được 10 ngón và không cần nhìn bàn phím

ryan daklak

ryan daklak

Guest
14/6/17
28
1
3
35
tầm bậy.phải chia 10 ngón nhận trách nhiệm khác nhau. chia làm 2 khu. khu trái và phải.ngón cái dùng để phím cách thôi. các ngón còn lại tự chia theođộ dài ngắn . như thế mới đánh được 10 ngón và không cần nhìn bàn phím[/QUOT
Mình gõ 10 ngón từ khi bắt đầu làm máy tính và nhận thấy nó rất ít khi sai chính tả. Kinh nghiệm như sau:
- Nếu có thể rèn luyện để ngón trỏ tay trái luôn nghỉ ngơi tại phím f, ngón trỏ tay phải luôn nghỉ ngơi tại phím j thì rất tốt vì đó chuẩn nhất, nhưng nếu không làm được điều đó cũng không sao vì không nhất thiết phải theo tiêu chuẩn bạn vẫn đánh ngon. theo tôi có 3 cái quan trọng nhất:
+ Thứ nhất là tư thế ngồi và nơi để bàn tay, làm sao để chỗ tỳ tay nó thật thoải mái, không mỏi, không để cổ tay bị tỳ, góc cánh tay so với vai thoải mái, vuông góc hoặc không cũng được miễn khi tay di động không có cảm giác vướng víu
+ Thứ hai là ánh mắt, tập làm sao để luôn nhìn vào màn hình.
+ Tiếp theo là quen với cấu trúc bàn phím, sao cho trong đầu mình luôn định hình những phím nào nó nằm trong khoản nào, cái này cần làm quen vài ngày cho nó thành phản xạ
muốn chuẩn thì mỗi ngón nhấn vài phím gần nó chứ ước lượng gì thím

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
nhìn nhiều người đánh mà thấy mê luôn ấy, ko biết lúc nào m mới đc như vậy nhỉ

ryan daklak

ryan daklak

Guest
14/6/17
28
1
3
35
luyện tầm 300 tiếng đồng hồ là ok bcs

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Vậy mới nói đấy, tùy vào độ linh hoạt và chiều dài ngón tay mỗi người và tiêu chuẩn của bàn phím, không có công thức chung đâu, tôi đánh vậy 15 năm nay và chỉ mất 3 ngày luyện tập để có thể đánh 10 ngón

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
Vậy mới nói đấy, tùy vào độ linh hoạt và chiều dài ngón tay mỗi người và tiêu chuẩn của bàn phím, không có công thức chung đâu, tôi đánh vậy 15 năm nay và chỉ mất 3 ngày luyện tập để có thể đánh 10 ngón
chỉ có 3 ngày thôi ạ? e đang hoc đánh. mà chưa đâu ra đâu.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
3 ngày thì em quá nể bác. Bác là tấm gương cho mọi người đó ạ

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
@ryan daklak em luyện đánh cả tháng hè, mà rồi vẫn về 3 ngón đâu vào đó. Hic hic

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@phạmm thị giang Bạn có nhìn bàn phím khi đánh không. Nếu mà 3 ngón mà không cần nhìn phím thì tốc độ cũng không phải là chậm đâu.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
@phạmm thị giang Bạn có nhìn bàn phím khi đánh không. Nếu mà 3 ngón mà không cần nhìn phím thì tốc độ cũng không phải là chậm đâu.
Tốc độ của em thì cũng không có chậm lắm, nhưng không thể nào học được đánh theo 10 ngón và không nhanh như mấy người đánh mười ngón ạ. Nhìn mấy anh chị ý đánh mà mê luôn í.:D

H

heeleeforever

Sơ cấp
11/1/13
11
0
1
40
hà nội
bạn này nói chuẩn nè, ngón nào gõ phím nào nó theo quy ước cả ( bạn search trên mạng có hướng dẫn ) chứ gõ 3 ngón vs gõ bừa thì có thuần thục cỡ mấy cũng ko nhanh vs chuẩn như gõ 10 ngón bài bản đâu
cơ mà làm j đến 300 h , mình luyện 5 buổi , mỗi buổi 1 tiếng là ngon rồi , tất nhiên lớn tuổi mới tập thì chắc lâu hơn xíu

H

heeleeforever

Sơ cấp
11/1/13
11
0
1
40
hà nội
tầm bậy.phải chia 10 ngón nhận trách nhiệm khác nhau. chia làm 2 khu. khu trái và phải.ngón cái dùng để phím cách thôi. các ngón còn lại tự chia theođộ dài ngắn . như thế mới đánh được 10 ngón và không cần nhìn bàn phím

bạn này nói chuẩn nè, ngón nào gõ phím nào nó theo quy ước cả ( bạn search trên mạng có hướng dẫn ) chứ gõ 3 ngón vs gõ bừa thì có thuần thục cỡ mấy cũng ko nhanh vs chuẩn như gõ 10 ngón bài bản đâu
cơ mà làm j đến 300 h , mình luyện 5 buổi , mỗi buổi 1 tiếng là ngon rồi , tất nhiên lớn tuổi mới tập thì chắc lâu hơn xíu

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Tốc độ của em thì cũng không có chậm lắm, nhưng không thể nào học được đánh theo 10 ngón và không nhanh như mấy người đánh mười ngón ạ. Nhìn mấy anh chị ý đánh mà mê luôn í.:D
Hi. Thì đúng là 3 thì nhanh sao bằng 10 được, nếu cùng một tốc độ. Mà thói quen của bạn là gõ 3 ngón rồi mà giờ thay đổi thì hơi khó. Muốn thì phải bỏ luôn cái thói quen và luyện tập lại từ đầu.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Theo quy ước không ăn thua đâu vì mỗi người có chiều dài ngón tay khác nhau và đánh trên bàn phím khác nhau không cùng tiêu chuẩn, hơn 10 năm gõ 10 ngón cho tôi thấy kinh nghiệm là làm sao để vai nó thoải mái, cổ tay linh hoạt, không nhất thiết lúc nào hai ngón trỏ cũng phải để ở phím f và phím j. Làm sao đó để ngón tay của mình luôn di chuyển ở một khoảng vị trí nào đó là được. Chủ yếu là tư thế thoải mái, tạo thành thói quen, thế là đủ

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
em học đánh mà gặp vấn đề vs ngón út ấy. nó ko linh hoạt như mấy ngón khác.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@nhímkon Ngón út thường rất yếu, nên hầu như mọi người ít xài ngón này để gõ. HiHi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA